Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอแชร์ Takamine, Walden, Yamaha, Norman  (อ่าน 2294 ครั้ง)

mboma55

• member
  • ยิ่งรู้มาก ยิ่งจนมาก -*-
ขอแชร์ Takamine, Walden, Yamaha, Norman
« เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 23:52:35 »
สองสามวันที่ผ่านมาผมตะเวนไปทั่ว กทม คับไปเซลทรัลพระรามเก้าได้ลองเล่นWalden all solid แล้วก็ยังเฉยๆพี่ที่ร้านอสัธยาศัยดีมากแนะนำเต็มที่แต่ลืมถามชื่อมาพี่ผุชายที่ใส่แว่นยังไงก็ขอขอบคุณไว้ ณ บ้านไม้นี้แล้วกันต่อมาคับ มุดไฟฟ้าใต้ดินข้ามไปฟอจูนไปร้านนครหลวง อันนี้ผมยังจำได้เมื่อหลายปีก่อนผมเคยเดินผ่านแต่ไม่กล้าลองแต่คราวนี้ผมตั้งใจไปลองเรยอยากรู้ความลือชื่อของTakamine ทั้งJseries Gseries แระอีกหลายๆรุ่นเต็มที่เรยเหมือนเคยครับพี่ผุหญิงอัธยาศัยดีและน่ารักมากคับขอบคุณอีกครั้งณบ้านไม้นี้ อีกวันต่อมา. ก็คือวันแหละ.สยามดิสพารากอน. ได้ไปลองYamaha a series เสียดายac3r ไม่มีของแต่ก็ได้เชยชม Ac3m. กับอีก4รุ่น ก็ยังเฉยๆ เช่นเคยพี่ที่ร้านดีมว๊ากกกแนะนำและให้ลองเต็มที่ขอบคุณอีกเช่นเคย ทั้งหมดนี้เดิมผมตั้งใจว่าจะหาAll Solidไว้ซักตัวหลังจากได้สัมผัสทั้งสามยี่ห้อแล้วผมยังไม่รู้สึกว่าแตกต่างจากกีตาร์ที่ผมมีอยู่ถึงขนาดต้องซื้อใหม่อาจเป็นเพราะว่าอันดับแรกผมเล่นกีตาร์ไม่เก่ง หูไม่ถึง.ผู้ใช้กีตาร์Norman ไม้หน้าเปนโซลิดซีด้าผมปรับแอคชั่นเข้ามือของตัวเองแร้วประกอบกับ5ปีที่ผ่านมาผ่านการเล่นทุกวันไม้คงจะเบิร์นแร้วล่ะมั้ง กีตาร์ไม่มีอะไรแน่นอนจิงๆคับอยู่ที่คุณจะชอบมันในแนวทางไหน ขอบคุณครับสำหรับคนรักกีตาร์ทุกท่านตลอดจนพี่ๆที่ดูแลร้านขอบคุณบ้านไม้ที่ไว้ระบายความในใจ

-San!M-

• member
  • เรียนรู้ทุกอย่างเปรียบเสมือนน้ำที่ไม่มีวันเต็มแก้ว
Re: ขอแชร์ Takamine, Walden, Yamaha, Norman
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 00:00:17 »
ผมกำลังสนใจ wolden และ A series อยู่เลยครับ
อยากให้น้า mboma55 ช่วยแชร์หน่อยได้มั้ยครับครับว่า wolden กะ A series และ Takamine ที่ไปลองมา มันมีจุดเด่นกินกันยังบ้างครับ
ความจริงชอบ g3030ceq แต่ไม่ชอบตรง top เป็น Western Red Cedar เลยหันมาสนใจ A series ราคาก็เพิ่มขึ้นอีกเยอะเลย
*ผมรัก เสียงกีตาร์*

mboma55

• member
  • ยิ่งรู้มาก ยิ่งจนมาก -*-
Re: ขอแชร์ Takamine, Walden, Yamaha, Norman
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 09:34:57 »

ผมกำลังสนใจ wolden และ A series อยู่เลยครับ
อยากให้น้า mboma55 ช่วยแชร์หน่อยได้มั้ยครับครับว่า wolden กะ A series และ Takamine ที่ไปลองมา มันมีจุดเด่นกินกันยังบ้างครับ
ความจริงชอบ g3030ceq แต่ไม่ชอบตรง top เป็น Western Red Cedar เลยหันมาสนใจ A series ราคาก็เพิ่มขึ้นอีกเยอะเลย
ผมลองมาแร้วทั้งสามรุ่นคับแต่ผมขอไม่ชี้จุดเด่นแล้วกันเพราะผมเองหูไม่ดีขนาดนั้นแต่จากการสตัมมิ่งบวก กับปิ้กกิ้งแร้วก็เสียงดีเรยต่างไม้กันเสียงก็ต่างกันไม่น่าเชื่อเรย ผมขอแนะนำให้ไปลองด้วยตัวเองแล้วตัวเองจะรู้ว่าชอบหรือไม่ชอบ อ้อในส่วนจุดเด่นของa serires คงจะเปนระบstr system มั้งครับ. takamine ก็อยู่ที่รุ่น สวน walden g3030ceq นี่ไปลองได้เรยเซลทรัลพระรรามเก้าพี่เข้าดีมากคับเสียงใสดีมากแต่ทำไมผมไม่ชอบทั้งหมดอาจเปนเพราะว่าผมไม่ชอบแอคชั่นตั้งต้นครับมันสูงไปคิดว่าถ้าแต่งแอคช่นแล้วทั้งสามรุ่นคงจะอลังการน่าดู. ส่วนตัวคับไม้ซีด้าก็ไม่เลวนะครับถ้ายังไม่เคยลองต้องลองครับ กีตาร์ต้องลองด้วยตัวเองคับ. ปล.ผมอยู่เกาะสมุยมากมายเพื่อจะลองกีตาร์นี่ล่ะครับ^^

-San!M-

• member
  • เรียนรู้ทุกอย่างเปรียบเสมือนน้ำที่ไม่มีวันเต็มแก้ว
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 10:18:54 »
ขอบคุณน้า mboma55 มากๆ ครับ
ผมอยู่ต่างจังหวัด เดี่ยวลองตั้งกระทู้ถามน้าๆในนี้ว่ามีที่ไหนใกล้ๆ บ้างนะครับ
ถ้าไม่มี รองบถึงอีกนิดจะโทรถามร้านที่น้าๆ แนะนำในกรุงเทพ แล้วไปเอาเลย ^ ^

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 10:24:24 »
ไม่มีอันไหนคุ้มกว่ายี่ห้อไหน
กีต้าร์ราคาถูกเสียงราคาแพง
อะไรหลายๆ อย่าง ชวนให้น่าสนใจและน่าปวดกระบานคับ

เรื่องกีต้าร์นี่มัน...

-San!M-

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 10:43:52 »
ผมเองก็เล่นมานานครับแต่เล่นไม่ค่อยเก่ง เวลาฝึกซ้อมไม่ค่อยมีเลย
แถมยังไม่ได้เรียนโน๊ตมาด้วย ฝึกจากยูทูป และทางอินเตอร์เนตนี่แหละครับ
แต่ผมเป็นคนบ้าอะไรแล้วบ้ามากเลย ติดเกมส์ก็เล่นแต่เกมส์อย่างเดียว
ตอนนี้เลิกเล่นเกมส์ มองดูเจ้ายา F310 ที่เห็นอยู่ทุกวัน แต่ไม่ได้จับเลย ทั้งๆที่ตัวเองชอบ
ก็เลยหันมาทางนี้บ้าง พอมาเจอเว็บนี้ก็เจอสิ่งใหม่ๆ หลายๆ อย่าง ไม่เคยเข้าใจเรื่องกีตาร์เลย
พึ่งมารู้ว่าไม้ที่ใช้ทำกีตาร์แต่ละชนิดให้เสียงแตกต่างกัน ทรงกี่ตาร์แต่ละทรงให้เสียงต่างกัน
all solid คืออะไร laminate คืออะไร เลยเกิดแรงบันดาลใจอยากมีของที่รักเก็บไว้ซักตัว
ทุกวันนี้เวลาว่างผมก็มาหาความรู้จากเว็บนี้ตลอดครับ
 ผมเป็นคนรักเสียงกีตาร์ โดยเฉพาะ ฟิงเกิลสไสตล์ เวลาได้ยินแล้ว มันสุดยอดมาก
ิคิดได้ว่าถ้าชีวิตเกิดมาไม่มีเสียงดนตรี เสียงกีตาร์ คงจะน่าเสียดายมากเลยทีเดียว
--ขอบคุณเว็บ http://acousticthai.net มากๆเลยครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 10:53:40 »
Takamine ได้ลองภาคไฟฟ้าออกแอมป์ หรือเปล่าครับ ถ้าไม่ได้ลอง  นั่นคือยังไม่ได้ลองจุดเด่นของ Takamine ครับ
Line id: 081-8718003

guitarhaha

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 13:54:26 »
ช่วงปลายเดือนก่อน ผมก็อย่างท่านนี่แหละครับ ลุยหมดทุกที่เลย แต่ที่ ธีระฯ ผมดันชอบ Simon&Patric บอกได้คำเดียวเลยว่าเจ๋งจริง
เค้าเลือกไม้ได้สวยในราคาที่ไม่สูงเกิน คุณภาพงาน แคนาดาอีก ผมเล่นจนลืม Walden ไปเลยนะ เพราะตอนผมไปของแทบไม่มีให้ลอง
แต่กีต้าร์ที่เกินความคาดหมายของผมคือ K.yairi ครับ ผมลองจนแทบไม่อยากปล่อยให้มันกลับไปแขวนที่เดิมเลย ดูจากงานแล้วปราณีตมาก
ผมลองดูหลายตัวสัมผัสดีทุกตัวเล่นนานๆ ได้สบาย ผมพูดกับตัวเองไว้ว่าชาตินี้ต้องมีกีต้าร์ยี่ห้อนี้ให้ได้

nhoy

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 14:55:52 »
สองสามวันที่ผ่านมาผมตะเวนไปทั่ว กทม คับไปเซลทรัลพระรามเก้าได้ลองเล่นWalden all solid แล้วก็ยังเฉยๆพี่ที่ร้านอสัธยาศัยดีมากแนะนำเต็มที่แต่ลืมถามชื่อมาพี่ผุชายที่ใส่แว่นยังไงก็ขอขอบคุณไว้ ณ บ้านไม้นี้แล้วกันต่อมาคับ มุดไฟฟ้าใต้ดินข้ามไปฟอจูนไปร้านนครหลวง อันนี้ผมยังจำได้เมื่อหลายปีก่อนผมเคยเดินผ่านแต่ไม่กล้าลองแต่คราวนี้ผมตั้งใจไปลองเรยอยากรู้ความลือชื่อของTakamine ทั้งJseries Gseries แระอีกหลายๆรุ่นเต็มที่เรยเหมือนเคยครับพี่ผุหญิงอัธยาศัยดีและน่ารักมากคับขอบคุณอีกครั้งณบ้านไม้นี้ อีกวันต่อมา. ก็คือวันแหละ.สยามดิสพารากอน. ได้ไปลองYamaha a series เสียดายac3r ไม่มีของแต่ก็ได้เชยชม Ac3m. กับอีก4รุ่น ก็ยังเฉยๆ เช่นเคยพี่ที่ร้านดีมว๊ากกกแนะนำและให้ลองเต็มที่ขอบคุณอีกเช่นเคย ทั้งหมดนี้เดิมผมตั้งใจว่าจะหาAll Solidไว้ซักตัวหลังจากได้สัมผัสทั้งสามยี่ห้อแล้วผมยังไม่รู้สึกว่าแตกต่างจากกีตาร์ที่ผมมีอยู่ถึงขนาดต้องซื้อใหม่อาจเป็นเพราะว่าอันดับแรกผมเล่นกีตาร์ไม่เก่ง หูไม่ถึง.ผู้ใช้กีตาร์Norman ไม้หน้าเปนโซลิดซีด้าผมปรับแอคชั่นเข้ามือของตัวเองแร้วประกอบกับ5ปีที่ผ่านมาผ่านการเล่นทุกวันไม้คงจะเบิร์นแร้วล่ะมั้ง กีตาร์ไม่มีอะไรแน่นอนจิงๆคับอยู่ที่คุณจะชอบมันในแนวทางไหน ขอบคุณครับสำหรับคนรักกีตาร์ทุกท่านตลอดจนพี่ๆที่ดูแลร้านขอบคุณบ้านไม้ที่ไว้ระบายความในใจ
ขอขอบคุณน้า mboma55 ที่กรุณาเล่าสู่กันฟังนะครับ
นับเป็นประสบการณ์หนึ่งครับ ที่น้า mboma55 ได้มีโอกาสตระเวณลองกีต้าร์ต่างๆ
ผมเองเคยอยู่ในสภาพเช่นเดียวกับน้า mboma55 เลยครับเมื่อตอนที่ผมตระเวณหากีต้าร์ที่ผมต้องการ
อยากให้น้า mboma55 นอกจากลองกีต้าร์ตามห้างร้านตัวแทนจำหน่ายแล้ว ลองหาโอกาสไปลองตามบ้านของนักสะสมด้วยจะดีมากครับ
เพราะเราจะได้มีโอกาสลองสัมผัสกับกีต้าร์ที่หายาก และบางตัว-บางรุ่น อาจไม่มีจำหน่ายในบ้านเราอีกด้วยครับ