Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านจนเก็บเงินซื้อทั้งที่เอาขนาดปกติหรือไม่ปกติดีครับ  (อ่าน 2975 ครั้ง)

bigbrown

• member
เก็บเงินมานานครับอยากมี ดีดีซักตัว เล่นยาวๆ เป็นไปได้จะเล่นตลอดชีวิตอะครับ
ควรเอาทรงปกติแบบ OM GA
หรือเป็นตัวเล็กก็ได้ แบบ Gs mini  parlor
ช่วยแนะนำที่ครับ
Ps.ค่าแรงวัน300 เป้าหมายเก็บไห้ได้ 20k ก็หลายเดือนแล้วครับ
สำหรับบางคน เป็นเงินเล็กน้อย แต่สำหรับผมเก็บทั้งชีวิตครับ(เหมือนจะเวอร์แต่ ค่าแรง300 ค่าข้าวมื้อละ 40-50 บาทวันละ 3 มื้อ ไหนจะค่าเช่าห้อง  ค่าน้ำค่าไฟ คือผ่อนรถ)
ไม่อยากเสียใจเหมือนตัวที่แล้วที่ซื้อ yamaha jr2s ประมาน5xxx ตอนลองเล่นชอบ แต่พอเล่นไปซักพักมันไม่ใช่

pongpra

• member
ผมเข้าใจดีว่าคนรักกีตาร์จริงๆ จะอยากได้นู่น นี่ นั่น ตลอดเวลา แล้วก็จะหาข้ออ้างมาหลอกตัวเองเพื่อที่จะซื้อให้ได้ มันจะเป็นแบบนี้เรื่อยไปไม่จบครับ

กีตาร์เสียงดีได้มาตรฐานราคาถูกก็มีครับ ถ้าไปยึดติดกับแบรนด์ก็ต้องจ่ายค่าตัวเพิ่มขึ้นอีกหลายเท่าตัว แต่เสียงที่ได้อาจดีกว่าแค่นิดเดียว ซื้อในงบที่เราจำกัดไว้ดีกว่าครับ มีเงินเยอะค่อยขายขยับรุ่นไปตามสเตป ได้เรียนรู้สิ่งที่เราต้องการไปเรื่อยๆ ด้วยครับ

ให้ความสำคัญกับค่าใช้จ่ายในชีวิตประจำวันก่อนดีกว่าครับ การมีภาระหนี้สินติดตัวเล่นกีตาร์ไม่มีความสุขแน่ครับ

Twinbee

• member
ขนาดปกติไปเลยครับมาตรฐาน คนหาเช้ากินค่ำเยอะครับเข้าใจ
ยิ่งเดียวนี้เงินทองหายาก ข้าวของแพง ศึกษาหาข้อมูลดีๆ เก็บเกี่ยวความรู้จากสื่อ แล้วก็พี่ๆน้องๆ น้าๆแต่ละท่านในบอร์ดก็ได้ครับ
ขอให้ได้ตัวที่ถูกเงินและถูกใจนะครับ ผมเองก็คนนึงที่รักในดนตรีรักเสียงกีต้าร์ เอาใจช่วยครับ^^

OAT JAKKRIT

• member
  • สูงสุดสู่สามัญ
ขอเอาใจช่วยให้เก็บเงินและได้ซื้อกีต้าร์ที่ต้องการและถูกใจได้ในเร็ววันครับ ผมเองก็จนเช่นกันครับ และ เก็บเงินจากการสอนเทนนิส ซื้อกีต้าร์เล่นมีตัวเดียว ทรงประมาณ  om ด้วยความภูมิใจ ที่คิดว่าใช่ที่สุด และ คงใช้ไปตลอด  ขอให้โชคดีครับ

TOM1869

• member
เก็บเงินมานานครับอยากมี ดีดีซักตัว เล่นยาวๆ เป็นไปได้จะเล่นตลอดชีวิตอะครับ
หรือเป็นตัวเล็กก็ได้ แบบ Gs mini  parlor
Ps.ค่าแรงวัน300 เป้าหมายเก็บไห้ได้ 20k ก็หลายเดือนแล้วครับ
สำหรับบางคน เป็นเงินเล็กน้อย แต่สำหรับผมเก็บทั้งชีวิตครับ(เหมือนจะเวอร์แต่ ค่าแรง300 ค่าข้าวมื้อละ 40-50 บาทวันละ 3 มื้อ ไหนจะค่าเช่าห้อง  ค่าน้ำค่าไฟ คือผ่อนรถ)
ไม่อยากเสียใจเหมือนตัวที่แล้วที่ซื้อ yamaha jr2s ประมาน5xxx ตอนลองเล่นชอบ แต่พอเล่นไปซักพักมันไม่ใช่

ซื้อตัวเดียว ดีดีซักตัว เล่นยาวๆ  เล่นตลอดชีวิต  ยากครับ

ซื้อ มือสอง สภาพดีๆ  ราคาไม่สูงกว่า ที่คนทั่วไปเขาซื้อกัน  เบื่อก็ยังขาย ออกได้ ครับ

Gs mini  parlor  ควรเป็น ตัวที่ 2  หา ทรง D ก่อนครับ
Line id: 081-8718003

bigbrown

• member
ขอบคุณสำหรับทุกท่านครับ
ผมขาดเงินอีกประมาณ 10k ก็จะได้ที่กำหนดแล้วครับ
ตัวที่ดูๆไว้ก็เป็น CRAFTER Crafter Anniversary TB-ROSE PLUS  ครับ
ใครมีตัวไหนที่น่าสนใจไหมครับ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
จะคอยเป็นกำลังใจให้ครับ
noomxman

nainan

• member
เป็นกำลังใจให้ครับ....ผมจะเล่าให้ฟังครับ

-ตอนผมเริ่มเล่นกีตาร์ใช้ตัวละ 500 ครับ(หาเงินเอง)
-ตอนเรียนมหาลัยตัวละ 2000(เงินกู้กยศ.)
-ปี 50 เริ่มทำงานใหม่เงินเดือน 20000  ผมใช้กีตาร์ตัวละ 7000
ยี่ห้อ ฟิวเจอร์ FAG370CEQ ซึ่งก็เล่นอยู่ทุกวัน ผมเป็นนักร้องครับ
ไม่ค่อยได้เล่นกีตาร์ ร้องอย่างเดียว หลังๆมาก็คิดว่าควรถึงเวลาที่ต้องซื้อใหม่ได้แล้ว
-ผ่านมา 6 ปีแล้วที่ผมทำงาน  ผมสามารถซื้อตัวละ 50000 Up ได้สบาย
แต่ผมยังหากีตาร์ตัวละ 2 หมื่นใช้เลยครับ..ผมชอบเสียงมากกว่ารูปลักษณ์
ถามว่าซื้อแพงกว่านี้ก็ได้ครับ แต่เราต้องแน่ใจว่า พร้อมกว่านี้ครับ
(รอมือสองไม่ทันน้าๆ ก็หามือสองที่ถูกอยู่ตลอด ฮ่าๆๆๆ)

-แต่เรื่องที่อยากบอกคือว่า อย่าเบียดเบียนตัวเองครับ ผมใช้กีตาร์ ตัวเก่ามา 6 ปี
ค่าครองชีพเทียบกับรายได้ ผมอยู่สบายมากๆ ทำงานสองคนกับแฟน
ยังไม่มีลูก บ้านอยู่(สระบุรี) บ้านผมไม่ต้องเช่า  ผมยังเล่นกีตาร์ตัวถูกๆ ได้เลยครับ..
ตัวใหม่ที่ซื้อมายังนอนขึ้นอืดในกล่องครับ...เล่นน้องฟิวส์ทุกวันเลิกงาน 5 โมงเย็น
เลิกเล่น ทุ่มกว่าๆ (จนเมียงอนแล้วครับกอดกีตาร์เยอะกว่ากอดเมียอีก)
ตัวถูกๆ เสียงดีๆ มีเยอะครับ

อ้าวนอกเรื่องมาไกล สำหรับคำถามนะครับ..

1.ควรเอาทรงปกติแบบ OM GA
-ต้องลองครับ...
***รูปลักษณ์  แนะนำเพราะสรีระเราไม่เท่ากัน ผมไปลองผมยืนส่องกระจกที่ร้านครับ
พอสะพายแล้ว ลองนั่งเล่นแล้ว เฮ้ยยย ตัวนี้เข้าท่าเลยเอา ...
***ทรงกีตาร์ก็ให้เสียงต่างกันครับ ต้องลอง..
2.ค่าแรงวัน300 เป้าหมายเก็บไห้ได้ 20k ก็หลายเดือนแล้วครับ
-ชื่นชมในความพยายามครับ

3.สำหรับบางคน เป็นเงินเล็กน้อย แต่สำหรับผมเก็บทั้งชีวิตครับ
- 2 หมื่นสำหรับผม ไม่นิดนะครับ...

4.ไม่อยากเสียใจเหมือนตัวที่แล้วที่ซื้อ yamaha jr2s ประมาน5xxx
ตอนลองเล่นชอบ แต่พอเล่นไปซักพักมันไม่ใช่

-กำเงินไว้แน่นๆครับ ชอบตัวไหนไปลอง ชอบตัวนั้นก็ไปลอง
(ผมลองจนเจ้าของร้านมันงอนล่ะครับ...)
ขอให้มีความสุขกับการเล่นกีตาร์ครับ

chung2009

• member
คิดในแง่ บวก มันก็เป็นของขวัญให้กับตัวเราครับ
จะแพงจะถูกขึ้นกับเราจะมีความสุขกับมันไปนานรึป่าว...
พูดก็พูดไป ผมเองก็กำลังคิดจะซื้อซะตัว นั่งคิดนอนคิด เราซื้อแพงไปรึป่าว ฝีมือก็เท่านี้
แต่จะให้ซื้อถูกว่าแต่ไม่ชอบ ขอไม่ซื้อดีกว่าครับ

vipatn

• member
ตอนทำงานเงินเดือนๆละ หกหลัก ไม่รวมรายได้อื่นๆผมใช้adonizตัวละ3800.-  ตอนนี้เกษียณแล้วก็ยังใช้guitarตัวเดิมใช้มา10กว่าปีแล้วยังชอบมันเหมือนเดิม  มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับยี่ห้อและราคาครับเป็นกำลังใจให้ขอให้ได้guitarตัวที่อยากได้ครับ

tamsad

• บุคคลทั่วไป

ซื้อตัวเดียว ดีดีซักตัว เล่นยาวๆ  เล่นตลอดชีวิต  ยากครับ

ซื้อ มือสอง สภาพดีๆ  ราคาไม่สูงกว่า ที่คนทั่วไปเขาซื้อกัน  เบื่อก็ยังขาย ออกได้ ครับ

Gs mini  parlor  ควรเป็น ตัวที่ 2  หา ทรง D ก่อนครับ
+1 ตามน้าทอมครับจุดจบผมมาอยู่ที่ทรง D มันเวิคที่สุดแล้วครับ ผมเองก็คนหาเช้ากินค่ำเหมือนกันครับส่วนมากผมก็เล่นหลายทรงแต่ก็มาจบที่ทรง D ครับ เอาใจช่วยนะครับ

jomarnjamorn

• member
ผมมีกีตาร์หลายตัว ราคาแพงสุดไม่ถึง3หมื่นครับ. จะซื้อทุกเดือนก็ได้. แต่ไม่มีที่เก็บครับ. แต่ตัวที่ผมเล่นประจำคือตัวที่ถูกที่สุด. แต่กลับเล่นเข้ามือมากครับ. ตัว5500 ครับ. คือDove ของน้าตั้มนั่นเอง
คือผมไม่อยากให้ยึดติดกับราคามากครับ เอาให้เหมาะกับเราก็พอครับ ลองไปเรื่อยๆ นานๆ ใช่ก็คือใช่ครับ
S.Yairi
K.Yairi
Dove

Traveler

• member
เชื่อว่า จขกท คงมีตัวเลือกในใจแล้วล่ะ ถ้าจะให้แนะนำ ขอบอกว่า ถ้าเก็บได้ตามเป้าแล้ว กำเงินไว้ให้แน่นที่สุด ไปลองตามร้าน หรือหามือสอง (แนะนำว่าให้ลอง และดูของตัวจริง อย่าดูแค่รูป มันอาจจะจูบไม่หอมก็ได้) แล้วจะเจอด้วยตัวเราเอง   

ข้อแนะนำเพิ่มเติม ข้อนี้สำคัญ  หลังจากได้กีต้าร์ที่ถูกใจแล้ว อย่าเข้าเวบ หรือเข้าให้น้อยลง ไม่งั้นไม่จบครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
จริง ไม่เข้าเว็บนี้หลายเดือนไม่อยากได้กีตาร์ใหม่ พอเข้ามาเท่านั้นแหละ กิเลสกลับคืนครับ
ซื้อในตัวที่เรามีความสุขกับมันครับ กีตาร์ตัวหลายหมื่นอาจจะสู้กีตาร์หลักพันไม่ได้ ถ้าเราพอใจครับ
:)

jazzinblue

• บุคคลทั่วไป
สู้ๆครับน้า ของผมถ้าเลือกมีได้ตัวเดียวคงเอาทรง D size ปกติครับ เล่นได้กว้างดีครับ
ตัวที่ผมเล่นบ่อย กลับเป็นตัวที่ราคาถูกที่สุดเหมือนน้าๆบางท่านครับ
ตอนลองกีต้าร์กับตอนซื้อมาเล่นที่บ้านนานๆ บางทีมัน feeling ไม่เหมือนกันนะครับ
เผื่อทางเลือกไว้ ลดความเสี่ยงหากเล่นไปแล้วไม่ถูกใจ อาจซื้อกีต้าร์รุ่นที่ตลาดนิยม ซื้อง่ายขายคล่อง มือสอง สภาพดีๆ 
พอเล่นไปแล้วรู้สึกไม่ใช่ก็ขายต่อได้ ไม่เจ็บตัวเยอะเหมือนมือ 1 นะครับ
:)

1900

• member
ลองปรับวิธีคิดนิดหน่อยแทนที่จะเล่นเพื่อผ่อนคลาย ถ้ามีเวลา เอาจริงเอาจังกับการฝึกกีตาร์ อาจจะมีอาชีพเสริม/อาจจะเป็นอาชีพหลักเล่นดนตรีเพิ่มเข้ามาทําให้คล่องตัวขึ้นในอนาคตก็ได้ครับน้าครับ เป็นกําลังใจให้ครับ ;D

nhoy

• member
เรียนน้า bigbrown
ผมเข้าใจและเห็นใจน้า bigbrown ครับ เงินทองล้วนมีค่า ยิ่งปัจจุบันค่าครองชีพมักอยู่ในลักษณะชักหน้าไม่ถึงหลัง
จะใช้เงินทีจึงต้องคิดแล้วคิดอีก ไม่เว้นแม้แต่การจะซื้อสิ่งที่เราชอบ-เรารัก เช่นกีต้าร์ ครับ
จะอย่างไรก็ตามถ้าจะซื้อผมเรียนว่า หากีต้าร์ไซส์ปกติเลยจะดีกว่าไซส์ย่อมๆ ครับ จะเป็นทรง D, ทรง GA, หรือทรง OM ก็ได้
ในกรณีงบสองหมื่น ตอนนี้เท่าที่ผมเคยลองสัมผัสมานั้น ขออนุญาตเรียนว่า Crafter รุ่น Anniversary Series สวยงาม ดูมีคุณค่า น่าเล่นทีเดียว
เสียงเปล่าดี ภาคไฟฟ้าดีมากน่าใช้เลยครับ
ถ้าน้า bigbrown มีงบประมาณพร้อมแล้ว ดีที่สุดก็คือ หาโอกาสไปลองด้วยตัวเอง ลองหลายๆ ยี่ห้อ หลายๆ รุ่น ด้วยใจเย็นๆ ครับ
ผมเองแนะนำให้เป็นเพียงไกด์เท่านั้น  "กีต้าร์ที่ดีที่สุดสำหรับเราคือกีต้าร์ที่เราชอบ" ครับ
ขอให้น้า bigbrown ได้กีต้าร์ที่ถูกใจไวๆ นะครับ

mai_911

• member
ไม่ได้ว่าอะไรนะครับ แต่รายได้วันละ 300 ถ้าน้ารักดนตรี ผมอยากให้ลองฝึกออกไปเล่นอาชีพดูครับ ก๊อกๆแก๊กๆ วันละ 6-7ร้อยขึ้นไปต้องมีครับ ทำงาน 2-3 ชั่วโมงเอง

แรกๆอาจเล่นน้อยวันหน่อย เสริมงานประจำไป พอวันเริ่มเต็ม การเล่นดนตรีเป็นงานที่ใช้เวลาไม่มาก (ไม่รวมการฝึกซ้อม แกะเพลง เตรียมตัว) แต่ได้รายได้ต่อหน่วยเวลาถือว่าเยอะนะครับ
ถ้าแบ่งเวลาดีๆ กลางคืนเล่นดนตรี แบบไม่ต้องหนักมาก เอาแค่หัวค่ำ นอนไม่ดึก อย่าดื่มเยอะเกิน กลางวันยังหาธุรกิจทำได้อีกครับ

ส่วนเรื่องกีต้าร์ แนะนำให้หาแบบดีๆ มือสอง ซื้อมาใช้มาเล่นก่อน แล้วค่อยขยับขึ้นไปดีกว่าครับ

Piyawat.H

• member
จากหัวข้อกระทู้ เอาแบบปกติ และคุณภาพดี สามารถซื้อได้ ดีกว่าครับ ส่วนยี่ห้อก็ตามน้าๆ แนะนำครับ

" เมื่อความต้องการอย่างที่หนึ่งได้รับการตอบสนอง ความต้องการอย่างที่สองจะตามมา " Maslow
  พร้อมแล้วค่อยขยับนะครับ

nimovigo

• member
  • สุขหรือทุกข์ อยู่ที่ใจเรา
ผมเข้าใจดีว่าคนรักกีตาร์จริงๆ จะอยากได้นู่น นี่ นั่น ตลอดเวลา แล้วก็จะหาข้ออ้างมาหลอกตัวเองเพื่อที่จะซื้อให้ได้ มันจะเป็นแบบนี้เรื่อยไปไม่จบครับ

กีตาร์เสียงดีได้มาตรฐานราคาถูกก็มีครับ ถ้าไปยึดติดกับแบรนด์ก็ต้องจ่ายค่าตัวเพิ่มขึ้นอีกหลายเท่าตัว แต่เสียงที่ได้อาจดีกว่าแค่นิดเดียว ซื้อในงบที่เราจำกัดไว้ดีกว่าครับ มีเงินเยอะค่อยขายขยับรุ่นไปตามสเตป ได้เรียนรู้สิ่งที่เราต้องการไปเรื่อยๆ ด้วยครับ

ให้ความสำคัญกับค่าใช้จ่ายในชีวิตประจำวันก่อนดีกว่าครับ การมีภาระหนี้สินติดตัวเล่นกีตาร์ไม่มีความสุขแน่ครับ

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ส่วนตัวผมเอง เล่นกีต้าร์ ตัวละไม่กี่ัพันบาท แต่เข้ามือ ถูกใจเป็นที่สุด เล่นทุกวัน ไม่เคยเบื่อ
และวันนี้มีโอกาสไปลอง taylor 314 ce ที่พารากอน เพราะอย่ากรู้ว่ากีต้าร์ตัวละเกือบหกหมื่น มันเป็นยังไง
คำตอบสำหรับผม คือ ลงตัวทุกอย่างเลย ทั้งเสียงและสัมผัส   เหนือชั้นกว่ากีต้าร์ของผมเยอะเลย ฟ้ากับเหว 555  ;D ;D
บอกตรงๆเลยว่าอย่ากได้มากๆ
แต่คิดว่า มันเกินตัวสำหรับผม เพราะรายได้ผมก็ไม่ได้มากมายอะไร
ก็เลยเดินออกมาจากร้าน แล้วคิดในใจว่าถ้าจะซื้อตัวนี้ เราต้องมีเงิน 5 เท่าของราคากีต้าร์
เพราะมันทำให้เราไม่ต้องกังวลเรื่องเงินที่จ่ายไป
สรุปว่า...ผมต้องสอยเอามาให้ได้ครับ...ไม่นานเกินรอครับ  :) :) :)