Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น้า ๆช่วยดูไม้ของ FG700s ตัวนี้หน่อยจ๊ะ  (อ่าน 1888 ครั้ง)

ASDFasdfASDF

• member
น้า ๆช่วยดูไม้ของ FG700s ตัวนี้หน่อยจ๊ะ
« เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 22:41:23 »
ได้มือสองมาครับ ฟิงเกอร์บอร์ดกับบริด เป็น rosewood แต่ทำไมสีไม้มันต่างกัน
ฟิงเกอร์บอร์ดสีออกจะน้ำตาลอ่อนด้านๆ ไม่ดำเงาเหมือนบริดเลยครับ

somjean

• member
  • Mr. Taxi Taxi Taxi ทุชี่ ๆ ๆ ๆ ๆ
Re: น้า ๆช่วยดูไม้ของ FG700s ตัวนี้หน่อยจ๊ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 23:18:42 »
เท่าที่จะเดาออก ก็ประมาณว่า
สีที่ bridge ที่เข้มกว่า ทั้งที่เป็นไม้ชนิดเดียวกันกับ f/b อาจเป็นเพราะ แล็กเกอร์ ครับ ไม้ที่ทาแล็กเกอร์จะเงาและเข้มขึ้นได้ครับ
(บางยี่ห้อ จะย้อมไม้ด้วยสีเข้ม ให้สวยงามขึ้น ถึงแม้จะเป็น rosewood ก็ตาม)
ส่วนที่ fingerboard ส่วนใหญ่จะไม่นิยมทาแล็กเกอร์กันครับ สีก็จะอ่อนกว่าโดยปริยาย เป็นสีธรรมชาติ และก็จะไม่นิยมย้อมด้วย
(ถ้าไม่อยากให้ look ออกมาเหมือนไม้ Ebony ก็จะไม่ย้อมกันครับ)

รอคนอื่นมาอธิบายด้วย เผื่อจะไม่เป็นอย่างที่ผมบอกก็ได้

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
Re: น้า ๆช่วยดูไม้ของ FG700s ตัวนี้หน่อยจ๊ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 00:58:23 »
ผมใช้ crafter ก็เป็นครับ เหมือน บริจ เค้าจะเคลือบอะไรมาซักอย่าง มันจะ ดำๆ(แต่ยังเห็นลายไม้) ส่วน ฟิงเกอร์บอร์ด สีจะอ่อนกว่า เพราะไม่ได้เคลือบอะไรมาเลย
ผมเลยจัดการ เอาน้ำยาเช็ดสาย ชุบสำลี แล้วทาลงไปบน ฟิงเกอร์บอร์ด แล้วเช็ดออก มันจะ ดำเหมือนบริจเลยครับ สวยงามมาก
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

somjean

• member
  • Mr. Taxi Taxi Taxi ทุชี่ ๆ ๆ ๆ ๆ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 01:11:57 »
เอาน้ำยาเช็ดสาย ชุบสำลี แล้วทาลงไปบน ฟิงเกอร์บอร์ด แล้วเช็ดออก มันจะ ดำเหมือนบริจเลยครับ สวยงามมาก
น่าสนใจแฮะ.... เดี๋ยวไปลองทำดูดีกว่า ว่าแต่ว่า มันจะลอก กระดำกระด่างรึเปล่าครับ???? เวลาใช้ไปเรื่อย ๆ

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 02:50:58 »
เอาน้ำยาเช็ดสาย ชุบสำลี แล้วทาลงไปบน ฟิงเกอร์บอร์ด แล้วเช็ดออก มันจะ ดำเหมือนบริจเลยครับ สวยงามมาก
น่าสนใจแฮะ.... เดี๋ยวไปลองทำดูดีกว่า ว่าแต่ว่า มันจะลอก กระดำกระด่างรึเปล่าครับ???? เวลาใช้ไปเรื่อย ๆ

ตอนนี้ผมยังไม่เป็นนะครับ แต่ที่จริง ถ้าเราเช็ดสายด้วยน้ำยาเช็ดสาย น้ำยาที่ผ้ามันก็ลงไปโดน ฟิงเกอร์บอร์ด อยู่ดีครับ ^ ^''
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

Montra

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 11:03:18 »
ไม้มันอิ่มน้ำมัน  สีจึงเข้มขึ้นครับ  น้ำมันทำให้เนื้อไม้มันและแข็งแรงขึ้น  เล่นลื่นขึ้นด้วยครับ  อิ อิ
**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

ASDFasdfASDF

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 16:27:30 »
ขอบคุณน้าทุกท่านมากครับ  ชอบดำเงางามครับ ^^