Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนน้าอีกนิสนึงคับ Walden CG600CE กับ G630CE ต่างกันตรงไหนอ่ะคับ  (อ่าน 673 ครั้ง)

chatta

• member
Walden CG600CE กับ G630CE ต่างกันตรงไหนอ่ะคับ เท่าที่ผมดูต่างแค่ไม้หน้าใช่ไหมคับ สปรูช กับ ซีด้า ถามอีกนิสน่ะ ผมจะเล่นแนว Finger ตัวไหนจะเหมาะกับการเล่น Finger แล้ว เค้าว่ากันว่าการพัฒนาการของเสียง สปรูชเสียงดีขึ้นเรี่อยๆ แต่ซีด้าเสียงจะคงที่จริงไหมอ่ะคับ ... ถ้าตรงนี้จริงผมเล้งไปที่ G600CE รบกวนน้าช่วยแนะนำหน่อยคับ...ผมมือใหม่อยู๋เลย 55 ;D

SMIL3xD

• member
Cedar น่าจะเหมาะกับ Fingerstyle มากกว่านะคับ
แต่ถ้าอยากเล่นได้หลากแนวก็ไป Spruce
ถ้าความสวยผมให้ 600 ถ้าเสียงผมให้ 630

nhoy

• member
Walden CG600CE กับ G630CE ต่างกันตรงไหนอ่ะคับ เท่าที่ผมดูต่างแค่ไม้หน้าใช่ไหมคับ สปรูช กับ ซีด้า ถามอีกนิสน่ะ ผมจะเล่นแนว Finger ตัวไหนจะเหมาะกับการเล่น Finger แล้ว เค้าว่ากันว่าการพัฒนาการของเสียง สปรูชเสียงดีขึ้นเรี่อยๆ แต่ซีด้าเสียงจะคงที่จริงไหมอ่ะคับ ... ถ้าตรงนี้จริงผมเล้งไปที่ G600CE รบกวนน้าช่วยแนะนำหน่อยคับ...ผมมือใหม่อยู๋เลย 55 ;D
นอกจากเรื่องไม้หน้า Spruce กับ Cedar แล้ว ตัว CG นั้นจะเป็นการเคลือบผิวแบบเงา (Gloss) และ G จะเป็นการเคลือบแบบ Satin ครับ
ทั้ง Spruce และ Cedar ก็ใช้เล่นแนวฟิงเกอร์ได้ แต่ถ้าเน้นให้เหมาะกันจริงๆ ก็เป็นตามที่น้า SMIL3xD ได้กรุณาเรียนให้ทราบไว้ข้างต้นนั้นครับ
ผมขออนุญาตแนะนำน้า chatta ให้หาโอกาสไปลองเล่นดูทั้งสองตัว จะได้ทราบว่าชอบตัวไหนกว่ากัน ดีที่สุดครับ