Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ประสบการณ์ไม่คาดคิด ทำให้กีต้าร์มีรอย  (อ่าน 4265 ครั้ง)

jakkavoot

• member
ผมเจอวันนี้เอง  ใส่กางเกงที่มีกระดุมตรงกระเป๋าข้าง แล้วนั่งเล่น มาร์ติน  พอยกดู ใจหายเลยเป็นรอยถลอก ใช้นำยาขัดกีตาร์ๆขัดหลายรอบ ก็พอจะเลือนๆได้บ้าง

ท่านใดมีประสบการณ์ไม่คาดคิด ทำให้กีต้าร์มีรอย มาบอกต่อกันครับ จะได้ช่วยกันระวัง  อิอิ

sc1104

• บุคคลทั่วไป
Re: แชร์ประสบการณ์ไม่คาดคิด ทำให้กีต้าร์มีรอย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 17:15:52 »
เคยครั้งนึงครับ เล่นกีต้าร์อยุ่ หมาแฟนมาแหย่ แล้วก็งับไปที่คอกีต้าร์เป็นรอยฟันเลย

Cinderella

• member
Re: แชร์ประสบการณ์ไม่คาดคิด ทำให้กีต้าร์มีรอย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 17:34:44 »
มี 3 เรื่องครับที่อยากพิม

1) ผมเก็บ 814 ใต้เตียง แลล้ว เอามันออกมาไว้บนเตียง กะจะทำความสะอาดพรมพื้นกล่อง
ทำๆไปเรื่อยๆ กีตาร์บนเตียงเริ่มไหลลงมา เกือบจะตกละ หางตามันเห็นพอดี ก้นมันจะหล่นลงมาแล้ว
ผมจับคอ 814 ผมได้ทัน รีบยกสูงเลยก่อนจะตกพื้น
ไม่รู้ว่าคอหัก/ร้าวรึปล่าวจนทุกวันนี้ แต่ดูแล้วปกติดีครับ ( โชคดีเป็น NT neck)

ข้อคิด ไม่ควรวางกีตาร์ไว้ปลายเตียง ถ้าจะวาง วางกลางเตียงเลย อันตรายมมาก หรือหาขาตั้งดีๆ วางไกลๆ ใช้เสร็จเอาเข้ากล่อง

2) เวลาเก็บกีตาร์กลับเข้าใน bag / เล่นทั่วไป
F210 ผม มันมีรอยแตกๆ ตามขอบ เหมือนเป็นเสี้ยนๆอ่ะ นึกภาพ เอาไม้บรรทัดเหล็กไป เคาะขอบ เฟอนิเจอคุน ประมานนั้น
ทีนี้เวลาผมนั่งเล่นกับกางเกงยีนส์ บางที ไอเเง่งๆ มันจะเสียยบเข้าไปในร่องรูผ้า พอเลิกเล่น ยกกีตาร์ปุ๊ป แคว๊กกกก!!!!!
แผ่นไม้ลอกมาเลยครับ (เดี๋ยเดี๋ยวไว้จะเอารูปให้ดู)  อารมเวลามีเศษหนังปลายเล็บ แล้วน้าๆพยายามฉ๊กนิดเดียว
แต่พอฉีกมันดันกินไปถึงด้านในแล้วก็เลือดออกครับ แย่มาก เอากาวตราช้างมาช่วยซ่อม พอดูได้ แต่แย่อยุ่ โชคดีเป็นที่ด้านหลัง

เวลาเอาเข้าออกกระเป๋าบุด้วยฟองน้ำเช่นเดียวกัน เสี้ยนมันจะเก่ยวฟองน้ำ แล้วโดนดึกแคว่ก เช่นที่กล่าวไปข้างต้น T____T

ข้อคิด: ระมัดระวังมากๆ แต่ของงี้ห้ามไม่ได้ ดีที่สุดคือ อยุ่ในกีตาร์กระแทกตรงขอบๆจนเป็นเสี้ยน มันจะมีแต่ ลอกกับลอก

3) เวลาเปลี่ยนสายโดยการงัด PIN!!

บางทีงัดพินไม่ออก แล้วไม่ได้เอาผ้าหรืออะไรลอง ต่อให้ใช้คีมหรือที่งัดพินจริงๆตามร้านขาย
บางทีมันหลุดออกจากพินครับ ปึงงง กีตาร์เป็นรอยเรียบร้อย ทั้ง บริด ทั้ง ไม้หน้าหลังบริด

ข้อคิด: เวลาจะเปลี่ยนพิน ลองหาผ้าหรืออะไรมาลองไม้หน้าก่อน อย่างน้อยกันเป็นรอย
หรือจะเอาผ้าคลุ่มพินอีกทีก็ได้ สำหรับท่านที่ใช้คีมครับ

อยากเขียนเพิ่มแต่พิมไม่ไหวละ ไอโฟนจอเล็ก

อยากให้น้าๆระวังกันให้มากครับ ผมพลาดไปเยอะในอดีต ตอนนี้ดูแลดีมากละครับ อิอิ

1900

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 17:50:26 »
ปัญหาของผมที่เกิดเป็นประจําคือ ชอบเอากีตาร์มานั่งเล่นที่เก้าอี้ที่มีที่วางแขนโยกนิดโยกหน่อย ก็กระแทกด้านหลังของกีตาร์แต่ว่าเบาๆไม่ค่อยเป็นรอย พยายามนั่งเล่นที่โซฟาให้มากขึ้นแต่ข้อเสียของโซฟาคือมันนุ่มมากเวลานั่งเล่นมันจมๆไม่ค่อยถนัด สรุปนั่งพื้นถนัดสุดครับ 55555

bankonprathom

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 18:14:15 »
โดนตอนเปลี่ยนสาย สายมันดีด

nimovigo

• member
  • สุขหรือทุกข์ อยู่ที่ใจเรา
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 18:20:08 »
เคยเหมือนกันครับ เช่น โดนเก้าอี้ที่มีที่พักแขน ไปโดนด้านหลังกีต้าร์ , วางกีต้าร์ไว้บนเก้าอี้ แล้วกีต้าร์เอียงตกลงมาครับ , โดนกระดุมกางเกงยีน หัวเข็มขัดเหล็ก กระดุมเหล็กที่แขนเสื้อยีน ,
ล่าสุด คือ ตอนเอาไม้บรรทัดฟุตเหล็กวัดระดับแอคชั่นที่เฟรท 12 จับพลาด ฟุตเหล็กล้ม มุมมันไปโดน ตัวกีต้าร์ช่วงหลังบริดจ์ ลึกเลยครับ แต่โชคดีครับ เป็นกีต้าร์ของเพื่อน 555  ;D ;D ;D 
โดนด่าเปิงเลย  ;D ;D

monthiansonsree

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 19:20:26 »
ตอนเช็ดกีตาร์  สลัดผ้าด้วยนะครับ  ถ้ามีเม็ดทรายหรือกรวดอยู่เช็ดไป เป็นรอยแน่นอน

tkblues

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 20:04:47 »
1. กระดุม & เข็มขัด  เล่นจนเกิดลอยเมื่อไรก็ไม่รู้ มาเจออีกที..เศร้า
2. อยาก ปรับ action ขันคอ ...สำเร็จ ...... ขัด saddle ....สำเร็จ.....เปลี่ยน nut .....สำเร็จ,แต่....แล็กเกอร์แตกกระจุย..เพราะใจร้อน..ได้บทเรียน แต่ก็ภูมิใจ ....โดยภาพรวมก็ปรับ action เองสำเร็จครับ.. 8)

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 20:07:19 »
เคยครั้งนึงครับ เล่นกีต้าร์อยุ่ หมาแฟนมาแหย่ แล้วก็งับไปที่คอกีต้าร์เป็นรอยฟันเลย
เคสนี้แปลกดีครับ  ไม่คาดคิดจริงๆ

nimovigo

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 20:35:14 »
เคสนี้แปลกดีครับ  ไม่คาดคิดจริงๆ

ของผมสบายมาก เล่นที่ไร หมาที่บ้านไม่สนใจ (หมายังเมิน) คงหนวกหูมัน 555  ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 20:46:25 »

ของผมสบายมาก เล่นที่ไร หมาที่บ้านไม่สนใจ (หมายังเมิน) คงหนวกหูมัน 555  ;D ;D ;D

โชคดีที่เป็นหมาของแฟน ไม่งั้นมีฆาตกรรม  อิอิ

Moko

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 20:48:20 »
ของผมก็เคยครั้งนึงครับ  เปิดฮาร์ดเคส  หยิบกีต้าร์ขึ้นมาจากเคส   อยู่ดีๆ เจ้าฝาเคสมันปิดลงมา แล้วส่วนคมฝาเคสที่มันเป็นทองเหลืองน่ะครับ  โดนเข้าที่ Headstock  ผมรีบเอาฝาเคสออก รีบเอากีต้าร์มาดู แทบอยากจะพังเคสทิ้ง  เพราะ headstock เป็นรอยเหมือนขวานฟันไม้เลยครับ
^Easy Man^

vechayan

• member
  • Silpakorn 1978
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 22:00:50 »
เครื่องมือที่ใช้หมุนถอดสายกีต้าร์ หมุนเพลินไปหน่อย ไม้ที่ตรงลูกบิดเป็นรอยหมดทุกอันเลยลึกด้วย เคยลงรูปแล้วแต่หาไม่เจอ เลิกใช้ไปแล้วมันไม่ได้ผ่อนแรงอะไรนักหนา

time

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 22:07:05 »
 - capo ที่ยางหุ้มปลายไม่สุด กดโดนคอกีต้าร์ยุบเลย ด้วยความไม่รอบครอบ
 - วางกีต้าร์ไว้เตียงนอน เผลอแป้บเดียว เจ้าตัวเล็กขึ้นไปนั่งเล่นอย่างสบายใจ โชคดีโครงสร้างแข็งแรง

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 08:44:42 »
เล่นกีตาร์อยู่  ลูกค้ามาซื้อของ  ผมเลยเก็บลงเคส  แต่ลืมปิดล๊อค   พอมาอีกที ไม่เล่นแระ  จะหิ้วเก็บ นึกว่า ล๊อคอยู่  ผมก็ถือหูหิ้วขึ้นมาทันที  หลังจากนั้น กีตาร์ ก้หล่น ลงมาที่พื้น ด้าน มุมของกีตาร์ ก็กระแทก กับพื้น  ส่งผลให้ไม้ยุบ และ แล๊คเกอร์แตก   เลยขายทิ้งถูกๆ ไปเลย (สมน้ำหน้าตัวเอง ประมาทสิ้นดี)  จากครั้งนั้น ทำให้ผมรู้เลยว่า เวลาปิดฝาเคสทุกครั้งต้องล๊อคให้ดี  ไม่ว่า เคสนั้นจะมีกีตาร์ หรือ ไม่มีก็ตาม............จำไว้เป็นบทเรียนสอนใจตัวเองมาตลอดจนถึงทุกวันนี้ครับ

nylonster

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 10:40:44 »
กีตาร์เป็นรอย ส่วนใหญ่ก็มาจากเครื่องมือประจำตัวมัน  ฟุตเหล็ก คีมตัดสาย เหล็กขันคอ ของแข็งมีคมทั้งนั้น

nimovigo

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 13:46:05 »
กีตาร์เป็นรอย ส่วนใหญ่ก็มาจากเครื่องมือประจำตัวมัน  ฟุตเหล็ก คีมตัดสาย เหล็กขันคอ ของแข็งมีคมทั้งนั้น

เห็นด้วยครับ โดยเฉพาะ soft case แบบบุฟองน้ำ บางที่มันมีเศษกรวด ทราย เล็กๆซ่อนอยู่ ไม่รู้มันมาจากไหน หรือ ตรงซิปที่รูดเปิด-ปิด
เวลาเอากีต้าร์เข้าออก ชอบโดนซิปทุกทีเลย  เป็นรอยหมดเลยครับ 555  :) :)

สำหรับผมไม่รู้เป็นไง ยิ่งระมัดระวัง กีต้าร์ยิ่งเจ็บตัวครับ โดนนู้น กระแทกนี่ งงกับตัวเองจริงๆ :'( :'(

jewaros

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 18:06:39 »
ของผมเป็นรอยตอนเล่นอยู่แล้วเอื้อมไปหยิบโน่นนี่นั่น หรือเอื้อมไปปิดแอมป์ ปรับแต่งแอมป์แ้ล้วหัวกีตาร์ไปกระแทกกับพวกโต๊ะครับ
ส่วนใหญ่นั่งเล่นบนพื้นบางทีก็โดนกับโต๊ะที่วางโน๊ตบุ๊คตอนเอื้อมมือไปขยับเมาส์ครับแบบว่าเล่นไปแล้วดูคลิปตามไปด้วยครับ  ระวังอย่างดีก็ยังมีโดนครับแต่ยังเป็น
รอยไม่มากครับ ครั้งแรกๆ แผลแรก โดนนี่ปวดใจมากเลยครับ  :'( :'(