Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น้าๆพี่ๆครับถ้าเจอปัญหาแบบนี้น้าๆพี่ๆจะทำอย่างไรครับ  (อ่าน 3438 ครั้ง)

sparroo2

• member
กีตาร์ที่ผมใช้อยู่คือ taka D26S ครับ วันนี้ผมตั้งไว้แล้วมันไหลหล่น เสียงดังมากๆครับ เป็น รอย ที่ลูกบิด ไม้ข้างหน้าแตก นี้ดดดดดดดดดเดียวนะครับ

หลังจากนั้นสากีตาร์ก็หย่นด้วยครับ พอผมตั้งใหม่ ต่อมา สัก 2 นาที มันก็หย่นอีกครับ

พอผมตั้งสายเสร็จแล้วผมก็มาลองเสียงครับ ผมคิดว่าเสียงมันเพี้ยนไปจริงๆนะครับ

ถ้าเป็นน้าๆ พี่ๆ จะขาย แล้วซื้อ ใหม่ไหมครับ หรือแค่ เปลี่ยน ลูกบิดครับ(มีส่วนไหมครับที่ลูกบิด)

ตอนนี้ผมเล็ง veelah v1-dce ไว้นะครับ

ขอบคุณมากๆครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
ถ่ายรูปให้ดูหน่อยครับ
:)

นัทEASYNATURAL(THEเกรียน)

• member
  • (คนจะรักเหตุผลไม่เคยมี )
ถึงกะสายหย่อนเลยหรือครับ ผมว่ารีบพาคนไข้ไปพบหมอดีกว่าครับ... :'(
***ค้อห้ายข้ามคืนนี้มีแต่ราวอยู่เคียงต้ายแสงดาว***

nhoy

• member
ผมว่าถ้าจะขายเราต้องส่งช่างซ่อมให้ดีเสียก่อนครับ เพื่อว่าคนที่ซื้อไปจะได้กีต้าร์ที่สมบูรณ์ใช้ได้ไปดูแลต่อ ถ้าไม่งั้นเราก็เก็บไว้เล่นเองครับ
ส่วน V1 DCE นั้น เสียงดี คุ้มค่าเกินราคาและน่าใช้ครับ

[SK]Choke

• member
เข้าใจว่าอาจเป็นแค่ลูกบิดเสียครับ ลองเปลี่ยนจุดเล็กๆดูก่อนดีกว่า

yod69

• member
เห็นด้วย หรือ ว่าอยากเปลี่ยนตัวใหม่อยู่แล้ว ;D

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
กีตาร์ล้ม ถึงมันจะไม่ได้แผล แต่มันก็ไม่มีทางเหมือนเดิมครับ

ผมว่า กีตาร์ อย่างน้อย ควรมี สแตล ไว้ตั้งนะครับ ถึงเราจะมีฮาร์ทเคสแล้ว แต่ก็น่าจะมีไว้ เผื่อเวลาฉุกเฉินอะไร(ชีวิตคนสำคัญกว่า) เราจะได้หาที่วางอย่างรวดเร็ว
เราจะได้วางมันไว้ก่อนอย่างปลอดภัย... แล้วค่อยกลับมาจัดการเก็บใส่เคสทีหลังครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

sparroo2

• member
กีตาร์ตก นี้คือเสียงต้องไม่ดีเหมือนเดิมใช่ไหมครับ

pisit5924

• member
กีตาร์ตก นี้คือเสียงต้องไม่ดีเหมือนเดิมใช่ไหมครับ
กีต้าร์ถ้าตก เสี่ยงต่อการเสียหายที่รุ่นแรงครับ โดยเฉพาะส่วนที่เป็นคอ เพราะรับแรงดึงของสายหลายๆปอนด์ ..อาจถึงขนาดคอหัก ..
 กีต้าร์ล้้ม อาจเสียหาย หรือไม่เสียหายครับ แต่ในกรณีที่ว่า ลองดูน็อตยึดลูกบิด อาจหลวม เพราะอาการที่บอก เหมือนกับว่าส่วยหัวของกีต้าร์ตรงจุดลูกบิดกระแทกกับพื้น และหากน็ตัวเล็กๆยึดลูกบิดหลวมกับหัวกีต้าร์หลวม และไม่สามารถขันให้แน่นได้แล้ว ( ส่วนใหญ่เป็นเช่นนั้น ) คงต้องอุดรูน็อตนั้นรูด้วยผงไม้กับกาว แล้วยึดใหม่ หรือเปลี่ยนน็อตดังกล่าวให็ใหญ่ขึ้นอีกนิดครับ ...
.. ดนตรี ไม่มีพรมแดน

TOM1869

• member
กีตาร์ที่ผมใช้อยู่คือ taka D26S ครับ วันนี้ผมตั้งไว้แล้วมันไหลหล่น เสียงดังมากๆครับ เป็น รอย ที่ลูกบิด ไม้ข้างหน้าแตก นี้ดดดดดดดดดเดียวนะครับ

หลังจากนั้นสากีตาร์ก็หย่นด้วยครับ พอผมตั้งใหม่ ต่อมา สัก 2 นาที มันก็หย่นอีกครับ

พอผมตั้งสายเสร็จแล้วผมก็มาลองเสียงครับ ผมคิดว่าเสียงมันเพี้ยนไปจริงๆนะครับ

ถ้าเป็นน้าๆ พี่ๆ จะขาย แล้วซื้อ ใหม่ไหมครับ หรือแค่ เปลี่ยน ลูกบิดครับ(มีส่วนไหมครับที่ลูกบิด)

ตอนนี้ผมเล็ง veelah v1-dce ไว้นะครับ

ผมมีตัวนึง สนใจไม๊ V1DCE สภาพใหม่เอี่ยม เพื่อนฝากมา  พอดี ล้มกลิ้งลงมา คอร้าวนิดเดียว  ตั้งสายแล้วซักพักก็เพี้ยน สนใจ จะถามให้ ไม่ได้ย้อมแมวเลย

กีต้าร์ แบบนี้ ถ้าจะขายก็ขายได้ครับ แต่ต้องบอกผูัซื้อให้ชัดเจน ว่า มีอาการไม่ปกติ อะไร บ้าง จะให้ดี ควรไปซ่อมมาก่อน ค่อยลงขายครับ
Line id: 081-8718003

ohm_pea

• member
อ้า...เปลี่ยนลูกบิด
จันทาร ดีกว่า จันไร

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
ขายต่อควรซ่อมให้ดีครับ สงสารคนที่เขาซื้อต่อไป ต้องมานั่งเสียความรู้สึกกัน เพราะผมก็พึ่งโดนมาครับในหน้าซื้อขายเรานี่เอง ทั้งรู้ว่ามันไม่ดีก็ยังเอาขายกัน แล้วดันมาขายคนรู้จักกันดีด้วยสิครับเนี่ย เฮ้อออ  เงินไม่เสียดายครับ แต่เสียดายความรู้สึก .... โทรไปก้อตัดสายเราทิ้งอีก ซะงั้น สุดท้ายเราต้องออกค่าซ่อมเองเกือบๆ 2000 บาท เข็ดเลย "คนกันเอง" สุดท้ายกีต้าร์ + รวมค่าซ่อม ปาเข้าไปเกือบ 20k บาท !! แต่ก็ถือว่ายังโชคดีอยู่ครับที่ยังสามารถซ่อมได้ เกือบซ่อมไม่ได้เหมือนกัน ตะเวนอยู่หลายร้าน มาจบเอาที่ร้านแถวบ้านนี่เองครับ :( ( ขออนุญาติระบายหน่อยนะครับ )
MUGEN_guitar_SHOP

[IaM-indY]

• member
  • D710CE
อ่า....ช่วงนี้งดซื้อ D26s จากหน้าซื้อขายก่อน อิอิ 55555 ล้อเล่นนะครับ ^^

+10 น้าตั้มครับ ควรซ่อมให้เรียบร้อยก่อนนะครับแล้วค่อยขาย สงสารคนที่ซื้อต่อไปน่ะครับ ^^ ใจเขาใจเราครับ

• member
อ่า....ช่วงนี้งดซื้อ D26s จากหน้าซื้อขายก่อน อิอิ 55555 ล้อเล่นนะครับ ^^

+10 น้าตั้มครับ ควรซ่อมให้เรียบร้อยก่อนนะครับแล้วค่อยขาย สงสารคนที่ซื้อต่อไปน่ะครับ ^^ ใจเขาใจเราครับ
หรือไม่เราควรไปรับไปลองกีต้าร์ด้วยตัวเองครับน้าเดียร์โดยเฉพาะ"ภาคไฟฟ้าครับ" ซึ่งถ้ามีปัญหาแล้วจะจบยากครับ เพราะประสบการณ์ของผมส่วนใหญ่ช่างหลายๆร้านจะตีไปเป็นปัญหา"จุกจิก" พาลไม่อยากซ่อมให้เราครับ ถ้าไม่เจอช่างที่รู้สาเหตุจริงๆ เสียทั้งเงิน+เวลา+ความรู้สึกดีๆครับ

[IaM-indY]

• member
  • D710CE

หรือไม่เราควรไปรับไปลองกีต้าร์ด้วยตัวเองครับน้าเดียร์โดยเฉพาะ"ภาคไฟฟ้าครับ" ซึ่งถ้ามีปัญหาแล้วจะจบยากครับ เพราะประสบการณ์ของผมส่วนใหญ่ช่างหลายๆร้านจะตีไปเป็นปัญหา"จุกจิก" พาลไม่อยากซ่อมให้เราครับ ถ้าไม่เจอช่างที่รู้สาเหตุจริงๆ เสียทั้งเงิน+เวลา+ความรู้สึกดีๆครับ

อ่า พูดแล้วนึกขึ้นได้ กีต้าร์ที่ซื้อมาตัวนี้ยังไม่เคยลองภาคไฟฟ้าเลยนี่นา.....สงสัยต้องไปซื้อสายมาลองกะโน๊ตบุ๊คหน่อยละ ไม่มีแอมป์ ^^

• member

ผมมีตัวนึง สนใจไม๊ V1DCE สภาพใหม่เอี่ยม เพื่อนฝากมา  พอดี ล้มกลิ้งลงมา คอร้าวนิดเดียว  ตั้งสายแล้วซักพักก็เพี้ยน สนใจ จะถามให้ ไม่ได้ย้อมแมวเลย

กีต้าร์ แบบนี้ ถ้าจะขายก็ขายได้ครับ แต่ต้องบอกผูัซื้อให้ชัดเจน ว่า มีอาการไม่ปกติ อะไร บ้าง จะให้ดี ควรไปซ่อมมาก่อน ค่อยลงขายครับ
+ 1 ครับ

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
น้าตั้มโดนตัวไนไปล่ะครับ ไม่น่าทำกันเลย คนกันเองแท้ ๆ
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

• member
น้าตั้มโดนตัวไนไปล่ะครับ ไม่น่าทำกันเลย คนกันเองแท้ ๆ
ไม่อยากพูดออกอากาศครับน้ามนตรี แค่นี้น้าคนนั้นเขาอ่านกระทู้นี้แล้ว คงจะคิดอะไรได้บ้างครับ...