Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น้าๆ ตั้งคำนิยามของ "กีต้าร์ที่เสียงดี" ว่าอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 3257 ครั้ง)

DivineRapeir

• member
น้าๆ ตั้งคำนิยามของ "กีต้าร์ที่เสียงดี" ว่าอย่างไรบ้างครับ
อย่างไรถึงจะเรียกว่าเสียงดี  โดยไม่ต้องพิจารณา แบนด์/ชื่อเสียง/สถานที่ผลิต/ความสวยงาม/ราคา/ภาคไฟฟ้า

สำหรับผมแล้วพึ่งมา หลงไหลกีตาร์โปร่งเมื่อได้V1Dมาเมื่อ2ปีที่แล้วเอง
กีต้าร์เสียงดีของผมคือ กีต้าร์ที่เล่นได้ครอบคลุมและเหมาะสมกับทุกแนวการเล่นและเสียงกังวาลมีมิติ(ไม่รู้ถูกหรือผิดขออภัยด้วย)
ผมมีกีต้าร์ 2 ตัว คือ V1D(ซื้อต้นปี55) กับ G3000(ซื้อต้นปี56)  แต่กลับชอบเสียง V1D มากกว่ายังไงไม่รู้

ปล.ผมกำลังจะเก็บตังซื้อ Veelah รุ่นสูงๆอยู่ มองไว้คือ V56OM V57OM V6OM เน้นเสียงเปล่า ไม่เน้นความสวยงาม ไม่เอาภาคไฟฟ้า น้าๆมีความเห็นอย่างไรช่วยแนะนำผมหน่อยด้วยนะครับ

nhoy

• member
ยินดีด้วยครับสำหรับ V1-D ที่น้า DivineRapeir ชอบเสียง

สำหรับผมเอง "กีต้าร์ที่เสียงดี" คือ กีต้าร์ที่ผมเล่นแล้วได้สัมผัสของเสียงที่ผมพอใจครับ

OAT JAKKRIT

• member
  • สูงสุดสู่สามัญ
กีต้าร์เสียงดีสำหรับผม ผมชอบกีต้าร์ที่มีน้ำเสียงทรงพลังในรุ่นที่ผมถนัดเช่น ทรง om ga  ดีดแล้วรู้สึกว่าได้เสียงและตัวโน้ตชัดเจนและตัวกีต้าร์นั้นสามารถตอบสนองในเรื่องของเทคนิคในบทเพลงที่เล่นได้เด่นชัดในอัตราส่วนที่ผมรู้สึกคุ้นเคยครับ ผมเองปัจจุบันก็ใช้กีต้าร์top solid ครับ ก็เป็นกีต้าร์ที่คิดว่าชอบที่สุดครับ เล่นทุกวันยังพยายามหาที่ติ ให้กีต้าร์ตัวนี้สำหรับตัวเองยังไม่เจอ ก็เลยเป็นกีต้าร์ที่อยู่ด้วยนานที่สุดครับ ขอให้น้องเจอกีต้าร์ที่ถูกใจในเร็ววันครับ

anantayut

• member
 ตอนสมัยผมอยู่ ม.ต้น เคยหิ้วกีต้าร์โปร่งตัวละ 700 กว่าบาท ไปให้นักดนตรีเล่นร้านกลางคืนที่อยู่ข้างบ้านสอน ผมให้แกเล่นเพลงให้ดูสักเพลงสองเพลงก่อนจะให้สอน ปรากฏว่าแกเล่นออกมาได้เพราะมาก (ตอนนั้นเด็กๆเล่นไม่เป็นด้วย อาจจะฟังเพราะไปหมดก็เป็นได้)  ...จนปัจจุบัน ผมมีโอกาสหิ้วกีต้าร์หลักหมื่นไปให้แกเล่นให้ฟังบ้างเป็นบางครั้ง เสียงที่ออกมาก็ไพเราะในแบบกีต้าร์ราคาหลักหมื่น ผมเลยขอให้แกเล่นด้วยกีต้าร์ตัวละสองสามพันที่แกใช้แกะเพลงเป็นประจำ ปรากฏว่าแกเล่นออกมาไพเราะเหมือนเดิม  ในความคิดส่วนตัวของผม  ผมมองว่าด้วยความเป็นนักดนตรีอาชีพ หรือเล่นดนตรีเป็นอาชีพ เวลาที่พวกเขาเหล่านั้นเล่นกีต้าร์ ไม่ว่าถูกหรือแพง ดนตรีที่ออกมาจากกีต้าร์ตัวนั้นๆก็ยังไพเราะเหมือนเดิม ทำให้ผมมองข้ามเรื่องเสียงดี เสียงไม่ดี หรือองค์ประักอบของกีต้าร์ไปเลย  ...มันกลายเป็นว่าเสียงดนตรีที่เล่นออกมา ณ ตอนนั้นมากกว่าที่เป็นตัวนิยาม..  แต่ตัวผมเองเวลาเล่นกีต้าร์ราคาประหยัดเหมือนตัวเรามันปิดกั้นไปเองว่ากีต้าร์ราคาไม่แพงเสียงมันจะไม่ดีอย่างนั้น อย่างนู้น เลยทำให้เล่นออกมาไม่ดี ต่างกับกีต้าร์ราคาแพงๆ ดีดยังไงก็ดูเหมือนว่าเสียงมันจะดีไปหมด เล่นอะไรก็เพราะ...กลายเป็นว่าเราไม่ต้องออกแรงหรือให้ความพิถีพิถันในการเล่นสักเท่าไร เสียงก็จะออกมาดีแน่นอน อะไรประมาณนั้น แต่พวกนักดนตรีอาชีพ เหมือนว่าด้วยประสบการณ์ของเขา เขาจะรู้ว่าต้องดีดยังไง ดีดแบบไหน เสียงที่เล่นออกมาฟังแล้วจึงไพราะ ....สุดท้ายผมเลยมองว่าผู้เล่นนี่แหละครับที่มีความสำคัญมากที่สุดที่จะกำหนดคำนิยามว่าเสียงดี เสียงไม่ดี ....หลังจากนั้น ผมเลยพยายามฝึกเล่นกีต้าร์ราคาประหยัดให้เสียงมันออกมาเพราะ ฟังแล้วถูกใจประมาณนั้น  แต่จนแล้วจนรอดก็ยังทำไม่ได้เหมือนนักดนตรีอาชีพครับ ฮ่าๆๆ  ^ ^

Olanla

• member
สำหรับผม ถ้าเอาตรงๆคือตัวที่เล่นแล้วรู้สึกว่า  "อื้มมมมมมมมม เคลิ้มมมมมมม" นั่นแหละครับ  ส่วนรายละเอียดว่ายังไงถึงจะเคลิ้มนี่คงขึ้นกับคน :D

pas

• member
ส่วนตัว ... ความสมดุลของเสียงดนตรีของดนตรีประเภทนั้น .....ทุ้มลึกแน่นนิ่ง..กลางกลมกลืน..แหลมสดใสประกาย แบบว่าเสียงที่ฟังจากเครื่องเสียงชั้นดีกับลำโพงชั้นเยี่ยม.... (ความเพี้ยนน้อยสุดๆ) ว่ากันปกติ ผมจะฟังจากการตอบสนองในรูปแบบ ความถี่เสียง (เวอร์ไหมนี่....)

WarDog

• member
  • Veelah V1-DCE
สำหรับผม เสียงดี = ไพเราะเสนาะหูของผมครับ  :D :D :D
<<<มือใหม่หัดเล่น>>>

nimovigo

• member
  • สุขหรือทุกข์ อยู่ที่ใจเรา
สำหรับผมคือ เล่นแล้ว เราชอบของเราคนเดียวครับ 555  :) :)
แต่กีต้าร์ของผมเสียงคงสู้ตัวแพงๆไม่ได้ หรือแบรนด์เนมไม่ได้
ผมก็เลยคิดว่า ฝึกเล่นให้เก่ง คล่อง ทุกแนว ทุกสไตล์ ก็พอแล้ว อิๆๆ ;D ;D

tkblues

• member
เสียงดี ..คือเสียงเพราะ รื่่นหู ฟังไม่เบื่อ ไม่เพี้ยน ....มีกีต้าร์ตัวเดียว ก็ว่า โอเค แล้ว พอมี หลายตัว เอามาเล่นพลงเดียวกันเปรียบเทียบกัน ก็จะรู้ว่า ตัวนี้เสียงตึบๆ ตัวนี้เสียงพุ่ง
ตัวนี้แหละใช่ ยี่งไปเล่นพร้อมกับนักดนตรีอาชีพ(ในยูทูป) ล่ะรู้เลยครับ       

giggscii

• member
 ;)ผมมองว่า เสียงกีต้าร์ที่เราชอบ ก็เหมือนลำโพง+เครื่องเสียงที่เราชอบครับ  คือฟังแล้วไม่รำคาญครับ

MUI

• member
ถ้าคนหูดี ที่หันหลังให้เรา

ได้ยินเสียงกีต้าร์ ที่เราดีด

แล้วหันมาดู

นานเกิน 30 วินาที

นั่นแหละครับ..กีต้าร์เสียงดี +(คนเล่นด้วย)

nantfa

• member
มันเป็นอะไร ที่ลึกซึ้งครับ 

อธิบายไม่ เถิกก!

ช่างก่อร่าง สร้างรัก

guitar_import

• member
ตอบยากเพราะกีตาร์แต่ละตัวให้เสียงที่มีเอกลักษณ์ต่างกัน แต่ถ้าถามว่ากีตาร์ที่ดีที่สุดของผมคืออะไร อันนี้ขอตอบว่าเป็นตัวที่จับถนัดที่สุด ลงตัวทั้งความกว้างของคอและความสูงของaction เวลาที่เล่นด้วยร้องด้วย ผมจะใช้ตัวที่ให้เสียงเบสชัดและหนักแน่นหน่อยเพราะผมเป็นคนที่เนื้อเสียงค่อนข้างบางและtoneเสียงค่อนข้างสูง แต่ถ้าเล่นแบบไม่ร้องด้วยก็จะเล่นอีกตัวที่ให้เสียงกลางแบบพุ่งๆหน่อยครับ

1900

• member
จริงๆก็ตอบยาก เอาเป็นว่าการผลิตกีตาร์ต้องเรียบร้อย/ได้มาตรฐานก่อน ที่เหลือก็แล้วแต่ไม้แล้วแต่ทรงของกีตาร์และก็แล้วแต่ชอบล่ะเพราะกีตาร์น่าจะดีก็ต้องให้เสียงที่ดีครับ

แต่สําหรับผมชอบเสียงโปร่งๆกว้างๆ ใสๆ สว่างๆนิดๆ สั่นๆนิดหน่อย เบสกลางๆครับ ;D

แต่บางครั้งกีตาร์ตัวที่ชอบเล่นอาจจะไม่ใช่ตัวที่เสียงดีที่สุดครับ อิอิ

Piyawat.H

• member
กีต้าร์ที่เสียงดีสำหรับผมครับ มีทั้งกีต้าร์ราคาประหยัด, อีกตัวก็ราคาแพงพอประมาณ
เวลาเล่นแล้วรู้สึกมีความสุข เพลิดเพลินกับการเล่น เล่นได้นานๆ เล่นตัวประหยัดก็แสนดี เล่นตัวแพงก็อบอุ่น
เล่นกับเพื่อน ก็บอกว่าใช่ เล่นคนเดียวก็เหมือนมีเพื่อน นั่นแหละครับ นิยาม กีต้าร์เสียงดีสำหรับผม

Twinbee

• member
เสียงที่ดีของกีต้าร์ สำหรับผมคือ
เสียงที่ผมชอบครับ ชอบของแต่ละคนไม่เหมือนกัน ไม่เท่ากัน
แต่ผมว่าทุกคนที่ชอบเสียงกีต้าร์ตัวนั้น มันจะระบุออกมาเองเลยครับว่า เสียงดี

redtopup

• member
เรื่องของเสียง ความสมดุลย์ของ โทนัทบาล้าน  คือ สิ่งที่ผม มองก่อนอันดับแรกสุด
กีต้าร์ ถ้า โทนัทบาล้าน ดี แนวโน้มสำหรับผม คือ กีต้าร์ที่ตั้งใจสร้าง ไม่เสแสร้ง สร้างเสียงเพื่อ ดึงดูดในสัมผัสแรกที่ได้ลอง

ทัชชิ่ง กำลังดี
ราคาขายเว่อไปรึเปล่า

กีต้าร์สำหรับผม ถ้าโทนัทบาล้านดี เราจะเล่นได้ โดยไม่ต้องบังคับนิ้วเพื่อเน้นเสียง ให้มากเกินพอดี สามารถควบคุมน้ำหนักนิ้วได้ง่ายขึ้น
กีต้าร์ที่โทนับบาล้านดี ช่วยส่งเสริมให้เรา มีการเล่นที่เที่ยงตรงมากขึ้น
เสียงไม่ออกมาโฉ่งฉ่าง  โน๊ตโด่งออกมาบางตัวโน๊ต และเบามากๆบางตัวโน๊ต จนแทบไม่ได้ยินเสียง [ไม่ใช่ความตั้งใจของคนเล่นเพื่อดีดให้เสียงเบาเอง]

กีต้าร์ที่ราคาแพงๆนั้น โทนัทบาล้าน จะดีทั้งนั้น
บางตัวเน้น ทุ้มหนักแน่ลงลึก แต่เสียงก็ไม่ไปกลบเสียงแหลม เมื่อดีดพร้อมกัน

เรื่องหางเสียงต่างๆ ความยาวของเสียงที่จางหายต่างๆ ผมว่า ต้องอยู่ที่ความชอบของแต่ล๊ะบุคคล 
เเต่โดยรวมแล้ว สำหรับผม ปัจจัยหลัก เลยคือ ราคาขาย

ยังไง นางงามจักรวาล ต้องมีสัดส่วนที่สมส่วน บางทีสูงปริ๊ด แต่ ก้น ปอด อกเล็ก ปากไม่สมดุลย์กับใบหน้า หัวไม่สมส่วนกับลำตัว  แม้จะ พยายามซ่อนเร้น ทำผมให้ปิดบังในข้อด้อยของตัวเอง ยังไงก็มองออกอยู่ดี
มันไม่ต่างกับบุคลลิคของเสียงอยางแน่นอน  ที่เสียงกีต้าร์บางตัวปิดบัง ในสัมผัสแรกที่ได้ลองเสียงแค่ไม่กี่นาที แต่เล่นๆไป เอากลับมาบ้าน ข้อด้อยต่างๆจะค่อยๆออกมา ทีนี้ก็อยู่ที่ว่าเรารับได้รึเปล่า
ยังไงซะสำหรับผม โทนัทบาล้านที่ดี เปรียบเสมือนนางงามมีหุ่นที่สมส่วน เครื่องเสียงไฮเอนด์ ก็ ใช้ปัจจัยเดียวกันนี้ คือ โทนับบาล้านที่ดี ฟังนานๆๆไม่ล้าหู ไม่ดึงดูดในสัมผัสแรกมากเกินพอดี แต่ ฟังเพลงได้นานๆ มีรายละเอียดครบ โดยไม่ล้าหูแม้จะเปิดเสียงดังมากขึ้น โทนัทบาล้านก็ยังคงที่อยู่ ในระดับที่ ไม่เพี้ยนไปมาก 
ยังไงซะ นางงามตัวสูงที่หุ่นสมส่วน แต่ สัดส่วน ไม่ราบเรียบ มันก็สู้
นางงามที่ตัวเตี้ยกว่าแต่ หุ่นสมส่วน และราบเรียบ กว่าไม่ได้ ถ้าเอา แค่ใบหน้ามันก็ยังมีรายละเอียดปลีกย่อย ของ ตา กับ จมูก กับแก้ม อีก เจาะลึกลงไปอีก
ผมว่าเรื่องเสียงก็เหมือนกัน เอาโทนัทบาล้าน เป็นอันดับแรก เหมือนนางงามที่หุ่นสมส่วน ราบเรียบ
เสียงกีต้าร์อีกตัวดังกว่าอีกตัว ทำให้ ผู้ซื้อ เลือกกีต้าร์ ผิดมาหลายคนแล้วจริงๆ
เดี่ยวจะตีโจทย์ต่อไป ได้ถนัดแล้วแหละ กับรายละเอียดปลีกย่อย ต่างๆที่เพิ่มขึ้น
ความคิดเห็นของผม ไม่อาจถูกต้องได้เพราะ เป็นแค่ ผสบการณ์ส่วนตัวเอง
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member

guitar_import

• member
ชอบเม้นของน้าredtopupครับ มันเป็นสิ่งที่อยู่ในความคิดผมเช่นกันแต่ไม่รู้จะถ่ายทอดออกมาเป็นคำพูดยังไง