Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนผู้รู้ครับผม อาการ บัส  (อ่าน 2683 ครั้ง)

ก้านกล้วย

• member
เรียนผู้รู้ครับผม อาการ บัส
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 21:42:29 »
กีต้าร์ผมมีอาการ บัส ที่ สาย 6  ตั่งแต่เฟรทที่  1-5  ผมควรแก้ยังไงครับ ถ้าขันคอควรลดสายลงก่อนขันคอหรือป่าวครับ หรือว่าควรส่งช่างซ่อม ครับ

nhoy

• member
Re: เรียนผู้รู้ครับผม อาการ บัส
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 22:12:07 »
เรียนน้า ก้านกล้วย
อาการ Buzz ในเฟรทต้นๆ อาจเกิดได้หลายประการ อาทิ แต่งนัทจนเตี้ยเกินไป หรือการเปลี่ยนสายเป็นเบอร์เล็กลง เป็นต้น
ในกรณีของน้า ก้านกล้วย ถ้าไม่มีการแต่งนัท อาจลองขันคอกีต้าร์คืนกลับ (ทวนเข็มนาฬิกา) มาสักเล็กน้อยครับ
สำหรับผมเองถ้าขันคอไม่มากนัก ผมไม่หย่อนสายครับ จะหย่อนเฉพาะสาย 3 และ 4 ให้เพียงพอที่ก้านของที่ขันคอจะไม่ไปครูดสายซึ่งอาจทำให้เกิดตำหนิขึ้นได้เท่านั้นครับ

Geronimo

• member
Re: เรียนผู้รู้ครับผม อาการ บัส
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 22:26:28 »
เรียนน้า ก้านกล้วย
อาการ Buzz ในเฟรทต้นๆ อาจเกิดได้หลายประการ อาทิ แต่งนัทจนเตี้ยเกินไป หรือการเปลี่ยนสายเป็นเบอร์เล็กลง เป็นต้น
ในกรณีของน้า ก้านกล้วย ถ้าไม่มีการแต่งนัท อาจลองขันคอกีต้าร์คืนกลับ (ทวนเข็มนาฬิกา) มาสักเล็กน้อยครับ
สำหรับผมเองถ้าขันคอไม่มากนัก ผมไม่หย่อนสายครับ จะหย่อนเฉพาะสาย 3 และ 4 ให้เพียงพอที่ก้านของที่ขันคอจะไม่ไปครูดสายซึ่งอาจทำให้เกิดตำหนิขึ้นได้เท่านั้นครับ
ขอบคุณ น้า nhoy  ครับจะลองทำดูครับผม ได้เรื่องยังไงเด่วมาบอกครับ

Geronimo

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 22:48:21 »
(ก่อนอื่นต้องบอกว่ากี่ต้าร์ผมซื้อมือสองมาครับ)   ผมได้ถอดสายออกดู นัทมีรอยเซาะร่องสาย   4 5 6  แซดเดิลมีรอยดินสอน น้าๆๆผมว่าส่งช่างดีมะครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 00:24:19 »
(ก่อนอื่นต้องบอกว่ากี่ต้าร์ผมซื้อมือสองมาครับ)   ผมได้ถอดสายออกดู นัทมีรอยเซาะร่องสาย   4 5 6  แซดเดิลมีรอยดินสอน น้าๆๆผมว่าส่งช่างดีมะครับ
เรียนน้า Geronimo
ตอนที่ได้มาใหม่ๆ มีอาการ Buzz ดังกล่าวหรือไม่ครับ หรือพอเรามาเปลี่ยนสายจึงเกิดอาการ Buzz
ตามที่ผมได้เรียนไว้ข้างต้นแล้วครับ ถ้ากีต้าร์ถูกแต่งหรือเซ็ทอัพให้ใช้กับสายเบอร์ใดเบอร์หนึ่ง แล้วหากเราเปลี่ยนสายชนิดอื่น หรือเปลี่ยนเบอร์ ก็อาจเป็นเหตุให้เกิดอาการ Buzz ขึ้นได้ทั้งสิ้นครับ ถ้าเป็นกรณีนี้การขันคอคืนกลับก็อาจช่วยได้
แต่ถ้าเป็นกรณีที่ร่องนัทถูกเซาะแต่งจนต่ำเกินไป อาจต้องเสริมร่องนัท หรือหานัทมาเปลี่ยน ซึ่งเป็นเรื่องที่จะต้องมีประสบการณ์บ้างครับ
ถ้าไม่แน่ใจประการใด ก็ส่งให้ช่างดูให้ครับน้า Geronimo

treeba13

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 04:10:47 »
ผมก็เป็นอีกคนที่ชอบตกแต่งโมเซ็ตทุกอย่างด้วยตัวเอง ( กีต้าร์ในคลังผมเซ็ตเองทั้งหมดแต่ละตัวไม่ต่ำกว่า20ครั้งจนตอนนี้คิดว่าจะเปิดร้านซ้อมกีต้าร์เป็นของตัวเองแล้วครับเซ็ตเองมาหลายปีมากผมก็มั่นใจครับว่าไม่มีส่วนไหนที่ผมเซ็ตไม่ได้ อันนี้ความเหนส่นตัวครับ ) จากอาการที่บอกมานะครับมันมีหลายปัจจัยที่จะให้อธิบายคงไม่หมดและยากที่คนไม่มีประสบการ์เกี่ยวกับกายภาพของกีต้าร์จะเข้าใจได้ง่ายๆๆครับ อย่างแรกที่จะแนะนำคือไม่ว่าคุณจะเซ็ตหรือปรับแต่งกีต้าร์ของคุณยังไงอย่างแรกคือให้ *ถอดสายออกเหลือสายที่ *6หรือ3หรือ1ไว้ครับจะเหลือไว้กี่สายก็ได้และผ่อนสายให้หย่อนไว้ครับแล้ว *ตั่งคอกีต้าร์ให้ตรงที่สุดวิธี่เช็กก็ง่ายๆๆให้กดสายที่เราเหลือไว้ในเฟสที่1และเฟสสุดท้ายแล้วให้สังเกตดูว่าระยะห่างเฟสกับสายเป็นแบบไหน(ตามทิษฎีให้ดูเฟสที่12แต่ส่วนตัวผมดูทุกเฟสครับ )ถ้ามีเฟสไหนดันสายแปลว่าแอ่นไปข้างหน้าครับถ้าเฟสห่างจากสายแปลว่าคอกีต้าร์งอไปด้านหลังครับก็จัดการปรับให้ตรงครับ ระยะห่างที่ใช้เซ็คให้ได้คอกีต้าร์ที่ตรงที่สุด ( อันนี้จากประสบกาณส่วนตัวครับ ) คือให้เฟสชนกับสายพอดีครับเน้นว่าทุกเฟสนะครับแต่เป็นเรื่องที่ทำได้ยากครับต้องคนที่มีประสบกาณมากๆถึงจะทำได้อยู่ที่คุณภาพของคอกีต้าร์และเฟสบนคอกีต้าร์ครับ แนะนำว่า *ให้เอาแค่ให้มันห่างก็ให้ห่างเท่ากันทุกเฟสครับใช้นามบัตรสอดดูก็ได้ครับ ที่แนะนำให้ตั่งคอก่อนอื่นคือเมื่อเราเซ็ตเราจะรู้ถึงขีดจำกัดของ แอคชั่น ของกีต้าร์ตัวที่เราเซ็ตครับเราจะสามาถรเซ็ตให้กีต้าเราได้ แอคชั่น ที่ต่ำที่สุดและได้คอกีต้าร์ที่ตรงครับ เวลาเล่นจะเล่นง่ายไม่เจ็บนิ้วครับ ต่อไปก็ให้ซื้อสายกีต้าร์ที่เราจะใส่มาครับ *แนะนำว่าต้องดูที่สายด้วยนะครับเพราะสายแต่ละเบอร์แรงดึงไม่เท่ากันครับสายเบอร์ใหญ่แรงดึงมากสายเล็กดึงน้อย *คือถ้าใส่สายเบอร์ใหญ่ให้ตั่งคอเอนเพื่อไปด้านหน้าเล็กน้อยครับ ถ้าใส่สายเบอร์เล็กก็ยังไม่ต้องเพื่อก็ได้ครับหรือจะตั่งเพื่อ *ในทางตรงกันข้ามกับการตั่งคอสายเบอร์ใหญ่ *ช่วงเฟสที่ให้ตั่งเพื่อก็ประมานเฟสที่8เป็นต้นไปจนเฟสสุดท้ายครับ นึกภาพตามนะครับคือง่ายๆคอกีต้าร์เราจะเปน2สเต็บแต่อย่าเพื่อมากนะครับให้ใช้วิธีเช็กเดียวกับวิธีเช็กความตรงของคอครับ *อย่าลืมนะครับต้องเท่าๆๆกันไม่ว่าเฟสจะห่างหรือชิดก็ให้เท่าๆกันครับ ทีนี้ให้ตั่งสายครับ *การตั่งสายแนะนำให้ตั่งในครีย์มาตรถาณคือ E ไม่ควรดอปสายหรืออะไรทั้งนั้นครับเพื่อให้ได้ความมาตรถาณที่สุดก่อนครับจะดอปสายหรือยังไงให้ทำทีหลังครับ เมื่อตั่งสายแล้วก็ดูครับว่าสายมันสูงหรือมันต่ำยังไงที่เฟสไหนสายไหน ถ้าสูงก็ให้ทำการลดนัทกับแซดเดิ้ลลงครับ *แนะนำว่าให้เอาลงทีละตัวครับและต้องเท่ากันด้วยนะครับคือถ้าเอานัทลง0.1 มิลแซดเดิ้ลก็เท่ากันครับเพื่อรักษาองศาของสายครับเพราะถ้าแซดเดิ้ลต่ำกว่านัดหรือต่ำเกินไปกีต้าร์จะเสียความกังวานไปครับเสียงจะดิบและด้าน( แต่ก็มีวิธีการปรับแต่งเพื่อให้ได้องศานะครับแต่อันนี้ค่อนข้างสูงไปอีกขั้นต้องใช้ทั้งความรู้และประสบกาณขอเว้นไปนะครับ ถ้ามีโอกาศจะมาแนะนำและบอกวิธีการครับ ) เมื่อทำตามที่ผมนะนำไปจะได้ แอคชั่นในแบบที่คุณชอบและเล่นสบายครับ *ในส่วนที่บอกว่ามีการติดเฟสแนะนำวิธีที่ง่ายและเร็วที่สุดครับคือให้ตัดกระดาษไปรองใต้นัทเพื่อให้นัทสูงขึ้นในกรณีที่สายติดเฟส (อย่าลืมนะครับนัทกับแซดเดิ้ลให้ตั่งไปพร้อมๆๆกันคือถ้าเอาลงก็ต้องเท่ากันถ้าเอาขึ้นก็ต้องเอาขึ้นสูงเท่ากัน แนะนำบัตรเติมเงินครับตัดให้เท่ากับนัทหรือแซดเดิ้ล ) การเซ็ตมีมากมาครับต้องเป็นไปตามกันทุกๆๆองค์ประกอบ ทั้งนี้ทั้งนั้นจะบิดเบือนเพิ่มเติมได้อีกมากมายแล้วแต่เจ้าของกีต้าร์ครับ วิธีที่ผมแนะนำไป คือประสบกาณส่วนตัวขอแนะนำเพื่อเป็นแนวทางครับ และทุกข้อความที่มีเครื่องหมาย*นี้สำคัญมากนะครับ มีไรก็สอบถามได้ครับ

treeba13

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 04:31:06 »
ลืมบอกไปครับการเซ็ต แอคชั่น ไม่แนะนำให้ แต่งล่องนัทหรือแซดเดิ้ลครับ ให้แต่งพื้นของนัทหรือแซดเดิ้ลจะดีกว่าครับ เพราะถ้าแต่งล่องมันเป็นการ ยากเกินไปในการที่เราจะปรับให้ได้องศาทั้ง6สายเพราะสายกีต้าร์ไม่ได้เท่ากันทุกสายครับมีสูงมีต่ำ มันจึงมีโอกาศพาดทสูงมากที่จะทำให้เสียงเพี้ยนไปจากเดิม แนะนำให้ปรับแต่งด้านล่างครับเพราะถ้าเอาออกก็เอาออกแนวตรงเท่าๆๆกันหรือเพื่มเท่ากัน จะง่ายมากกว่าครับ ส่วนใหญ่ นัทและแซดเดิ้ลที่เป็นอะไหล่ที่ขายโดยมากจะปรับ ด้านบน ล่องนัทและแซดเดิ้ล มาให้จากโรงงานได้อาศาตามมาตรถาณดีแล้วครับเราอย่าไปยุ่งกับมันเลย

taylor814aura

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 07:14:38 »
 ;D

chung2009

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 09:27:52 »
ของผมเคยเป็นแบบนี้ครับ
บัส สาย 1 สาย 2 ช่องต้นๆ เลยลองเปลี่ยนสายใหม่ คันคอตั้งความสูง
ตั้งเสร็จ มาบัสที่ สาย 5 กับ 6 งงมาก บ้างที มาบัส สาย 4
ดูไปดูมา คิดว่าตั้งชัคเดิ้ลเอียง ปลดสาย กดตั้งชัคเดิ้ลให้ตรงขึ้นสายใหม่ หายเลยครับผม
 เรื่องบัสนี้ ต้องค่อยๆดูเลยครับผม

mboma55

• member
  • ยิ่งรู้มาก ยิ่งจนมาก -*-
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 14:44:16 »
ของผมเคยถอดสายออกทำความสะอาดตั้งทิ้งไว้สามสี่ ชม คอคืนรูป กว่าจะตั้งได้เหมือนเดิมกินเวลาเปนอาทิตย์เรย

ก้านกล้วย

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 22:06:20 »
ผมลองทำตาม น้าๆพี่ๆ บอกมาข้างต้นแล้วครับ ขันคอทวนเข็มนาฬิกา อาการบัสหายไปเลยครับ แต่สายสูงขึ้นครับ  ขอขอบคุณน้าๆๆมากครับผม ทุกอย่างต้องพึ่งพาคนมีประสบกาณ์จริงๆ ขอบคุณครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 22:46:08 »
^^
ยินดีด้วยนะครับน้า ก้านกล้วย