Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีต้าร์ทรง D O หรือ Grand ทรงไหนคุ้มสุดถ้าจะมีไว้ใช้ตัวเดียว  (อ่าน 5392 ครั้ง)

Tim

• member
ขอรับฟังความคิดเห็นจากผู้มีประสบการณ์เพื่อประกอบการพิจารณาว่า กีต้าร์ทรง D,  O , หรือ Grand ที่ไม่มีภาคไฟฟ้า ทรงไหนจะสามารถเล่นได้ครอบคลุมเกือบทุกสไตล์การเล่นที่สุด ถ้าลักษณะการเล่นเป็นดังนี้  1. ตีคอร์ดปกติ ไม่รุ่นแรง   2. Fingerstyle   3. picking (ชอบทั้ง 3 แนว และกำลังฝึกหัดอยู่)  คิดว่าจะลงทุนซื้อตัวเดียวใช้ในระยะยาว  หรือว่าจะต้องดูเป็นตัวๆ ไป ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
 ;D

[SK]Choke

• member
ไม่ D ก็ GA ครับ
ผมใช้ทรง NEX ของทาคาอยู่ ใหญ่กว่าGAนิดๆแต่่ไม่ถึง D สมดุลดีครับ

แต่เหตุผลหลักที่ซื้อทรงนี้เพราะชอบส่วนเว้าส่วนโค้งมันนี่แหละ สวยจริงๆ

Misery

• member
" พอเป็นก็เย็นใจ "

Ezio

• member
+1 ให้ทรง D ครับ

[IaM-indY]

• member
  • D710CE
ถ้าทรงที่เป็นกลางๆที่สุด ก็ ทรง D ครับ แต่โดยส่วนตัวไม่ชอบเพราะเว้าน้อยไป ผมเลือกใช้ทรง Ga มีความเป็นกลางน้อยกว่าทรงดี ค่อนมาทาง Fingerstyle หน่อยนึง แต่ยังตีคอร์ดโอเคอยู่ สวยกว่าทรง D (สำหรับผมครับ) ^^

Mook :)

• member
D ใช้งานหลากหลาย

tang_guitar

• member
ooo ที่สุด

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
ถ้าทรงที่เป็นกลางๆที่สุด ก็ ทรง D ครับ แต่โดยส่วนตัวไม่ชอบเพราะเว้าน้อยไป ผมเลือกใช้ทรง Ga มีความเป็นกลางน้อยกว่าทรงดี ค่อนมาทาง Fingerstyle หน่อยนึง แต่ยังตีคอร์ดโอเคอยู่ สวยกว่าทรง D (สำหรับผมครับ) ^^

ผมก็คิดคล้าย ๆ กันครับ เน้นฟิงเกอร์สไตล์ทรง GA น่าจะเหมาะกว่า แต่ถ้าไม่เน้นอะไรเป็นพิเศษ เดินสายกลางผมว่า D เหมาะที่สุด (แต่ส่วนเว้าส่วนโค้ง ไม่ค่อยเจริญตาเท่าไร สำหรับผมนะ ชอบเอวคอด ๆ สะโพกผาย ๆ น่ะครับ อิอิ)

nhoy

• member
ขอรับฟังความคิดเห็นจากผู้มีประสบการณ์เพื่อประกอบการพิจารณาว่า กีต้าร์ทรง D,  O , หรือ Grand ที่ไม่มีภาคไฟฟ้า ทรงไหนจะสามารถเล่นได้ครอบคลุมเกือบทุกสไตล์การเล่นที่สุด ถ้าลักษณะการเล่นเป็นดังนี้  1. ตีคอร์ดปกติ ไม่รุ่นแรง   2. Fingerstyle   3. picking (ชอบทั้ง 3 แนว และกำลังฝึกหัดอยู่)  คิดว่าจะลงทุนซื้อตัวเดียวใช้ในระยะยาว  หรือว่าจะต้องดูเป็นตัวๆ ไป ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
 ;D
เฉพาะจากทั้งสามทรงที่กล่าวมา  ทรง D เหมาะที่สุดครับใช้ได้ครอบคลุมแทบทุกแนว  รองลงมาก็ GA รูปลักษณ์ดูสวยกว่าคล่องตัวกว่า  ส่วนฟิงเกอร์สไตล์นั้นทรง OM เหมาะที่สุดครับ    

Tim

• member
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ เพิ่มเติมได้ตลอดนะครับ ขอบคุณครับ

nantfa

• member
ช่างก่อร่าง สร้างรัก

AGP8x

• member
  • Beginner '

ผมก็คิดคล้าย ๆ กันครับ เน้นฟิงเกอร์สไตล์ทรง GA น่าจะเหมาะกว่า แต่ถ้าไม่เน้นอะไรเป็นพิเศษ เดินสายกลางผมว่า D เหมาะที่สุด (แต่ส่วนเว้าส่วนโค้ง ไม่ค่อยเจริญตาเท่าไร สำหรับผมนะ ชอบเอวคอด ๆ สะโพกผาย ๆ น่ะครับ อิอิ)

GA ครับเอาสวยเข้าว่า ;D ทรง D ไม่ค่อยเจริญตาเท่าไร ตามน้า sontaya ครับ

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
ดี.............

winnie

• บุคคลทั่วไป
ผมก็เห็นเช่นเดียวกับน้าๆหลายท่าน ครอบคลุมจริงๆคงทรง D แต่ถ้าเราเล่นอยู่คนเดียวส่วนใหญ่จะเน้นเล่น picking หรือ fingerstyle ซะมากนะครับ

ถามผมส่วนตัวชอบ GA เพราะเสียงด้วย และทรวงทรงองเอวครับ มันจับถนัดมือนัก ... ;p

arnone

• member
  • Norman b18/cedar
ผมว่าทรงd ก้อเวิกนะเพราะมันก้อเปนทรงที่สแตนดาท แล้วก้อครอบคลุมได้ทุกแนว
 แม้จะไม่โดเด่นเท่ากับทรงที่เฉพาะทางอ่ะครับ
ปล.ถ้าผิดไปขออภัยครับ^^
Norman b18/cedar

cross

• member
ครอบคลุมหมด  ผมเลือก D

:D
ฝีมือดีต้องฝึกซ้อม

TOM1869

• member
ขอรับฟังความคิดเห็นจากผู้มีประสบการณ์เพื่อประกอบการพิจารณาว่า กีต้าร์ทรง D,  O , หรือ Grand ที่ไม่มีภาคไฟฟ้า ทรงไหนจะสามารถเล่นได้ครอบคลุมเกือบทุกสไตล์การเล่นที่สุด ถ้าลักษณะการเล่นเป็นดังนี้  1. ตีคอร์ดปกติ ไม่รุ่นแรง   2. Fingerstyle   3. picking (ชอบทั้ง 3 แนว และกำลังฝึกหัดอยู่)  คิดว่าจะลงทุนซื้อตัวเดียวใช้ในระยะยาว  หรือว่าจะต้องดูเป็นตัวๆ ไป ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
 ;D

ผมไม่เชื่อ ว่า เจ้าของกระทู้ จะซื้อแค่ ทรงเดียว ตัวเดียวหรอกครับ
Line id: 081-8718003

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
เรื่องดีไม่ดี นี่แล้วแต่หูใครจริงๆครับ
สำหรับผมต้องทรงดีเท่านั้น..ครับ
:)

Tim

• member
จริงอย่างน้า TOM ว่าครับ ถ้ามีโอกาสก็อยากได้หลายทรง แต่ตอนนี้มีภาระครอบครัว ความสุขต้องเดินคู่กันไปทั้งครอบครัว ถ้าไม่มีเหตุผลความจำเป็นเพียงพอ ผบ. คงไม่เต็มใจครับผม  ตัวเก่า FG 325 (20 กว่าปี) ของพี่สาวยังพอใช้ได้  แต่กำลังหาโอกาสจะจัดเกือบหนักซักที่ (หนักสำหรับผมนะ)  และใช้ยาว จนกว่าจะมีโอกาสอีก  อิ อิ   อย่างไรก็ขอบคุณทุกความเห็นนะครับมีประโยชน์สำหรับผม จะนำไปประกอบการพิจารณาให้ตรงความต้องการของตัวเองที่สุด   Best Buy   ::) ::)

TOM1869

• member
Yamaha FG 325  ผมเคยไปซื้อ ให้เพื่อน ที่หลังกระทรวง นานมากแล้ว ราคา 1500 บาท  ตอนนั้นทองบาทละ 400 มั้ง สมัยเรียน ม.ศ. เสียงดีมากครับ
Line id: 081-8718003