Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สาย dad exp ขาด  (อ่าน 4034 ครั้ง)

jazzinblue

• บุคคลทั่วไป
สาย dad exp ขาด
« เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 00:38:16 »
พอดีวันนี้นั่ง tune สาย จะเล่น open string หมุนไปหมุนมา สาย 3 ขาดซะงั้น สายก็เพิ่งซื้อมาใหม่ เศร้า
สาย Exp มีแยกขายไหมครับ หรือถ้าจะซื้อเฉพาะสาย 3 มาเปลี่ยนเอายี่ห้ออะไรที่เหมาะสมดีครับ
ปล. รู้อยู่ว่าเสียงจะไม่ balance กัน แต่เสียดายเงินเหลือเกิน

nhoy

• member
Re: สาย dad exp ขาด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 00:44:40 »
ถ้าเป็นผม ผมก็ใช้ EXP อย่างเดิม   ลองติดต่อคุยกับน้าตะวันดูซิครับ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 08:15:39 »
แซดเดิ้ลหรือ นัท มันคมหรือเปล่าครับ ลองเช็คดู  ถ้าเป็นกระดูก มันจะยิ่งฝืด เป็นสาเหตุ ทำให้สายขาดง่ายนะครับ

pisit5924

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 08:17:16 »
แซดเดิ้ลหรือ นัท มันคมหรือเปล่าครับ ลองเช็คดู  ถ้าเป็นกระดูก มันจะยิ่งฝืด เป็นสาเหตุ ทำให้สายขาดง่ายนะครับ
.. สังเกตุไว้จากการที่มันมีเสียง เอี๊ยด.. อ๊าด..เวลาหมุนนะครับ .. พอให้เกิดอาการเสียว เวลาตั้งสาย .. ...
.. ดนตรี ไม่มีพรมแดน

wichian

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 08:45:27 »
ของผมก็เหมือนกันครับ ซื้อกีต้าร์มาไม่ถึงอาทิตย์ สาย exp เบอร์ 12 ผมหมุนคลายสายหมุนเร็วพอสมควร ปรากฏว่าสาย 3 ขาดครับ พอหมุนสาย 1 หมุนแบบเร็วๆ ขาดอีกครับ ทั้งๆที่เราคลายสายนะครับ ไม่ได้หมุนให้ตึงซะหน่อย ก็เลยงงๆ แต่ถ้าหมุนช้าๆ ไม่เป็นไรครับ สงส้ัยนัทมันคมเหมือนที่พี่เขาบอก
เล่นไม่เก่ง แต่ใจรัก

jazzinblue

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 12:27:16 »
ใช่ครับ เอี๊ยดอ๊าดมากเลย
ขอบคุณน้าๆทุกท่านสำหรับ comment ครับ

ohm_pea

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 12:30:33 »
อ้า....ลองมาใช้ อีลิงโง่(elixor) ดูสิคับ ขาดยากอึดมากๆๆๆ ห้า หก รอบ ต่อคืน ก็รับไว้ (ผมเลานสายเปิดครับลจูนสายใหม่มันทุกเพลง)
จันทาร ดีกว่า จันไร

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 16:17:11 »
อ้า....ลองมาใช้ อีลิงโง่(elixor) ดูสิคับ ขาดยากอึดมากๆๆๆ ห้า หก รอบ ต่อคืน ก็รับไว้ (ผมเลานสายเปิดครับลจูนสายใหม่มันทุกเพลง)

สงสัยผมโดยสายชุดสเปเชี่ยลครับ ตั้งสายอยู่เพลิน ๆ สาย 1 ขาดซะงั้น 600 บาท แทบสูญเลย - -"

เลยต้องจับไปใส่กีตาร์ตัวอื่นแทนเอาสายเก่ามาโปะแทนอีก จะหายซื้อแยก เหมือนจะไม่มีซะด้วย เซ็งเลย....

nantfa

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 16:38:52 »
.. พอให้เกิดอาการเสียว เวลาตั้งสาย .. ...

น่ากลัว !!
ช่างก่อร่าง สร้างรัก

nhoy

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 16:54:35 »

สงสัยผมโดยสายชุดสเปเชี่ยลครับ ตั้งสายอยู่เพลิน ๆ สาย 1 ขาดซะงั้น 600 บาท แทบสูญเลย - -"

เลยต้องจับไปใส่กีตาร์ตัวอื่นแทนเอาสายเก่ามาโปะแทนอีก จะหายซื้อแยก เหมือนจะไม่มีซะด้วย เซ็งเลย....
Elixer นี่ ผมเคยได้ยินมานานแล้วครับเกี่ยวกับเรื่องสายใหม่ๆ เลยแล้วขาด มักเป็นที่สายสามครับ แต่ยังไม่เคยโดนกับตัวเอง และคิดว่าเขาคงพัฒนาขึ้นแล้ว    ที่โดนก็คือสาย EXP ครับ ตั้งสายหนึ่งอยู่ดีๆ ขาดซะงั้น แต่ทั้งนี้อาจจะเป็นที่ตัวผมเองครับเพราะขณะนั้นผมแต่งกีต้าร์ไปด้วยจึงต้องเดี๋ยวขึ้นสายเดี๋ยวผ่อนสายเค้าก็เลยทนไม่ได้   ที่สุดผมต้องไปพึ่งน้าตะวันอีกหนึ่งชุดเอามาเปลี่ยนครับ

Gazette

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 17:00:24 »
ร้านน้าตะวัน มี สาย Elixir แยกขายแล้วนะครับ

ohm_pea

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 21:39:41 »

อ้า....ผมว่าสายมันแบบว่าปลอม หรือไม่ก็ไม่ได้มาตรฐาน เร่งทำเอาออกมาขายเหมือน red อะ กินแล้วปวดหัว หมักยังไม่ได้ที่ขายดีจัด ไม่เกี่ยวกะคนเอามาขายนะ อิอิ

ohm_pea

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 21:40:50 »

Elixer นี่ ผมเคยได้ยินมานานแล้วครับเกี่ยวกับเรื่องสายใหม่ๆ เลยแล้วขาด มักเป็นที่สายสามครับ แต่ยังไม่เคยโดนกับตัวเอง และคิดว่าเขาคงพัฒนาขึ้นแล้ว    ที่โดนก็คือสาย EXP ครับ ตั้งสายหนึ่งอยู่ดีๆ ขาดซะงั้น แต่ทั้งนี้อาจจะเป็นที่ตัวผมเองครับเพราะขณะนั้นผมแต่งกีต้าร์ไปด้วยเลยเดี๋ยวขึ้นสายเดี๋ยวผ่อนสายเค้าก็เลยทนไม่ได้ เลยต้องไปพึ่งน้าตะวันอีกหนึ่งชุดเอามาเปลี่ยนครับ
อิอิ ล่าสุดผมใช้ มาติน แบบเคลือบ เก่าเร็วมากๆๆ สงสัยต้องไปตายรังที่ อีลิงโง่

jazzinblue

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 22:01:00 »
Martin นี่เสียงจะนุ่มกลมกล่อมกว่า Dad รึเปล่าครับ Dad เท่าที่เคยใช้เสียงจะแข็งๆ
ส่วน Elixir เคยใช้ละครับ เสียงใสดี บางทีใสเกินไปด้วย อิอิ

Imdexter

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 23:21:16 »
รู้สึกว่าDaddarioสาย3จะขาดง่่ายมากๆเล่นไปเดือนกว่าๆขาดซะแล้ว :'( ตอนนี้ลองเอา Elixir มาใช้เสียงก็ไม่ถูกใจเอาซะเลย

ส่วนมากผมจะจูนสลับระหว่าง DADGAD กับ DADF#AD ก็น่าจะมีผลด้วยครับ

muaythaii

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 00:23:39 »
Dad ก็อาจจะมีแบ่งขายล้วนะครับ เคยเห็นมีคนถามน้าตะวันไว้ แล้วน้าเค้าบอกจะจัดให้ (ถ้าจำไม่ผิดนะครับ) ลองถามดูครับ

jazzinblue

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 00:30:42 »
Dad ก็อาจจะมีแบ่งขายล้วนะครับ เคยเห็นมีคนถามน้าตะวันไว้ แล้วน้าเค้าบอกจะจัดให้ (ถ้าจำไม่ผิดนะครับ) ลองถามดูครับ
ขอบคุณครับ