Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: acousticกับโฟกซองมันต่างกันยังไง  (อ่าน 38684 ครั้ง)

TMosaic

• member
acousticกับโฟกซองมันต่างกันยังไง
« เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 21:26:57 »
น้าๆช่วยตอบให้หายข้องใจหน่อยครับผม

TOM1869

• member
Re: acousticกับโฟกซองมันต่างกันยังไง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 21:43:17 »
acoustic
--------------------------------------------------------------------------------

N. เครื่องดนตรีซึ่งไม่ได้ผ่านการขยายเสียง (ไม่เป็นทางการ)
ADJ. ซึ่งเกี่ยวข้องกับเสียง
ADJ. ซึ่งไม่ได้ผ่านการขยายเสียง
ADJ. ซึ่งออกแบบมาเพื่อการควบคุมหรือบันทึกเสียง

--------------------------------------------------------------------------------
folk song
n. เพลงลูกทุ่ง, เพลงชาวบ้าน

สรุป คือ มัน คนล่ะเรื่องกันครับ

Line id: 081-8718003

AGP8x

• member
  • Beginner '
Re: acousticกับโฟกซองมันต่างกันยังไง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 21:51:38 »
แล้วกลองมันเป็น อะคูสะ ติก ไหมครับ ?

Win

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 22:14:52 »
เครื่องดนตรี ที่ไม่ใช้ไฟฟ้า ถือเป็นอคูสติคหมดครับ เช่น ขลุ่ยก็อคูสติก

TMosaic

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 23:13:01 »
เครื่องดนตรี ที่ไม่ใช้ไฟฟ้า ถือเป็นอคูสติคหมดครับ เช่น ขลุ่ยก็อคูสติก
แสดงว่าโปรงไฟ้าก็เป็น โฟกไช่ปะครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 03:49:46 »
แสดงว่าโปรงไฟ้าก็เป็น โฟกไช่ปะครับ
ผมว่าหลงทางไปนิดนะครับ
ผมว่า Acoustic เนี่ย บ่งบอกถึงความเป็นตัวตนของดนตรี เช่น ดนตรีอคูสติค คือดนตรีสดแบบผ่านจากเครื่องดนตรี  ดนตรีเพอคัคชั่น คือดนตรีเครื่องเคาะ ดนตรีอินสตูวเมนท์ คือดนตรีเครื่องสายบรรเลง  ประมานนี้มั้งครับ

ส่วนโฟลคซอง คือแนวเพลงครับ เช่นแนว ร็อค แนวแจ๊ส แนวบัลลาด   แบบนี้หละมั้งครับในความคิดผม

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
    • www.mugenguitarshop.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 07:02:58 »
รอรับฟัง ^^
MUGEN_guitar_SHOP

free_willy

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 09:51:03 »
acoustic หมายถึงอุปกรณ์

Folk เป็นแนวเพลง

TMosaic

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 10:46:01 »
ผมว่า Acoustic เนี่ย บ่งบอกถึงความเป็นตัวตนของดนตรี เช่น ดนตรีอคูสติค คือดนตรีสดแบบผ่านจากเครื่องดนตรี  ดนตรีเพอคัคชั่น คือดนตรีเครื่องเคาะ ดนตรีอินสตูวเมนท์ คือดนตรีเครื่องสายบรรเลง  ประมานนี้มั้งครับ

ส่วนโฟลคซอง คือแนวเพลงครับ เช่นแนว ร็อค แนวแจ๊ส แนวบัลลาด   แบบนี้หละมั้งครับในความคิดผม
ถือว่าเป็นเหตุผลที่ฟังค่อนข้างดีนะครับ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 12:07:50 »

ถือว่าเป็นเหตุผลที่ฟังค่อนข้างดีนะครับ

ประมาณนี้เลยครับ ผมว่าหลายคนสับสนกับคำนี้และมักใช้แทนกันตลอดยิ่งเวลาประกวดเพลงในโรงเรียนมักใช้คำว่าประกวดวงโฟล์คซอง ซึ่งจริง ๆ ก็คือประกวดการเล่นดนตรีอาคูสติกซะมากกว่า เพราะส่วนใหญ่ก็จะเอาเพลงป๊อปเพลงตลาด ๆ ทั่วไปมาเล่นด้วยอาคูสติกกีตาร์ อาจจะมีเครื่องดนตรีอาคูสติกอื่น ๆ ร่วมด้วยเช่นเครื่องเคาะ เครื่องเป่าบ้างเป็นต้นครับ

ง่าย ๆ คือ อาคูสติก (Acoustic) ในที่นี้จะหมายถึงดนตรีที่เล่นด้วยเครื่องดนตรีที่สร้างเสียงด้วยวิธีธรรมชาติ เช่นกีตาร์โปร่ง เปียโน กลอง ไวโอลิน หรือแม้แต่ ขลุ่ย ระนาด ซอ ฯลฯ

ส่วนโฟล์คซอง (Folk Song) จริง ๆ หมายถึงเพลงพื้นบ้านซึ่งโดยทั่วไปมักเป็นเพลงที่ใช้เครื่องดนตรีพื้นบ้านง่าย ๆ เท่าที่คนทั่ว ๆ ไปจะมี นำมาเล่น ดังนั้นเครื่องดนตรีส่วนใหญ่ที่ใช้เล่นในเพลงโฟล์คซองจึงเป็นเครื่องดนตรีอาคูสติกเป็นส่วนใหญ่ ทำให้คน(ไทย) ส่วนใหญ่จึงมักเหมารวมว่าเพลงอาคูสติกก็คือเพลงโฟล์คซอง

ประมาณนี้ครับ .....

สำหรับในบ้านเรา เพลงที่ผมรู้สึกว่าเป็นเพลงโฟล์คซองจริง ๆ ต้องย้อนไปหาโฟล์คซองคำเมืองของคุณจรัล มโนเพชร เท่านั้นครับ และเพลงเพื่อชีวิตยุคเก่า ๆ เช่นคาราวานหรือ คาราบาวยุคแรก ๆ สมัยนี้ผมแทบไม่เคยเห็นเพลงแนวโฟล์คซองจริง ๆ ในบ้านเราแล้วครับ

Beatles Beatles

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 12:12:10 »
แบบเป้ สเลอ นี่เค้าเรียกว่าโฟลคซองด้วยใช่มั้ยครับ 
เป้ อารักษ์ - ไม่รู้ [MV]

guitarpom

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 13:41:08 »
นิยามส่วนตัวผมนะครับ
อะคูสติค..คือ  เครื่องดนตรี  ที่ไม่มีระบบอิเลคทรอนิคมาปน
โฟล์คซอง...คือ  การนำเอา เครื่องดนตรีอะคูสติค  มาเล่นด้วยกัน ไม่ว่าจะกี่ชิ้นก็ตาม  ส่วนแนวเพลงก็ได้ทั้งลูกทุ่ง   ฝรั่ง  เพื่อชีวิต  สตริง   ได้ทั้งนั้นแหละครับ   ยกตัวอย่างวงที่เล่นเพลงโฟล์คบ้านเราในยุคก่อน  ก็จะมีวง  ชาตรี  จรัล  คาราวาน  อิสซึ่น  อะไรประมาณนี้

brightt123

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 16:37:41 »
folk แปลว่าชนบทครับ

folksong แปลว่า เพลงพื้นเมืองครับ

goo.gl/VS15K

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 17:36:14 »

acoustic  กับ  โฟกซอง  มันต่างกันยังไง

น้าๆช่วยตอบให้หายข้องใจหน่อยครับผม

acoustic  ถ้าเป็น คำนาม มันจะ หมายถึง เครื่องดนตรีซึ่งไม่ได้ผ่านการขยายเสียง  เช่น กีต้าร์ โปร่ง เปียโน แบบ Upright ซึง พิณ ไวโอลิน กลอง ฉิง ฉาบ กรับ  พวกนี้ เป็นเครื่องดนตรี acoustic  แค่ถ้าติดภาคไฟฟ้า เข้า ไป มัน จะ กลายเป็น Acoustic Electric Guitar    สำหรับ กลอง ถ้าเป็นกลองชุด ธรรมดา ก็เป็นเครื่องดนตรี acoustic   แต่ถ้าเป็นกลองไฟฟ้า  อันนี้ไม่ใช่

ส่วน Folk Song เป็น ชนิดของเพลง หมายถึง เพลงลูกทุ่ง หรือเพลงพื้นบ้าน หมอลำ เพลงฉ่อย เพลงอีแซว พวกนี้ เป็นเพลงพื้นบ้าน  ในบ้านเราเอามาใช้เรียก การเล่นดนตรี โดยใช้เครื่องดนตรี ง่ายๆ เช่นกีต้าร์โปร่ง ไวโอลิน หรือ เมาท์ ออแกน ว่าเป็นเพลง Folk song

ดังนั้น  acoustic  กับ  Folk Song มันจึงคนละเรื่องกัน ครับ

Line id: 081-8718003

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 18:43:53 »
ถ้าจะพูดกันถึง ความหมายในปัจจุบัน ที่คนไทยใช้กัน หรือที่คนไทยเข้าใจกัน (ซึ่งมันอาจจะผิดจากความหมายที่แท้จริง อย่างที่น้าทอมและน้าท่านอื่นๆได้อธิบายไปแล้ว)

อคูสติค กับ โฟล์คซอง มันคือความหมายเดียวกันครับ แต่คำว่า โฟล์คซอง มันจะแคบกว่า อคูสติค ซึ่งรวมไปถึงการใช้ภาคไฟฟ้า(การขยายเสียงด้วยไมค์, pickup) หรือไม่ใช้ ก็ได้

โฟล์คซอง จะให้ความหมายไปทาง การร้องเพลง ประกอบเครื่องดนตรี(เน้นที่ต้องร้อง + เครื่องดนตรี) ที่เป็น อคูสติค (กีตาร์ อูคูเลเล่ คาฮอง เปอกัสชั่น เบสโปร่ง ดับเบิลเบส กาซู ฯลฯ)
เช่น ที่บางมหาลัย บางโรงเรียน บางวิทยาลัย เวลาจัดการแข่งขัน(ประกวด)ดนตรี อคูสติก แต่จะใช้ชื่อว่า การประกวด โฟล์คซอง
ซึ่งเพลงที่ใช่เล่น ใช้แข่งขัน ก็เป็นเพลงไทยสากล เพลงสากล เพลงเพื่อชีวิต ทั่วๆไป และดนตรีที่ใช่ประกอบการขับร้อง จะเป็น อคูสติค

ส่วน อคูสติค จะให้ความหมายที่ กว้างออกไป(แบบที่น้าทอมได้อธิบายไปแล้ว) ครอบคลุมไปถึง โฟล์คซอง ด้วยทั้งหมด
เช่น การประกวดดนตรี อคูสติค มันก็คือการประกวดแบบ โฟล์คซอง นั่นแหระ แต่ จะรวมไปถึง ฟิงเกอร์สไตล์ หรือดนตรีบรรเลงอื่นๆ(ไม่ต้องขับร้อง) ที่เป็น อคูสติค ไว้ด้วยนั่นเองครับ

ผมขอย้ำนะครับ ว่า ทั้งหมดที่ผมอธิบาย มานี้ ผมอธิบายถึง ความหมายที่คนไทย(ส่วนใหญ่)เข้าใจ และใช้กันอยู่ในปัจจุบัน ไม่ใช่ความหมายที่แท้จริงแบบที่น้าท่านอื่นๆได้อธิบายไปแล้วครับ
ผมเห็นว่า ความหมายที่ น้าท๊อป จขกท. ต้องการ อาจจะเป็นความหมายทำนองนี้ ก็ได้ครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

nhoy

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 18:49:39 »

ตามนี้ครับ   แต่ปัจจุบันนี้นำมาใช้ปนเปกันหมดแล้ว

Non_aR 0_o!

• member
  • ชมรมคนเลี้ยงเด็กแห่งประเทศไทย อิอิอิอิ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 21:53:58 »

เข้าเป้าเลยครับ +100

Anat

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 00:14:27 »
ที่มันปะปนกัน เพราะ โฟล์คซอง มักใช้ดนตรีเล่นแบบอะคูสติก
แต่สมัยนี้ อะคูสติกจะมุ่งประเด็นความเข้าใจ ไปในทางกีต้าร์ซะเป็นส่วนใหญ่  (โดยความเข้าใจ+โดยสากล)
เช่น
วงเครื่องสาย เราไม่เรียกวงอะคูสติก  เราเรียก วงแชมเบอร์....ใหญ่หน่อยก็เป็นวงซิมโฟนี่ ออเครสตร้า  กันไป 
วงแซกโวโฟน 4 ตัว 3 ตัว   เราก็ไม่เรียกอะคูสติก  เป็น Brass  เป็นโยธวาทิต กันไป

TMosaic

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 11:07:45 »
ที่มันปะปนกัน เพราะ โฟล์คซอง มักใช้ดนตรีเล่นแบบอะคูสติก
แต่สมัยนี้ อะคูสติกจะมุ่งประเด็นความเข้าใจ ไปในทางกีต้าร์ซะเป็นส่วนใหญ่  (โดยความเข้าใจ+โดยสากล)
เช่น
วงเครื่องสาย เราไม่เรียกวงอะคูสติก  เราเรียก วงแชมเบอร์....ใหญ่หน่อยก็เป็นวงซิมโฟนี่ ออเครสตร้า  กันไป 
วงแซกโวโฟน 4 ตัว 3 ตัว   เราก็ไม่เรียกอะคูสติก  เป็น Brass  เป็นโยธวาทิต กันไป
+1ครับเข้าท่า

ohm_pea

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 12:41:38 »
acoustic

N. เครื่องดนตรีซึ่งไม่ได้ผ่านการขยายเสียง (ไม่เป็นทางการ)
ADJ. ซึ่งเกี่ยวข้องกับเสียง
ADJ. ซึ่งไม่ได้ผ่านการขยายเสียง
ADJ. ซึ่งออกแบบมาเพื่อการควบคุมหรือบันทึกเสียง

folk song
n. เพลงลูกทุ่ง, เพลงชาวบ้าน

สรุป คือ มัน คนล่ะเรื่องกันครับ

อ้า.....ช่ายเลย
จันทาร ดีกว่า จันไร