Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: งบ 5000 บวกลบ มีโปร่งตัวไหนที่ทำให้คนมี F310 ว้าวได้บ้างคับ  (อ่าน 5950 ครั้ง)

cpharsit

• member
ใช้ F310 มาร่วม 20 ปีได้แล้วครับ  ตอนนี้เลยอยากหาทายาทมาช่วยแบ่งเบาภาระ

งบ 5k บวกลบ ใหม่ก็ได้ มือสองก็โอเค  ไม้จริง ไม้ลามิเนท ได้หมดครับ

แต่อยากได้แบบ  อยากให้คนที่ชินกับ F310 เล่นแล้ว รุ้สึกว่า 'เฮ้ย ตัวใหม่นี่เสียงดีว่ะ'    เอาแค่นี้เลยอ่ะคับ  ขอบคุณมากคับ

PS.  มีใครพอทราบ ร้ายขายกีตาร์มือสองญี่ปุ่นในเชียงใหม่บ้างป่าวคับ

mai_911

• member
เจอแค่ Veelah ก็สะท้านแล้วครับ บอกตรงๆๆ 5555

1900

• member
ส่วนตัวครับ สําหรับผมถ้าจะบอกว่ากีตาร์ราคา 3500 ขึ้นไป หลายๆยี่ห้อหลายๆตัวถ้าได้ลองเล่น ดีกว่าเกือบหมดครับ
เพราะ F310 เสียงบางครับ และโทนออกกลางๆ เจอกีตาร์ผลิตที่จีนแบรนด์จีนเองหรือแบรนด์ฝรั่งที่คุณภาพดีใช้ได้สักหน่อย มีความกว้างของเสียงมากกว่ามีเบสเพิ่มขึ้น ก็ลืมได้แล้ว หาได้หลายรุ่นหลายยี่ห้อในราคา 3500-6000 ครับ

เกรก เบนเน็ต/วีล่า/วอลเดน/คราฟเตอร์/เคลฟเวน/เมอริด้า และอีกเยอะครับ ต้องลองเยอะๆจะได้รู้ว่าชอบ รุ่นใหน/ตัวใหน

แนะนําให้เพิ่มงบเป็น ไม่เกิน 6500 จะได้มีตัวเลือกกว้างขึ้นอีกนิดจะได้อยู่นานๆ แนะนําให้สอบถามราคาก่อนเพราะราคาที่เห็นในเวปร้านยังลดไ้อีกพอสมควร อย่าเพิ่งตกใจกับราคาที่เห็นหน้าเวปตัวแทนจําหน่าย อีกอย่างใกล้ปีใหม่แล้วด้วยลองไปเรื่อยๆถ้าไม่รีบอาจจะมีลดราคากีตาร์ได้ของที่โดนราคาถูกด้วยครับ ;D

ถ้าเอาตามความชอบของผมเอง น่าจะลองดูะครับ

วีล่า veelah v1-d  5xxx/MERIDA C-5D 4xxx / Clevan d25s 4xxx/ วอลเดน D550 5xxx  ประมาณนี้ครับทรงDทั้งหมด

Clevan D-10 2500 บาท  แม้แต่ตัวนี้ยังดีกว่าเลยครับ แต่ไม่แนะนําเพราะเห็นมีงบมากกว่านี้ครับ
<a href="http://youtu.be/JchhsPB5jmA" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/JchhsPB5jmA</a>

CATKAWKONG

• บุคคลทั่วไป
เห็นด้วยกับน้า1900 คะ แค่ clevan ก็กิน F310 ขาดไปแว้วววว
อีกยี่ห้อแนะนำ sen customคะ ราคาไม่แรง เสียงดี น้อยคนจะเคยเล่นคะ ใช้อยู่ อิอิ
ใครได้ลองละ ว้าววทุกรายเลยคะ

nhoy

• member
ใช้ F310 มาร่วม 20 ปีได้แล้วครับ  ตอนนี้เลยอยากหาทายาทมาช่วยแบ่งเบาภาระ

งบ 5k บวกลบ ใหม่ก็ได้ มือสองก็โอเค  ไม้จริง ไม้ลามิเนท ได้หมดครับ

แต่อยากได้แบบ  อยากให้คนที่ชินกับ F310 เล่นแล้ว รุ้สึกว่า 'เฮ้ย ตัวใหม่นี่เสียงดีว่ะ'    เอาแค่นี้เลยอ่ะคับ  ขอบคุณมากคับ

PS.  มีใครพอทราบ ร้ายขายกีตาร์มือสองญี่ปุ่นในเชียงใหม่บ้างป่าวคับ
ยินดีต้อนรับนะครับ
ลอง Veelah V1-D ดูครับ

Twinbee

• member
eipiphone ก็ดีนะครับ เสียงค่อนข้างจะดีกว่าเยอะ f310 ก็ดีนะครับ แต่เสียงจะออกโทนบางๆไปหน่อย จริงๆแล้วมีมากมายหลายยี่ห้อเลยครับ
ลองเลือกๆดูครับ เดี๋ยวนี้กีต้าร์ราคากลางๆเยอะ ลองเล่นลองดู ลองสัมผัส
ไปลองเองเลยครับ จะได้รู้ว่าถนัดอันไหน ชอบอันไหน เข้ากะเราไม๊
ขอให้ได้ตัวที่ถูกใจ เสียงที่โดนใจนะครับ

cpharsit

• member
ขอบคุณทุกท่านคับ เด๋วต้องไปหาโอกาสลอง veelah /MERIDA/ Clevan/ วอลเดน

เพราะไป music collection แถวบ้าน ก็จะเจอแต่ yamaha, crafter, washburn, aria, oscar  .....เมื่อกี้ลองแวะไปร้าน ที่ร้านเชียร์ตัว Aria 18CE  ผมลองเล่น ก็ยังเฉยๆ แหะ  แต่ได้ลอง crafter อยุ่รุ่นนึงที่เป็นคอไม่เคลือบ  โดนใจมาก แต่ราคา 1xxxx  รีบวางแทบไม่ทัน T-T

pFunky

• member
จขกท คิดแบบเดียวกะผมเลยครับ โปร่งตัวแรกผมได้ของห่วยมา ตัวที่สอง F210 ได้ฟรี ก็เลยอยากหาโปร่งสักตัวที่มันดีกว่า F210 ก็เลยเลือก Enya(top solid) ร้านคุณตั้มสั่งซื้อออนไลน์แบบไม่เคยลองเสียง ฟังแต่ในคลิปรีวิว พอได้ตัวจริงมางานดีครับ ตัวจริงสวยกว่าในรูป ราคาอยู่ในงบแต่รู้สึกช่วงนี้อาจไม่มีของ set up ร้านตั้งมาให้เล่นง่ายมากครับ เรื่องเสียงและเนื้องานดีกว่า F210 ตอนนี้เพิ่งได้มาใหม่เห่อมากครับ ส่วนเรื่องเสียงเมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่นที่ราคาใกล้ๆกันนี่ไม่ทราบจริงๆครับ เพราะครั้งสุดท้ายที่เคยจับกีตาร์โปร่งในงบหมื่นสองหมื่นนี่มันเมื่อสิบปีที่แล้วผมจำเสียงมันไม่ได้ละ

warshake

• member
washburn wmj 10 s  top solid 5525 บาท ดีครับเพิ่งถอยมา 1 ตัวเหมือนกัน

Mr.Gula101

• member
ผมว่าหิ้วVeelah V1-Dมาแล้วมาเพิ่มเติมตกแต่งทีหลังได้มากมายครับ...เสียงนี้ถือว่าเกินราคาทีเดียว อุปกรณ์ดูจะเข้าท่ากว่ากีต้าร์งบใกล้กัน....ลองเอาแบบเพียวๆ  ฟังดูครับ...
ลองVeelah V1-D.ที่ตรง..เขาใหญ่..cover...

nhoy

• member
ผมว่าหิ้วVeelah V1-Dมาแล้วมาเพิ่มเติมตกแต่งทีหลังได้มากมายครับ...เสียงนี้ถือว่าเกินราคาทีเดียว อุปกรณ์ดูจะเข้าท่ากว่ากีต้าร์งบใกล้กัน....ลองเอาแบบเพียวๆ  ฟังดูครับ...
ลองVeelah V1-D.ที่ตรง..เขาใหญ่..cover...

น้า Mr.Gula101 เล่นกีต้าร์และร้องเพลงได้เพราะมากครับ เป็นครั้งแรกที่ผมได้ยินเลยครับ ^^

Mr.Gula101

• member
ขอบคุณครับน้าป๋าหน่อย...อิอิ  คารวะ1ป๋อง...(ผมจัดเอง..)

Birra Alla Vita

• member
ขอบคุณครับน้าป๋าหน่อย...อิอิ  คารวะ1ป๋อง...(ผมจัดเอง..)
ขอเพลง หาบครุน้ำ สักเพลงครับ (^^

Guitar HERO

• member
greg bennet gd100s ยามาฮ่าก็เงิบแล้วครับ ทุกวันนี้ก็ใช้ F310 พูดแล้วยังเสียดายไม่หาย
ว่าจะถอน Veelah v5omce มาปรอบใจ  ;D

catterlen515

• member
เป็นเหมือนผมเลยครับ

ใช้ F-310 มา จะ สิบปีละ

เริ่มอยากหาตัวที่เสียงดีๆกว่านี้  :3

pas

• member
ส่วนตัว  กีตาร์ราคาขนาดนี้ อย่าเพิ่งด่วนซื้อเลย เพราะ เสียง ไม่หนีห่างกันของเดิมอย่างชัดเจนหรอก เก็บเงินสะสมไว้เรื่อยๆ แล้ว ค่อย ถอย เพราะหาก งบเท่านี้ ยังไม่ให้ความแตกต่างที่พอใจ..เดิมผมเล่น f370b ปัจจุบันยังพอใจในเสียงอยู่เลย (yamaha มีดีที่สมดุลเสียงที่ดีเล่นได้ก็ไม่ค่อยเบื่อ..) หากไม่ติดที่นิ้วมันใหญ่ไปนิดเลยหาตัวใหม่แต่ราคาที่ทำให้เปลี่ยนมันเกิน 3 เท่าตัว เพราะราคาใกล้กัน มันไม่ทำให้ตื่นเต้น...แม้ปัจจุบันได้ยินเสียงกีตาร์ที่ต่างกันไม่ถึง 3 เท่า ยังไม่คิดเลยเพราะมันไม่สะกิดใจ... นานาจิตตังคับแค่ประสบการณ์ส่วนตัว..
แนะนำ..ลองกีตาร์ราคาเกิน.. 3 เท่าของตัวเก่าแล้ว คุณอาจจะว้าว..ได้ชัดหน่อย...

cpharsit

• member

สรุปได้มาแล้ว  เสร็จพี่วี V1DCE คับ  เสียงกังวาลดีมาก คอไม่เคลือบแจ่มมากมาย (ตอนแรกมีช้อยรอบสุดท้ายอยุ่ 3 ตัว 1D, 1DCE, 1OMCE ....ผมเลือก DCE แหะ)

ส่วนที่ได้ไปลองตัวอื่น ก็มี takamine รุ่นเล็ก หน้าตาหล่อ แต่เสียงแสบหูไปนิด   ส่วน Walden ได้ลอง G730 งานเนี้ยบดี คอเล่นง่าย แต่เสียงผมว่ามันแข็ง ๆ กว่า DCE แหะ ....ทีจริงคนขายเชียร์ Greg ตัว mahog อีกตัว  แต่ผมว่า V1DCE แหละโอเคแล้ว

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งคับ

WarDog

• member
  • Veelah V1-DCE
ยินดีด้วยครับ ตระกูลมดแดง V1 ผมก็ชอบเสียงกว่ายี่ห้ออื่นๆในราคาไกล้เคียงกันครับ
ส่วน V1-DCE เนี่ยผมว่าเสียงใสหางเสียงเล่น Finger Style ก็เพราะไม่หยอกครับ ตีคอร์ดก็มันครับ
 ;D
<<<มือใหม่หัดเล่น>>>

cchanpro

• member
http://acousticthai.net/webboard/index.php?PHPSESSID=164a0f1cd1fb860e5c24b6270e4ec261&topic=37538.0

เพื่อสนใจครับ คนขายใจดีครับ ขอบคุณครับ :)

samaklen

• member
Tyma ทรง D