Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามเรื่องสาย D addario ครับ  (อ่าน 1930 ครั้ง)

cascaras

• member
รบกวนถามเรื่องสาย D addario ครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 16:54:23 »
สายเคลือบและสายไม่เคลือบไห้เสียงต่างกันรึป่าวคับ

หรือต่างกันแค่ในแง่ความทนทาน

wichian

• member
Re: รบกวนถามเรื่องสาย D addario ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 16:58:27 »
ผมก็อยากรู้เหมือนกันครับ อยู่ต่างจังหวัด สายเคลือบไม่มีขายครับ
เล่นไม่เก่ง แต่ใจรัก

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
Re: รบกวนถามเรื่องสาย D addario ครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 17:31:56 »
เสียง(เกือบจะ)เหมือนกันครับ ต่างกันนิดหน่อย เห็นน้าๆบางคนบอกว่า สายเคลือบ จะให้เสียงที่แหลมกว่า นิดหน่อยครับ
แต่ผมว่า มันต่างกันน้อยมาก(ถ้าฟังออก) ผมเชียร์ให้ใช้สายเคลือบครับ มันแจ่มกว่ากันเยอะ จริงๆ ทั้งเรื่องความทน ความสดของสาย ความสดของเสียง มันอยู่ได้นานกว่าสายธรรมดาครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

cascaras

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 17:37:18 »
เสียง(เกือบจะ)เหมือนกันครับ ต่างกันนิดหน่อย เห็นน้าๆบางคนบอกว่า สายเคลือบ จะให้เสียงที่แหลมกว่า นิดหน่อยครับ
แต่ผมว่า มันต่างกันน้อยมาก(ถ้าฟังออก) ผมเชียร์ให้ใช้สายเคลือบครับ มันแจ่มกว่ากันเยอะ จริงๆ ทั้งเรื่องความทน ความสดของสาย ความสดของเสียง มันอยู่ได้นานกว่าสายธรรมดาครับ

ขอบคุนคับ

น้าเส้นขอบฟ้า

nhoy

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 18:43:32 »
สายเคลือบและสายไม่เคลือบไห้เสียงต่างกันรึป่าวคับ

หรือต่างกันแค่ในแง่ความทนทาน
ไม่มีสายเคลือบชนิดใดจะให้เสียงดีเกินไปกว่าสายธรรมดาครับ  อย่างดีก็พอๆ กัน  แต่สัมผัสในการเล่น และความคงทน สายเคลือบดีกว่าครับ  ถ้าเป็นผมแล้ว ผมใช้สายเคลือบครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 18:50:42 »
เปลี่ยนวันแรก ระหว่างสาย เคลือบ และ สายไม่เคลือบ  กรณีที่สายที่ใช้ วัสดุเดียวกัน

สายไม่เคลือบ เสียงดีกว่า ครับ พอผ่านไป ซักเดือน เห็นผล .......
Line id: 081-8718003

Beatles Beatles

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 19:05:35 »
งวดน่าจะลองเปลี่ยนไปใช้ Elixer บ้างเเละอยากลองๆ