Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามนะครับผมใส่สายกีตาร์เสร็จแล้ว ต่อมาไม่กี่นาทีมันก็เป็นแบบนี้ครับ  (อ่าน 2315 ครั้ง)

DekD_BelonG_GoD

• member
พอผมใส่สายกีตาร์เสร็จนะครับ สายมันหย่อนเสียงต่ำลงมาเองอ่ะครับเป็นเพราะผมใส่ผิดหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

npas

• member
ถ้าเป็นสายใหม่ๆ สายมันยังไม่เข้าที่เข้าทาง ครับ ต้องตั้งสาย กันหลายรอบ ;D ;D

TOM1869

• member
หย่อนมากขนาดไหน ถ้าหย่อนจนคลายตัว เลย ก็ลูกบิดมีปัญหา ครับ ดูว่า มีน๊อตปรับอะไรได้หรือเปล่า
ถ้าหย่อน นิดหน่อยก็ปกติ

กีต้าร์ ยี่ห้ออะไร และลูกบิดยี่ห้ออะไรครับ
Line id: 081-8718003

[IaM-indY]

• member
  • D710CE
ผมก็เพิ่งเปลี่ยนสายใหม่ 2-3 วันน่ะครับกว่าส่ยจะอยู่ตัว

guitarpom

• member
วิธีให้สายอยู่ตัวเร็วเมื่อใส่สายและตั้งเสียงเสร็จควรดึงสายขึ้นมาให้สูงเท่าที่จะทำได้เพื่อให้สายยืดตัวจากนั้นก็ตั้งสายใหม่ให้ตรงทำแบบนี้สัก4-5ครั้ง   สายก็อยู่ตัวแล้วครับ

DekD_BelonG_GoD

• member
ขอบคุณมากครับ

กีตาร์ผมยี่ห้อ takamine d26s ครับผม ลูกบิดเดิมๆ ไม่เปลี่ยนครับ

สายไม่หย่อนมากครับ พอ

KRiS

• member
เป็นปกติของสายใหม่ครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
สงสัยจะพันหลายรอบเกินไปครับ

เอาสามรอบพอ ที่เหลือตัดหรือหักทิ้งไป จะได้ไม่ต้องคลายตัวกันเยอะ
:)

นัทEASYNATURAL(THEเกรียน)

• member
  • (คนจะรักเหตุผลไม่เคยมี )
เปลี่ยนสายมาใหม่ก็เป็นแบบนี้แหล่ะครับ ต้องลองตั้งสายแล้วเล่นไปเลื่อยๆสัก..ไม่เกินวันครึ่งวัน เดี๋ยวสายมันจะเข้าที่เข้าทางของมันเองครับ....  ;)
***ค้อห้ายข้ามคืนนี้มีแต่ราวอยู่เคียงต้ายแสงดาว***

winnie

• บุคคลทั่วไป
น่าจะเหมือนน้ายินยอมบอกหรือเปล่าแต่ก่อนผมก็เป็นพันหลายรอบ

ตั้งนานมาก หลังพันสามรอบจบครับทีเดียวอยู่

nhoy

• member
เป็นปกติครับ  เล่นไปจูนไปสักระยะหนึ่งสายก็จะคงที่เอง  ไม่ต้องกังวลครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
น่าจะเหมือนน้ายินยอมบอกหรือเปล่าแต่ก่อนผมก็เป็นพันหลายรอบ

ตั้งนานมาก หลังพันสามรอบจบครับทีเดียวอยู่

เมื่อก่อนผมจัดเต็มเลยครับน้า ไม่เคยตัดสายทิ้ง มีเท่าไรผมพันหมด ด้วยความคิดว่าเผื่อสายมันขาดจะได้มีส่วนที่เอามาต่อกันได้ (งกแถมโง่ได้ใจ)

กว่าสายจะอยู่ตัว เล่นซะเกือบเก่าครับ แล้วมันก็ไม่เคยขาดไอ้ตรงที่จะเอามาต่อได้เล้ยยยย
แต่ถ้าต่อได้จริง สงสัยจะดีดเข้าตา ตาแตกไปนานแระ
555+
:)

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover

เมื่อก่อนผมจัดเต็มเลยครับน้า ไม่เคยตัดสายทิ้ง มีเท่าไรผมพันหมด ด้วยความคิดว่าเผื่อสายมันขาดจะได้มีส่วนที่เอามาต่อกันได้ (งกแถมโง่ได้ใจ)

กว่าสายจะอยู่ตัว เล่นซะเกือบเก่าครับ แล้วมันก็ไม่เคยขาดไอ้ตรงที่จะเอามาต่อได้เล้ยยยย
แต่ถ้าต่อได้จริง สงสัยจะดีดเข้าตา ตาแตกไปนานแระ
555+

5555 ไม่น่าเชื่อผมคิดว่าผมงกอยู่คนเดียวไอ้เรื่องเหลือสายไว้เยอะ ๆ เนี่ย คิดเหมือนกันเลยครับกะว่าถ้าขาดจะได้เหลือ แล้วก็เสียดายด้วย นึกแล้วฮาตัวเองดีครับ แต่ก่อนไม่มี string winding ช่วยด้วยบิดลูกบิดกันนิ้วแทบหงิก แล้วเวลาขาดมันขาดแต่ตรง nut กับ bridge ไม่ได้ช่วยอะไรได้เลย 5555

เดี๋ยวนี้ผมจะเอาสายพาดให้เลยไปถึงลูกบิดตัวที่สูงกว่าแล้วกะประมาณนั้นแล้วดัดสายแล้วก็พันเลยครับส่วนเกินจากระยะ 1 ช่วงลูกบิดนี่ติดทิ้งเลยครับ กะระยะแบบนี้สายเบสจะได้ประมาณ 3 รอบพอดี ส่วนสายเล็กก็จะมากขึ้นมาหน่อย กำลังดีครับ

ผมเคยดูฮักกี้ ไอเคิลมานน์เค้าตั้งสาย ตอนจะเล่นคอนเสิร์ท เค้าจะดึงสายอย่างโหดขณะตั้งสาย เพื่อให้สายมันตึงที่สุดในขณะที่ตั้งสายไปด้วย  เช่นเดียวกับที่ ทอมมี่ เอมมานูเอล สอนในวิดีโอ เขาก็เหมือนกันพอตั้งสายได้แล้วเค้าจะดึงไล่ความตึงทุกสายแล้วก็ตั้งใหม่ทำอย่างงี้ซัก 2- 3 เที่ยว ช่วยได้่มากครับ แต่อย่างไรก็ตามสายก็ยังอาจจะมีการหย่อนตัวลงได้อีกเล็กน้อยครับ แต่สายเอ็นจะมากหน่อยกว่าจะได้ความตึงคงที่บางทีหลายวันเลยครับ

แต่ถ้าสายมันหย่อนมากกว่าปกติ ทำยังไงก็ยังหย่อนลงอาจไปไล่ดูที่ลูกบิดครับอาจจะคลายตัว หรือเสียก็ได้ครับ