Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำสายกีตาร์คลาสสิคด้วยครับ  (อ่าน 1516 ครั้ง)

Martin-Lee

• member
แนะนำสายกีตาร์คลาสสิคด้วยครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 15:48:51 »
มีกีตาร์คลาสสิคเก่าอยู่ตัว Washburn C80S ตอนนี้ใส่สาย EJ46 แล้วมันตีเฟร็ทที่สาย 1 อยากลองเปลี่ยนสายใหม่ขอคำแน่ะนำหน่อยใช้สายอะไรดี  ซื้อได้ที่ร้านไหนราคาเท่าไหร่ ขอบคุณครับ

3kbatt

• member
Re: แนะนำสายกีตาร์คลาสสิคด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 16:08:44 »
ลองใช้ high tension ดูรึยังครับ อาจพอช่วยได้  ยี่ห้อก็แล้วแต่ชอบ หรืออาจจะลองsavarez high tension ไปเลยก็ได้ครับ แรงตึงสุดๆ

redtopup

• member
Re: แนะนำสายกีตาร์คลาสสิคด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 16:28:15 »
ถ้า สายมันตี กับ แฟล๊ต ผม ว่า ต้อง ลอง ไปให้ ช่าง แต่ง แอคชั่นให้ใหม่ พวก   saddle ให้สูงขึ้น
แน่ ใจ รึเปล่าครับ ว่ากีต้าร์ คอไม่โก่ง
ลองเอา ตา เล็ง ดู ที่ ด้าน ตูค ของกีต้าร์  แล้ว เล็งไปที่ ส่วนหัว ก็ จะเห็น เลยว่า ว่า กีต้าร์ คองอรึเปล่า
ถ้ากีต้าร์คองอ มากๆนี่เรื่องใหญ่เลย ผมเคยเอากีต้าร์ ของผมไปทำ  ช่างก็ ฝน คอใหม่ให้เรียบ ปรากฎว่า  คอกีต้าร์ บางลง ใช้ๆไปมันก็งออีก
ทีนี้งอมากกว่าเดิมอีก  ทิ้งไปทั้งตัวเลยทีนี้
ถ้า แอคชั่น ต่ำมากๆ สายตีแฟล๊ต  บางทีเปลี่ยนสาย แรงดึง สูง ขึ้น ไม่หายครับ แค่ช่วยได้นิดหน่อยเอง แต่ติดอยู่ดี
พูดถึง เรื่องการรักษา ให้ กีต้าร์คอไม่งอนี่  ขั้นตอนในการเปลี่ยนสายกีต้าร์ทุกครั้งสำคัญมากครับ

ควรเปลี่ยน จาก จุดกึ่งกลางออกไปด้านนอก เพื่อ รักษา แรงดึงให้คงที่ สม่ำเสมอ
คือ เปลี่ยน สาย 4 ก่อน แล้ว ตั้งสาย แล้ว ค่อยไล่ สาย 32516  ไป อันนี้คือ สูตรของผม เปลี่ยนสายไหนออกก็ตั้งเสียงก่อนที่จะไปเปลี่ยนอีกเส้น
อย่าไป ถอดสายออกหมดเลยทีเดียวแล้ว เปลี่ยนทีเดียว
อากาศ ก็ มีผล กับ การโก่งของ กีต้าร์มากๆ  กีต้าร์ต่องอยู่ในที่อากาศ ถ่ายเทได้สะดวก ถึงแม้มันจะอยู่ในกล่องก็ตาม อย่าวางกล่องเอาไว้ที่พื้น  ควรวางบนโต๊ะ
เซอวาเรส  นี่ก็สุดยอดมากครับ ใส โปร่ง เสียงละเอียดยิบเลย   แต่ราคาแพงไปหน่อย
ดี แด๊ท  ลองรุ่น เอ๊กซ์ต้าร  รึยังครับ  เป็น รุ่น แรงดึงสูง  ผมซื้อ มา  ยังไม่ได้ลองเหมือนกัน
เดี่ยว รอ เซอวาเรสเสื่อมก่อน จะลองดูซักหน่อย น่าจะออกเป็น เม็ดๆกลมๆ ตามยี่ห้อสาย

ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

AGP8x

• member
  • Beginner '
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 16:38:15 »
กีตาร์ห้ามวางกับพื้นหรอครับปมวางประจำเลย  ;D

Martin-Lee

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 17:09:38 »
เดี๋ยวไปให้ช่างดูก่อนดีกว่า...ถ้าจะเปลี่ยนสายด้วย...ต้องเอาสายใหม่ไปให้ช่างพร้อมแต่งแอ็คชั่นใช่มั๊ยครับ