Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อสองวันที่แล้วกับวันนี้เสียงกีตาร์ต่างกันลิบลับเลยครับ  (อ่าน 1357 ครั้ง)

aodza13

• member
คือน่าจะเป็นเพราะอากาศตอนอากาศหนาวๆกีตาร์เสียงกังวาน ใสดีมากกก แต่วันนี้มันไม่เหมือนเดิมเซงเลยครับ ปล.ผมใช้ Crafter TB Rose Plus

prapoj

• member
อยากทราบอีกคนครับ

sonic

• member
ถูกต้องครับ ตอนนีักีตาร์ กำลังปรับตัวอีกครั้ง ความชื้นเริ่มสูง และกีตาร์ไม่ชอบความชื้นสูงๆ
และไม้เริ่มขยาย และ action ก้อเริ่มสูงขึ้นกว่าช่วงหนาวๆ ก่อนหน้านี้

ในช่วงอากาศหนาวเย็น อากาศแห้ง ความชื้นลดลง กีตาร์เสียงเปิดดีครับ

prapoj

• member
เเละหน้าร้อนล่ะครับถ้าเล่นในอาคาร ข้างนอกมีความร้อนระอุสูง มีผลกับกีต้าร์มากมั๊ยครับ

redtopup

• member
หนาวใหม่ๆกีต้าร์จะเสียงดี แต่ถ้าหนาวนานๆ เสียงกีต้าร์จะแย่ลง เพราะความชื้นเพิ่มขึ้น
ผมกลับรู้สึกว่า ตอนนี้กีต้าร์เสียงดีกว่าตอนหนาวติดต่อกัน หลายๆวัน
หน้าร้อน เล่นในห้องแอร์ เสียงกีต้าร์จะคงที่มากที่สุดครับ และเสียงจะดีที่สุดด้วย ช่วงนี้ ถ้าเล่นในห้องแอร์
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

prapoj

• member
ขอบคุณน้าๆมากครับ

nhoy

• member
คือน่าจะเป็นเพราะอากาศตอนอากาศหนาวๆกีตาร์เสียงกังวาน ใสดีมากกก แต่วันนี้มันไม่เหมือนเดิมเซงเลยครับ ปล.ผมใช้ Crafter TB Rose Plus
เรียนน้า aodza13
อากาศแห้งความชื้นน้อยเสียงกีต้าร์มักจะกังวานสดใสและน่าเล่นดีครับ  แต่พอความชื้นในอากาศมากขึ้นเสียงก็จะเริ่มอับๆ ลงเป็นธรรมดา
ลองหยิบกีต้าร์ขึ้นมาเล่นประมาณสักบ่ายๆ ดูซิครับ จะดีกว่าเล่นตอนเวลากลางคืนดึกๆ ของในระยะนี้
ทั้งนี้เพราะความชื้นตอนบ่ายๆ จะยังค่อนข้างน้อยอยู่ แต่พอกลางคืนดึกๆ ความชื้นอาจไปถึงแปดสิบกว่าเปอร์เซ็นต์ก็เป็นได้ครับ

ป.ล. TB Rose Plus ของ Crafter งานละเอียด สวยมากครับ เป็นงานลายไม้ที่ออกแบบได้ลงตัวมาก
       ทั้งยังเป็น Anniversary Series ที่น่าเล่นทีเดียวครับ  ยินดีด้วยนะครับน้า aodza13

aodza13

• member
ขอบคุณน้าๆทุกท่านที่ให้ความรู้ครับ

k.pol

• member
ขออนุญาติแชร์ประสบการณ์ด้วยเลย จากการที่ได้ประสบการณ์จากในบ้านของตัวเอง สำหรับผมแล้วอากาศไม่สามารถที่จะทำให้เสียงกีตาร์ของผมเปลี่ยนเป็นคนละตัวได้(เสียงที่ได้ยินยังเหมือนเดิม)แต่สิ่งที่สำคัญที่ทำให้เสียงกีตาร์เปลื่ยนก็คือ 1.หูของเราที่ได้ยินเสียงกีตาร์ตอนที่เล่นในจุดนั้นๆ 2.ห้องที่เราใช้เล่นกีตาร์(เป็นห้องเล็กหรือห้องใหญ่,ห้องเปิดหรือห้องปิด)ในแต่ละห้องเสียงที่ยินแตกต่างกันออกไป(เหมือนเป็นกีตาร์คนละตัวนั่นแหละ) แม้กระทั่งเรานั่งเล่นในห้องเดียวกันแต่คนละตำแหน่งของห้องเสียงที่ได้ยินก็ยังไม่เหมือนกันเลย(อันนี้ได้มาจากการฟังในแต่ละจุดของเครื่องเสียงHi-endนั่นเอง)น้าๆลองๆกันดูนะ

GFGolf

• member
วันนี้อากาศค่อนข้างร้อนเลย(กทม)  ก็น่าจะปกติครับที่เสียงจะมีการเปลี่ยนไปบ้าง เพราะมันคือ Acoustic  ;D

lekjung1974

• member
  • alekjing ได้เปลี่ยน User Name เป็น lekjung1974 แล้วครับ
          กีต้าร์เสียงเปลี่ยนไปบ้างก็เป็นไปตามที่น้าๆบอกไปก่อนหน้านี้ ซึ่งเกิดจากหลายปัจจัยที่จะเป็นตัวแปร แต่สิ่งที่สำคัญกว่านั้นสำหรับผมคือ ถ้าวันไหน เพลงไหน เล่นผิดเล่นหลุด เล่นไม่สะอาด ไม่เคลียร์ เล่นไม่ได้ อันนี้ผมจะเครียดและเซ็งมากกว่า แต่ก็ไม่ท้อครับ หายเครียดแล้วกลับมาเล่นจุดนั้นๆ ท่อนนั้นๆ เพลงนั้นๆใหม่ สู้สู้ครับ