Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: โปร่งทรงDน้าๆเชียร์ตัวไหนกัน ตีคอร์ดมันๆ  (อ่าน 6337 ครั้ง)

CATKAWKONG

• บุคคลทั่วไป
ไม้หน้าสปรู๊ซ b/s มะฮอกกานี คอเล็กๆ เปน solid top หรือ solid top/back หรือall solid ก็ได้คะ
ราคาตั้งแต่ 5000-10000+- นิดหย่อย
ชอบแบรนไหนกันบ้างคะ อยากได้อีกสักตัวจัง แบบกระหึ่มๆตีคอร์ดมันๆเลย

อิอิ เล็งๆ DD no.3 ไว้สวยโดนใจดี ไม่ทราบน้าๆว่าโอเคมั้ยคะ ไม่เคยได้สัมผัสเลย

1900

• member
Re: โปร่งทรงDน้าๆเชียร์ตัวไหนกัน ตีคอร์ดมันๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 17:54:46 »
ไม่รู้จะแนะนําตัวใหน เอาน้าที่มีอยู่มาแนะนําดีกว่าครับน้าปุ๊ก
หรือจะลองทรงโฟล์คจัมโบ้ พวก ร๊อต/คันทรี่ ก็น่าจะได้ซาวด์ที่มันไปอีกแบบนะครับแต่ไม่รู้จะใหญ่ไปปล่าวครับน้าปุ๊ก

CATKAWKONG

Re: โปร่งทรงDน้าๆเชียร์ตัวไหนกัน ตีคอร์ดมันๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 18:01:03 »
ไม่รู้จะแนะนําตัวใหน เอาน้าที่มีอยู่มาแนะนําดีกว่าครับน้าปุ๊ก
หรือจะลองทรงโฟล์คจัมโบ้ พวก ร๊อต/คันทรี่ ก็น่าจะได้ซาวด์ที่มันไปอีกแบบนะครับแต่ไม่รู้จะใหญ่ไปปล่าวครับน้าปุ๊ก
ใหญ่ชัวร์คะ 555 แต่เคยลองก็พอเล่นได้คะ แต่มันเทะทะมากๆนี่สิ

nimovigo

• member
  • สุขหรือทุกข์ อยู่ที่ใจเรา
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 19:15:50 »
ส่วนตัวผม มีแต่ทรง OM กำลังมองหาทรง D อยู่เหมือนกันครับ
ผมมองไปที่ มือสอง Yamaha ตระกูล FG กับ Morris ครับ ( งบน้อย  ;D ;D)
แต่ไม่รู้ว่ามีสเปคแบบไหนบ้าง

แต่ Veelah v1d  ก็เคยไปลองแล้ว น่าสนเหมือนกันเนอะ อิๆๆ

CATKAWKONG

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 19:21:37 »
ส่วนตัวผม มีแต่ทรง OM กำลังมองหาทรง D อยู่เหมือนกันครับ
ผมมองไปที่ มือสอง Yamaha ตระกูล FG กับ Morris ครับ ( งบน้อย  ;D ;D)

แต่ Veelah v1d  ก็เคยไปลองแล้ว น่าสนเหมือนกันเนอะ อิๆๆ

อ่าคะ อิอิ มี veelah to go อยู่1 ก็ดีนะคะ เสียงมาเท่าตัวโตๆบางยี่ห้อได้เลยคะ คุ้มราคาคะสำหรับveelah

joeykid

• member
  • joe neck solid
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 19:41:53 »
Yamaki  สุดๆแล้วกระหึ่ม
ฟิง-เก้อ-สะ-ตาย

1900

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 19:43:51 »

อ่าคะ อิอิ มี veelah to go อยู่1 ก็ดีนะคะ เสียงมาเท่าตัวโตๆบางยี่ห้อได้เลยคะ คุ้มราคาคะสำหรับveelah
Veelah v1d คิดว่าน้าปุ๊กมีแล้ว เสียง เด้ง/ดัง/ดี/แต่ความแน่นของเสียงกลางๆ ที่สําคัญประหยัดงบด้วยนะน้าปุ๊ก แต่ต้องใช้แบบถนอมๆหน่อย ;D

CATKAWKONG

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 19:51:35 »

Veelah v1d คิดว่าน้าปุ๊กมีแล้ว เสียง เด้ง/ดัง/ดี/แต่ความแน่นของเสียงกลางๆ ที่สําคัญประหยัดงบด้วยนะน้าปุ๊ก แต่ต้องใช้แบบถนอมๆหน่อย ;D
ค่าาา กลัวปล่องอ่ะสิคะ ยิ่งไม่ค่อยถนอมของซะด้วยคะ

nimovigo

• member
  • สุขหรือทุกข์ อยู่ที่ใจเรา
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 20:28:38 »

ต้อง Yamaki Sunbrust ด้วยใช่ไหมครับ น้า joeykid ;D ;D ;D

lekjung1974

• member
  • alekjing ได้เปลี่ยน User Name เป็น lekjung1974 แล้วครับ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 20:32:18 »
ขอให้น้าปุ๊กเจอตัวที่ถูกใจสบายกระเป๋าในเร็ววันครับ ^_^

CATKAWKONG

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 20:43:10 »
ขอให้น้าปุ๊กเจอตัวที่ถูกใจสบายกระเป๋าในเร็ววันครับ ^_^
ค่ะ ไงคะน้าเล็ก ได้จัดD710 ที่มุกดาหารไปมั้ยคะ
อิอิ มาเห็นที่หลังคะ อีกอย่างเคยเล่น cd600 ยังไม่ค่อยโดนด้วย เลยไม่เอาดีกว่า อยากได้มะฮอกกานีด้วย ^^

sudd

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 21:25:12 »
เห็นด้วยครับ แต่งบนี้คงได้รุ่นเล็กของเค้า  งบประมาณนี้ขอเชียร์ยามาฮ่าป้ายแดง FG140 ครับ

Napoom

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 21:51:42 »
สิบหูฟังไม่เท่าตาดู สิบตาดูไม่เท่ามือคลำครับ ผมว่าต้องลองแล้วจะพบที่เหมาะกับตัวเองคำแนะนำเป็นเพียงองค์ประกอบหนึ่งเท่านั้นนะครับ เมื่อก่อนผมเคยถามคำถามนี้กับพักพวกเหมือนกัน ต่างก็แนะนำกันไป ได้ไปลองตามที่พักพวกแนะนำ ท้ายที่สุดก็เจอที่เหมาะกับตัวเอง (ตามกำลังทรัพย์) ของแพงๆเป็นของดีจริงๆครับ อาจจะโดนแต่ไม่ใช่ก็ได้ครับ ผมมีกีต้าร์ที่แพงๆ(สำหรับผม)ซื้อมาเก็บเพราะมันโดน แต่ตัวที่เล่นบ่อยๆราคาธรรมดาๆครับแต่ใช่เลย

CATKAWKONG

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 21:55:32 »
สิบหูฟังไม่เท่าตาดู สิบตาดูไม่เท่ามือคลำครับ ผมว่าต้องลองแล้วจะพบที่เหมาะกับตัวเองคำแนะนำเป็นเพียงองค์ประกอบหนึ่งเท่านั้นนะครับ เมื่อก่อนผมเคยถามคำถามนี้กับพักพวกเหมือนกัน ต่างก็แนะนำกันไป ได้ไปลองตามที่พักพวกแนะนำ ท้ายที่สุดก็เจอที่เหมาะกับตัวเอง (ตามกำลังทรัพย์) ของแพงๆเป็นของดีจริงๆครับ อาจจะโดนแต่ไม่ใช่ก็ได้ครับ ผมมีกีต้าร์ที่แพงๆ(สำหรับผม)ซื้อมาเก็บเพราะมันโดน แต่ตัวที่เล่นบ่อยๆราคาธรรมดาๆครับแต่ใช่เลย
กดไลค์คะ ^^ ขอบคุณมากคะ

5150ed

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 21:56:09 »
DD เคยลอง No. 1 กับ 2 แล้วครับ
เสียง OK เลย แต่ ...
1. สายสูงมาก ถึง มากๆๆๆ ต้องส่งช่าง setup
2. ตัวตั้งสาย tuner ดูไม่ค่อยแข็งแรงเท่าไหร่

ส่วนข้อดีที่ผมชอบ
1. เสียงดี คม ชัด พุ่ง น่าจะเป็นเพราะมี soundport ให้คนเล่นได้ยิ่นเสียชัดเจน
นี่ถ้าได้เล่นไปสักพักให้ไม้ได้เข้าที่สักหน่อย เสียงน่าจะดีขึ้นอีกพอสมควรครับ เพราะเป็น all solid
2. รูปร่าง+หน้าตา น่าจะเป็นเจ้าของมากครับ น่ารัก น่าจะมีใว้ติดบ้าน ^^
3. เป็น All solid ในราคาที่คุ้มมากครับ งานดี+ดูแข็งแรงกว่า all solid ราคาใกล้ๆผลิด China

สุดท้ายต้องไปลองเองครับ ^^

kmtc

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 21:57:08 »
งบนี้ ผมชอบ Saga ครับ ทำกีตาร์ได้ดี ครับ สู้ได้กับทุกยี่ห้อ ในงบ 10,000 +/-

http://acousticthai.net/saga-guitar-d200c.html

Saga Guitar Model : D200C
Dreadnought with Cutaway
Top : Solid Sitka Spruce
Back & Side : Laminate Rosewood
Electronics : Shadow L4000 Preamp-Pickup with Tuner

Saga Guitar D200C (with Pickup) by AcousticThai.Net

kmtc

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 21:57:22 »

Luna Guitar ก้อน่าสนใจครับ

http://acousticthai.net/luna-guitar.html

Luna Guitar Review by AcousticThai.Net

CATKAWKONG

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 22:18:18 »
งบนี้ ผมชอบ Saga ครับ ทำกีตาร์ได้ดี ครับ สู้ได้กับทุกยี่ห้อ ในงบ 10,000 +/-

http://acousticthai.net/saga-guitar-d200c.html

Saga Guitar Model : D200C
Dreadnought with Cutaway
Top : Solid Sitka Spruce
Back & Side : Laminate Rosewood
Electronics : Shadow L4000 Preamp-Pickup with Tuner

Saga Guitar D200C (with Pickup) by AcousticThai.Net

น้า kmtc ใช้ตัวไหนอยู่คะ ^^ แนะนำด้วย

kaerk

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 02:58:20 »
Morris wซี่รี่ย์ในดวงใจ ไพเราะมีสำเนียง

terngz

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 03:23:07 »
washburn wd20s 68xx top solid หลัง rosewood laminate แต่ไม่มีภาคไฟฟ้านะครับ ควรไปลองครับราคาน่าคบหา (ใช้อยู่ครับ)