Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Soft V vs Medium V Neck Shape  (อ่าน 879 ครั้ง)

quetaro

• member
Soft V vs Medium V Neck Shape
« เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 11:28:36 »
อันไหนเล่นง่ายกว่ากันครับ
มีผลต่อเสียงป่าว

ส่วนตัวไม่ชอบคอแบนมากๆ แต่อยากได้แบบใช้ thunb กดง่ายๆ หน่อย

แนะนำทีครับ

mai_911

• member
Re: Soft V vs Medium V Neck Shape
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 13:03:54 »
ตอบไม่ได้เลยครับ เพราะแต่ละคนมีลักษณะทางกายภาพไม่เหมือนกัน ทั้งขนาดอุ้งมือ ขนาดนิ้ว ความยาวแขน ขนาดของพุง ฯลฯ

เรื่องผลต่อเสียงผมขออนุญาตใช้คำว่ามัน "bull shit" ครับ จริงๆกีต้าร์ตัวไหนออกมาแบบไหนแล้วเราชอบก็ถือว่าจบครับ ไม่ต้องสนใจหรอก

ส่วนการใข้ thumb กดง่ายๆ มีแนวโน้มว่าคอ v shape แบบ soft อาจจะเข้าท่าสุดตามความเห็นของผมครับ แต่ปัจจัยมันเยอะนอกจากทางร่างกายของเราแล้ว ขนาดเฟรต การเซตอัพ ความกว้างของคอ ฯลฯ มีผลหมดเลยครับ
กีต้าร์บางตัวเป็น C shape แต่ใช้หัวแม่มือกดสายด้านบนได้ง่ายมากๆ

สรุป ปิดหูปิดตาลองเล่นเถอะครับ ไม่ต้องรู้สเปกมากหรอกไม่งั๊นไม่จบ
หรือถ้าเป็นกีต้าร์สั่งทำก็ปรึกษาคนทำครับ ง่ายสุดครับ

5150ed

• member
Re: Soft V vs Medium V Neck Shape
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 22:54:04 »
ถ้าปัจจัยอื่นเหมือนกันทุกอย่าง
คอใหญ่กว่าจะให้เสียงแน่น sustainยาวกว่าครับ 

mai_911

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 00:46:01 »
ถ้าปัจจัยอื่นเหมือนกันทุกอย่าง
คอใหญ่กว่าจะให้เสียงแน่น sustainยาวกว่าครับ 

ใช่ครับ เห็นด้วย

แต่กีต้าร์รุ่นเดียวกัน ส่วนมากจะไม่มี option shape คอให้เลือกครับ ส่วนมากจะทำมาแบบเดียว
ฉะนั้น ตัวไหนเราเล่นแล้วถนัดมือ เสียงถูกใจ ก็คือจบ ซื้อได้เลย ไม่ต้องไปหาทางที่จะหากีต้าร์ตัวนี้แต่คอแบบอื่น ผมว่าหายากครับ