Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: คุณรู้ไหมปัญหาหลักๆที่พบในการฝึกซ้อมมีอะไรบ้าง?  (อ่าน 1860 ครั้ง)

Misery

• member
ผมไม่ได้เขียนเองนะครับ
อ่านแล้วชอบเลย copy มาฝาก
คิดว่าน่าจะมีประโยชน์ไม่มากก็น้อย
ขอให้เครดิตชัด ๆ ตรงนี้เลยนะครับ
ที่มา : ครูชาติ Tuner Guitar Woodshed (Online Guitar Lesson) (guitarthai.com)

- Practicing -
ปัญหาที่พบในการฝึกซ้อมนั้นมีอยู่หลายปัจจัยด้วยกัน ซึ่งปัจจัยเหล่านั้นเกิดจากการที่เราขาดความเข้าใจในการฝึก ซ้อม ซึ่งเราไม่สามารถจัดตารางการฝึกให้กับตัวเราเองได้ เพราะว่าตัวเราเองก็ไม่รู้ว่าจะต้องฝึกอะไรบ้างหรือฝึกอะไรก่อนหรือหลัง ด้วยเหตุนี้เองจึงทำให้นักกีตาร์หลายๆคนแทบจะไม่รู้ด้วยซ้ำไปว่าจะต้องฝึกซ้อมอย่างไร? นี่คือปัญหาหลักที่เรามักพบเจอในการฝึกซ้อม

1. ไม่เข้าใจความแตกต่างระหว่างการฝึกซ้อมกับการเล่นดนตรี
ความสนุกสนานหรือความมันส์ในขณะที่เรากำลังวาดลวดลายกับเครื่องดนตรีตัวโปรดของเราบนเวที หรือตามงานต่างๆหรือแม้กระทั่งเล่นอยู่ในวงสังสรรค์กับเพื่อนๆ เป็นการเล่นในสิ่งที่เราสามารถเล่นได้อยู่แล้ว แต่ไม่เหมือนกับการฝึกซ้อมเครื่องดนตรี ซึ่งการเล่นดนตรีจะให้ความสนุกสนานแก่ตนเองและคนอื่นๆ แต่คุณอาจจะไม่สามารถไปถึงจุดหมายใหม่ๆหรือเทคนิคใหม่ๆด้วยวิธีนี้ การฝึกซ้อมเครื่องดนตรีคือการเล่นในสิ่งที่คุณยังไม่สามารถเล่นออกมาได้ดีหรือเล่นได้อย่างง่ายดาย แนวคิดนี้อาจจะฟังแล้วดูเหมือนง่ายมาก แต่ในทางปฏิบัติแล้วมันกลับไม่ง่ายเหมือนอย่างที่คิด นักดนตรีอาชีพหลายๆคนที่เล่นดนตรีในกลางคืน ตามผับ ตามร้าน ตามเธค ซึ่งนักดนตรีกลุ่มนี้ต้องเล่นดนตรีทุกวันและอยู่กับการเล่นเครื่องดนตรีของตนเองอยู่เกือบตลอดเวลา หลายคนคิดว่าพวกเขาฝึกเครื่องมือของเขาอยู่อย่างสม่ำเสมอ แต่พวกเขากลับไม่เข้าใจว่าทำไม่พวกเขาถึงฝีมือไม่พัฒนาก้าวหน้าขึ้นเลย ปีที่แล้วฝีมือแค่ไหน ปีนี้ฝีมือกลับเหมือนกับปีที่แล้ว หรือถ้าฝีมือพัฒนาก้าวหน้าขึ้นก็คงพัฒนาขึ้นได้แต่ช้ามาก

2. ไม่จัดการฝึกให้เป็นระบบ
ผมยังจำได้เมื่อตอนที่ผมเข้าเรียนที่ภาควิชาดนตรี อาจารย์ของผมแนะนำให้พวกเราใช้แฟ้มพลาสติกเพื่อเก็บเอกสาร โน้ตเพลงต่างๆเอาไว้ในแฟ้มเพื่อสะดวกต่อการเก็บรักษา ทุกคนที่เรียนจะมีแฟ้มคนละเล่มเก็บโน้ตเพลงต่างๆที่จะใช้สอบ และใช้ฝึกซ้อมโดยที่พวกเราไม่รู้เลยว่าพวกเรากำลังถูกฝึกให้เรียนรู้ถึงการจัดระบบการฝึกไปในตัว ผมเริ่มเข้าใจการจัดระบบในการฝึกอีกครั้งเมื่อผมได้เรียนกีตาร์กับ Tom Hess ซึ่ง Tom แนะนำให้นักเรียนทุกคนใช้แฟ้มซึ่งแฟ้มจะต้องมีห่วง 3 ห่วง (บางแฟ้มอาจจะมีหลายห่วง)เพื่อเอาไว้ใส่กระดาษโน้ตเพลง ซึ่งในการใส่กระดาษโน้ตเพลงนั้นเราจะต้องเจาะ ด้านข้างหรือด้านริมของกระดาษเป็น 3 รูเพื่อนำไปใส่กับห่วง 3 ห่วง แฟ้มในปัจจุบันนี้จะเป็นแฟ้มที่มี 3 ห่วง(บางแฟ้มอาจจะมีหลายห่วง)และมีซองพลาสติกใสอยู่ด้านในแฟ้มเรียบร้อย เราจึงไม่ต้องเจาะกระดาษเลย เพียงเรามีโน้ตเพลงต่างๆเราก็สอดเข้าไปในซองพลาสติกใสได้เลย ซึ่งสะดวกมากเพราะไม่ต้องเจาะกระดาษให้เสียเวลา หลังจากที่ทุกคนมีแฟ้มแล้วขั้นตอนต่อไปให้แบ่งแฟ้มเป็นตอนๆ หมายความว่า ถ้าแฟ้มคุณมี 50 แผ่นคุณอาจจะแบ่งเป็นตอนๆละ 10 แผ่น หรือ ถ้าคุณมีกำลังทรัพย์มากคุณอาจจะซื้อแฟ้มหลายๆแฟ้มก็ได้ โดยอาจจะแบ่งเป็น 1 แฟ้ม / 1 ตอน การฝึกแบ่งเป็นตอนๆได้ดังนี้

1. Scale
2. Arpeggio
3. Single string technique
4. Chord
5. Improvising
6. Sight reading
7. Tapping
8. Piece
9. Ear training
10. Music Theory

3. ไม่ยอมตั้งเป้าหมายต่อไปนี้ เป้าหมายระยะสั้น เป้าหมายระยะกลาง และเป้าหมายระยะยาว
เป็นสิ่งสำคัญอย่างมากถ้าเราไม่มีเป้าหมายหรือจุดหมายต่างๆ เราก็เหมือนกับเรือหรือรถที่แล่นหรือวิ่งไปโดยไม่มีจุดหมายปลายทาง เช่นเดียวกับการฝึกซ้อมของเราที่จะต้องตั้งเป้าในการฝึกซ้อมทุกครั้ง การฝึกของคุณจำเป็นต้องตั้งเป้าในการฝึกในแต่ละครั้ง และทุกครั้งที่คุณจับเครื่องดนตรีขึ้นมาฝึกซ้อมคุณควรมีการตั้งเป้าไว้ในใจซึ่งคุณกำลังจะฝึกซ้อมเพื่อไปให้ถึงเป้าหมายที่คุณตั้งไว้ให้ได้
ตัวอย่าง การตั้งเป้าหมายในระยะสั้น
สมมติว่าตอนนี้คุณกำลังฝึกเทคนิคการจิ้มสาย (Tapping) ซึ่งแบบฝึกหัดนี้มีความยากมากเพราะต้องเล่นข้ามสายและเล่นเป็นโน้ต 6 พยางค์ (6 โน้ตต่อ 1 เคาะ) ที่ความเร็วเมโทรนอม 132 ทำให้แบบฝึกหัดนี้ยากขึ้นอีก ซึ่งตอนนี้คุณยังไม่สามารถเล่นได้เลย ในการตั้งเป้าหมายระยะสั้นนั้นให้คุณเล่นเป็นโน้ตตัวดำ (1 พยางค์ต่อ 1 เคาะ) คุณอาจจะตั้งเป้าว่าจะเล่นให้ได้ใน 1 สัปดาห์หรือใน 1 เดือน
ตัวอย่าง การตั้งเป้าหมายในระยะกลาง
ให้คุณใช้การฝึกด้วยเทคนิคการจิ้มสาย (Tapping) ในแบบฝึกหัดเดิมที่คุณฝึกมาแต่ว่าตอนนี้คุณจะต้องเล่นให้เร็วขึ้นอีก 20% ให้ได้ในระยะเวลา 1 ปี หมายความว่า ถ้าแบบฝึกหัดที่ผ่านมาคุณเล่นได้ที่ความเร็ว 100 ในแบบฝึกเดียวกันนี้คุณจะต้องเล่นให้ได้ที่ความเร็ว 120
ตัวอย่าง การตั้งเป้าหมายในระยะยาว
ให้คุณใช้เทคนิคการจิ้มสาย (Tapping) ในแบบฝึกหัดเดิมแต่ตอนนี้คุณจะต้องสามารถเล่นแบบฝึกหัดนี้ได้อย่างคล่องแคล่ว ชัดเจน และเล่นได้เร็วเท่ากับหรือเร็วกว่าเมโทรนอมที่แบบฝึกหัดกำหนด หรือเล่นได้เหมือนกับนักกีตาร์คนโปรดของคุณ
" พอเป็นก็เย็นใจ "

FilM AcousTic North Gear

• member
  • Guitar is part of our lives...
ขอบคุณมากครับน้า
ผมยาว ใส่รองเท้าเก่า

[Classical]

• member
  • Depapepe Only one!
เป็นประโยชน์มากครับน้า ยิ่งช่วงนี้ใกล้สอบตรงแล้วด้วย

arnone

• member
  • Norman b18/cedar
จริงดั๊วะๆ มีเหตมีผล
Norman b18/cedar

PASTRY

• member
มีประโยชน์อย่างมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆเลยคะน้า  ขอบคุณมากคะ ;D
แบ่งเวลาให้ได้ บังคับตัวเองให้ได้ แล้วจะสำเร็จ

elinoy

• member
ปัญหาหลักมีอยู่อย่างเดียวครับ ขี้เกียจ เหอๆๆๆ ถ้าชนะความขี้เกียจได้ ก็จะเก่งครับ
อมยิ้ม

ohm_pea

• member
อ้า...ยาวมาก(ขี้เกียจอ่าน อิอิ) เอาเป็นว่า มือใหม่ชอบใจร้อน ฝึกแบบสำเนียงไม่สะอาด บางคนติดตัวไปตลอด ไม่รู้ว่าจะเร่งไปไหน อิอิ
จันทาร ดีกว่า จันไร

boatza555

• member
ปัญหาหลักมีอยู่อย่างเดียวครับ ขี้เกียจ เหอๆๆๆ ถ้าชนะความขี้เกียจได้ ก็จะเก่งครับ
เห็นด้วยครับผม เป็นปัญหาสำคัญเลยครับ

winnie

• บุคคลทั่วไป

เห็นด้วยเช่นเดียวกันครับ ทุกอย่างต้องมีความตั้งใจ ไม่ขี้เกียจ อย่างเก่งก็ต้องขยันฝึก และเหมือนน้า Misery บอก ก็ต้องฝึกอย่างเป็นระบบและถูกต้องด้วยครับ ไม่งั้นก็จะติดตัวไปแบบ ไม่สะอาดเหมือนผม T^T

Misery

• member

เห็นด้วยเช่นเดียวกันครับ ทุกอย่างต้องมีความตั้งใจ ไม่ขี้เกียจ อย่างเก่งก็ต้องขยันฝึก และเหมือนน้า Misery บอก ก็ต้องฝึกอย่างเป็นระบบและถูกต้องด้วยครับ ไม่งั้นก็จะติดตัวไปแบบ ไม่สะอาดเหมือนผม T^T
เย้ย ><  ผมไมไม่ได้เขียนเองครับ
" พอเป็นก็เย็นใจ "