Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านจนเก็บเงินซื้อทั้งที่เอาขนาดปกติหรือไม่ปกติดีครับ  (อ่าน 2976 ครั้ง)

jewaros

• member
ก็ซื้อเท่าที่ตัวเราไม่เดือดร้ีอนแล้วกันครับน้า เอาตัวที่เราชอบทีสุดน่ะครับในงบที่เรามีแล้วกันครับ
ผมมีกีตาร์หลายตัวแพงสุดผมยังไม่ถึง 20,000 เลยครับ แต่เล่นบ่อยสุดก็ crafter ตัวละ 7,000
ผมไม่เคยคิดจะไปลองกีตาร์ตัวละหลายหมื่นพวก martin หรือ taylor เลยครับกลัวอยากได้
แล้วจะพาลทำให้เสียทรัยพ์เสียดายตังค์ไว้รอเงินเดือนถึงหกหลักหรือถูกรางวัลที่ 1 ค่อยว่ากันครับ :) :)

terngz

• member
ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นครับ
1.หากด้วยอารมณ์เป็นที่ตั้ง แนะนำน้าจงมุ่งไปยังเป้าที่ตั้งไว้ แต่ขอให้ได้ลองและพิจารณาอย่างถี่ถ้วนก่อนที่จะรับมาเป็นสมาชิกครอบครัว เพราะที่คิดไว้ว่าคงจะดีพอลองจริงๆ มันอาจจะไม่เหมาะกันตัวเราก็ได้ครับ แต่เราก็มักจะหาข้ออ้างเพื่อนมองข้ามจุดด้อยในส่วนนี้เสมอ (ซึ่งเคสด้วยอารมณ์นี้ขอบอกว่าจบแน่นอนครับ คือพอใจแน่นอนไม่กลับมานอนคิดว่า รู้อย่างงี้... ถ้าตอนนั้น... แต่ในอนาคตจะมีเป้าหมายใหม่นี้ก็อีกเรื่องนึกแต่เชื่อว่าไม่ปล่อยตัวเก่าแน่นอนครับถ้าไม่จำเป็นจริงๆ)

2.หากด้วยเหตุผลความคุ้มค่าเป็นที่ตั้ง แนะนำน้ากำเงินแน่นๆ แบบที่น้าๆท่านอื่นบอก ในงบที่น้ามีลองหาข้อมูลเยอะๆ สเปค รีวิว และไปลองเล่นดูเปรียบเทียบหลายๆรุ่นหลายๆยี่ห้อจากความรู้สึก(แต่ลองเยอะๆ อาจเบลอๆ มึนๆ อึนๆ เสียงอาจจำไม่ได้แต่ให้จำว่าลองเล่นตัวไหนโอเคก็ทดไว้ในใจ พอตีวงแคบเข้ามาแล้วก็สกรีนดูอีกสักรอบผมคิดว่าคงได้ที่ดีและเหมาะสมกับราคาครับ) เพราะกีต้าร์แบรนด์ดังราคาสูงบางตัวก็เล่นแล้วไม่เข้ามือไม่มีความสุขเท่ากีต้าร์ที่แบรนด์ปกติราคากลาง ๆ

ขอให้ได้เจอสมาชิกใหม่ที่ดีและถูกใจน้านะครับ

หากข้อความข้างต้นผิดพลาดประการใดหรือส่งผลต่อสภาพจิตใจท่านใดให้รู้สึกไม่ดี ขออภัยน้าๆทุกท่านไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

bigbrown

• member
ขอบคุณน้าๆทุกท่านครับ
ส่วนตัวผมคิดว่าคงต้องหาเวลาว่างไปทัวร์ ร้านกีต้าร์ในกทม.ซักครังครับเอาแบบทัวทุกร้านที่เราวางแผนไว้
ส่วนเรืองเงิน ผมคงเก็บไปอีกเรื่อยๆครับ ถึงจะอยากได้แค่ไหน ก็ต้องมีเงินสำรองครับที่จำเป็นสำหรับชีวิต
ขอบคุณทุกท่านครับ

kitti7265560

• บุคคลทั่วไป
ขอชื่นชมในความมานะพยายามนะครับ มีข้อเสนอแนะเล็กน้อย

1.ลองเยอะๆหลายๆ ยี่ห้อ ทั้ง มือ 1 และ มือ 2,3,4.... (แต่เวลาไปลองไม่ต้องพกเงินไป ป้องกันอารมณ์พาไป)
2.มีเงิน 20,000 ซื้อกีตาร์ ราคา 10,000 +- นิดหน่อยก็พอครับ
3.ควรเลือก ยี่ห้อ รุ่น ที่ตลาดนิยมนะครับ เพราะมื่อถึงเวลา จะได้ขายออกง่ายๆ ขาดทุนไม่มาก

ขอให้ได้ กีตาร์ที่ถูกใจนะครับ

ปล.ลองติดต่อ กีตาร์บ้านเอก หรือ เนมมินิเฮาส์ หรือน้าท่านๆอื่นในบ้านไม้ ดูนะครับ   :D :D :D