Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ฝึกเล่นกับเมโทรนอมแล้วหงุดหงิดจัง  (อ่าน 4271 ครั้ง)

manopsopjing

• member
ฝึกเล่นกับเมโทรนอมแล้วหงุดหงิดจัง
« เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 08:39:28 »
ฝึกเล่น finger style กับเทโทรนอมแล้วไม่ได้ดั่งใจเลยครับ หงุดหงิดจริง ไม่มีความสุขในการเล่นเลย
อยากเล่นแบบตามใจฉันแล้วอ่ะ
ตอนหัดกับเมโทนอมแรกๆ น้าๆ เป็นอย่างงี้กันหรือเปล่าครับ

ยืมเพื่อนแบบเข็มมาลองเล่นก่อน เสียงมันกวนโสตประสาทเหมือนกันนะครับเนี๊ยะ มีแบบกวนน้อยกว่านี้ไม๊ครับ เพื่อนบอกแบบดิจิตอล กวนกว่านี้อีก

kurtdd

• member
Re: ฝึกเล่นกับเมโทรนอมแล้วหงุดหงิดจัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 08:47:14 »
ใช้แบบไหนก็เหมือนกันครับ อดทนเล่น รับรองว่าเห็นผลครับ ถ้าอยากพัฒนาผมว่าเล่นกับเมโทรนอมดีที่สุด

manopsopjing

• member
Re: ฝึกเล่นกับเมโทรนอมแล้วหงุดหงิดจัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 08:57:56 »
ใช้แบบไหนก็เหมือนกันครับ อดทนเล่น รับรองว่าเห็นผลครับ ถ้าอยากพัฒนาผมว่าเล่นกับเมโทรนอมดีที่สุด

เพื่อนๆ น้าๆ ก็บอกว่าดีกับการฝึกกับเมโทรนอม
แต่ว่าจะดีขึ้นกว่าเก่ายังไงหรอครับ ที่เห็นได้ชัดๆเลยอ่ะครับ

Acousticsmiley

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 11:08:14 »
เวลาฝึกกับเมโทรนอมผมจะเคาะเท้าตามไปด้วยครับ ตอนแรกอาจจะรุสึกยังไม่ชินซักนิดนึงนะครับ ทำไปเรื่อยๆต้องใจเย็นๆอย่าใจร้อนครับ คิดไว้ว่าเราต้องตามเมโทรนอมอย่าให้เมโทรนอมมาตามเรานะครับ ฝึกตั้งความเร็วประมาณซัก 60-70 เริ่มจากช้าๆก่อน ถ้ารุสึกว่าเล่นคล่องแล้วก็ค่อยๆเพิ่มความเร็วดูนะครับ รับรองไม่นานจะเล่นได้เองครับ :)))

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 11:25:27 »
ถ้ารำคาญ ลองตบเท้าดูก่อนครับ อย่าเพิ่งไปฝืนอารมณ์
พอคล่องตบเท้าแล้ว ค่อยมาใช้เมโทรนอมอีกที จะไม่ยากแล้วครับ
:)

CookieMusic

• member
  • Acoustic Is Myllife...
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 14:07:10 »
ก็พยายามฝึกกับมันแต่ไม่ต้องไปพะวงกับมันมากนักหรอกครับ เท่าที่ทำได้เดี๋ยวก็ชินไปเองครับ

cross

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 14:21:01 »
แรก ๆ ผมก็เป็นครับ   แต่ขอบอกว่าฝึกกับเมโทรนอมดีที่สุดแล้ว   พร้อมเคาะเท้า  (ได้ผลครับ   ฝึกมาแล้ว )
เราจะรู้ตัวเราว่าจังหวะดีหรือไม่ดี   
ผมว่าสนุกดีครับ เล่นกับเมโทรนอม

แรก ๆ อาจจะไม่ชินเวลาเล่นไปด้วย  เคาะเท้าไปด้วย
ฝึกให้ติดเป็นนิสัยครับ  หลัง ๆ ผมติดการเคาะเท้าตลอด จะช้า จะเร็ว ผมก็ต้องมีเคาะเท้า

:)
ฝีมือดีต้องฝึกซ้อม

bambamm

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 14:27:22 »
ผมก็เป็นเแบบคล้าย ๆกับ จขกท นะ แต่ชอบแบบเสียงเคาะมากกว่า...เมโทรนอมดิจิตอล เสียงแบบติ๊ก ๆ ๆ ๆ

ได้ยินทีแทบเหวี่ยงเลย >__<~ พี่สาวชอบบอกว่ามันเป็นครื่องตรวจจับวิญญาณแบบรายการคนอวดผี - -"

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 14:48:37 »
เดี๋ยวก็ชินครับ

แต่ตอนนี้ผมยังไม่ชินเลย  เริ่มจะชาๆ แล้ว.....อิอิ

kiddada

• member
  • aloha my name is new :)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 18:55:22 »
เดี๋ยวก็ชินครับ

แต่ตอนนี้ผมยังไม่ชินเลย  เริ่มจะชาๆ แล้ว.....อิอิ
เหน็บกิน ซิน่ะ น้าเบียร์ 55555
:)จุดพอใจอยู่ที่ไหน เราเท่านั้นที่รู้:)

kriengkri

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 23:41:27 »
ผมก็ฝึกกับ 'เมเทอนอมครับ
ตอนแรกฝีกตบเท้าอย่าเดียวก่อนให้เราจับจังหวะได้
หลังจากนั้นก็เล่นตามจังหวะที่เท้าตบ เริ่มช้าๆก่อน ผมเริ่มที่ 60 เพิ่มทีล่ะ 2
ตอนนี้ได้ประมาณ 80

ข้อดีของการฝึกกับ เมเทอนอม คือ
1 เราสามารถแบ่งจังหวะในการเล่นเพลงยากๆได้ (คนอื่นบอกมาครับ)
2 เมเทอนอมเป็นพื้นฐานของการแบ่งจังหวะครับ แต่ถ้าไม่ซีเรียส ตบเท้าอย่างเดียวก็ได้ครับ  ;D

TuiHY

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 01:08:33 »
โอมมมม... จงมีความสุขกับเมเทอนอมเดี๋ยวนี้...... อิอิอิ

xibo

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 11:55:44 »
อย่าคิดว่ามันเป็นเมโทรโนมสิ คิดว่ามันเป็นมือกลอง ถ้าเล่นไม่ตรงกับมือกลองเพลงกไม่เป็นเพลง