Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เล่นแบบ fingerstyle เรื่องนิ้วโป้งครับ  (อ่าน 2558 ครั้ง)

เคนนี่

• member
เล่นแบบ fingerstyle เรื่องนิ้วโป้งครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 17:56:14 »
คือพึ่งหัดเล่นแนวนี้น่ะครับ  แต่ไปอ่านกระทู้เดิมๆเกิดงง

งงอะไร?

นิ้วโป้งขวาใช้ดีดเฉพาะสาย 4-5-6 หรือว่า 5-6 อย่างเดียวครับ(พอดีผมหัดเพลงช้างได้ไปแล้ว ดันไปฝึกแบบ 4-5-6 ก็กลัวมันผิดหลัก หรือว่ามันไม่ตายตัวแล้วแต่เพลงครับ ผมกลัวติดเป็นนิสัย)

ขอบคุณครับ

kalasin_blues

• member
Re: เล่นแบบ fingerstyle เรื่องนิ้วโป้งครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 17:59:32 »
ไม่ตายตัวคับ แล้วแต่ถนัด มันขึ้นอยู่กับเพลงด้วยคับ
แม้เป็นเพียงตัวโน๊ต

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
Re: เล่นแบบ fingerstyle เรื่องนิ้วโป้งครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 18:05:28 »
ผมใช้เฉพาะ ดีดเบส โน้ต D ที่สาย 4 แค่นั้นครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

เคนนี่

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 18:11:04 »
โฮ่ๆ เข้าเว็ปนี้อบอุ่นแถมได้ความรู้อีกรู้งี้ผมเข้ามาตั้งนานแล้วครับ

หยุดเล่นกีตาร์ไปเกือบ 3 ปี(แบบว่าเล่นธรรมดาไม่ได้พํฒนาเลย) วันนี้เริ่มีกำลังใจขึ้นเยอะครับ

ขอบคุณทุกคนครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 18:33:13 »
คือพึ่งหัดเล่นแนวนี้น่ะครับ  แต่ไปอ่านกระทู้เดิมๆเกิดงง

งงอะไร?

นิ้วโป้งขวาใช้ดีดเฉพาะสาย 4-5-6 หรือว่า 5-6 อย่างเดียวครับ(พอดีผมหัดเพลงช้างได้ไปแล้ว ดันไปฝึกแบบ 4-5-6 ก็กลัวมันผิดหลัก หรือว่ามันไม่ตายตัวแล้วแต่เพลงครับ ผมกลัวติดเป็นนิสัย)

ขอบคุณครับ
เรียนน้า tamnuttaphon ไม่ผิดครับ หัดไว้อย่างนั้นดีแล้ว ต่อไปเมื่อพัฒนาขึ้นเราจะพลิกแพลงไปเองตามความถนัด หรือตามสไตล์การเล่น ตลอดทั้งแนวเพลงที่เราใช้เล่นครับ

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 18:38:09 »
มันแล้วแต่เพลงที่เล่นน่ะครับแล้วขึ้นอยู่กับความถนัดเราด้วยอยากเพลงNeonของJohn mayerนิ้วโป้งผมไปถึงสาย3นู่น

redtopup

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 18:51:43 »
ปกติ นิ้ว โป้ง ประจำอยู่ที่ สาย 6-4
ในบางบทเพลง ที่ เราต้องการเน้นเสียงประสาน เช่น
สาย 1 ช่อง 5 กับ สาย 3 ช่องที่ 7 แล้วดีดพร้อมกัน  ถ้าเอา นิ้ว นางกับ นิ้ว ชี้ดีด  บางทีก็รู้สึกขัดๆในบางเพลง
แต่ถ้า เอา นิ้ว โป้ง ดีด สาย 3 แทนนิ้ว ชี้ เราสามารถที่จะ บังคับ เสียง ให้ ออกมาได้ดีกว่า 
เช่นเดียวกัน ในบางบทเพลง เราก็ อาจ เอา นิ้ว ชี้ มาเล่น ที่ สาย 4 ก็ได้  ในบทเพลงที่ต้องการความไว  เพราะ โน๊ตติดๆกัน ใช้นิ้วโป้งดีดไม่ทัน
สู้ เอา นิ้ว ชี้กับกลาง มาดีด สลับกันไม่ได
บางช่วงในเพลงที่เล่นแล้ว รู้สึก ว่า นิ้ว มันฝืนๆ  แสดงว่าใช้นิ้วผิด 
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

CHOPPER_F

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 19:04:46 »
ถ้าเรียนฟิลเกอร์สไตล์ เค้าก็จะให้นิ้วโป้งประจำสาย 4 5 6 ค่ะ ส่วนสามสายล่างก็นิ้วชี้ กลาง นาง ตามลำตับ

เริ่มแรกก็ผึกไปแบบนี้ แต่พอเล่นเพลงจริงๆ ก็ไม่ต้องตามหลักเป๊ะก็ได้ค่ะ ขึ้นอยู่กับความถนัดของแต่ละคน และความเหมาะสมในเพลงนั้นด้วยค่ะ ^^
☆--» Mini ShoPPeR ♫~*

kwanbiggun

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 21:47:50 »
ไม่ต้องเคลียดมากครับ แรกๆก้อต้องฝึกให้ถูกหลักไว้ก่อน หาแบบฝึกแบบคลาสสิคก้อได้ พอเล่นจริงๆ ผ่อนคลายเข้าไว้ เอานิ้วมือซ้ายให้ได้พอ มือขวา มันไปเองครับ