Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Gibson. ใช้สายกีต้าร์เบอร์ .13ไหวมั้ยครับ  (อ่าน 9852 ครั้ง)

chinana

• member
กีต้าร์โปร่ง gibson ควรใช้สายกีต้าร์เบอร์อะไรดีครับ ส่วนใหญ่จะบอกว่าให้ใส่ เบอร์ .12
แล้วถ้าสมมุติว่าเราใส่สายกีต้าร์ เบอร์ .13 ไว้จะมีผลอย่างไรบ้างกับกีต้าร์ครับ แรงดึงของสาย
เบอร์.13 มีมากกว่า .12 เยอะมากไหมครับ. ขอความรู้จากน้าๆด้วยครับ

pomguitar

• member
Re: Gibson. ใช้สายกีต้าร์เบอร์ .13ไหวมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 23:45:59 »
ไม่แนะนำให้ใส่เกินกว่าที่ผู้ผลิตแจ้งสเปคไว้

ตามนี้.............

pomguitar

• member
Re: Gibson. ใช้สายกีต้าร์เบอร์ .13ไหวมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 23:47:51 »
อีกอย่างคือ ต้องดูด้วยว่า Gibson ของคุณ รุ่นอะไร เช่น J-35 สเปคให้ใส่แค่เบอร์ 12

ข้อมูลไม่ยาก ให้เข้าไปในเวป www2.gibson.com
เลือกเมนู acoustic มันก็จะมีให้เลือกรุ่น
หรือ คลิกลิ้งนี้ http://www2.gibson.com/Products/Acoustic-Instruments.aspx

=========================================

ถ้าใส่สายขนาดใหญ่เกินผู้ผลิตแจ้ง
อาจจะปัญหาเรื่อง..............
1. bridge ยก
2. ไม้หน้ายก/ท้องป่อง เป็นต้น

ส่วนเรื่องคอหัก.......ไม่ต้องห่วง เพราะก่อนที่คอจะหัก มันจะต้องผ่านเรื่อง 1 กับ 2!!  ที่ผมบอกไปก่อน!!

mai_911

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 02:36:10 »
ทำไมถึงอยากใส่ 13ครับ ???

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 09:06:03 »
ถ้าเป็นกีตาร์ที่เอาไว้เล่นจริงๆ ไม่ห่วงเรื่องที่ว่าราคาจะตกเพราะมีตำหนิที่bridgeแล้วล่ะก็ โมได้ครับ
Googleดูคำว่า JDL bridge doctor
มาร์ตินD28ของผมก็ติดอยู่อัน ต้องติดเพราะไม่กล้าใส่เบอร์13กับกีตาร์วินเทจโดยไม่มีตัวช่วย(ปี74) ถ้ากลัวว่าจะทำให้เสียราคา แนะนำให้ช่างเปลี่ยนบริดจ์แล้วเก็บตัวoriginalไว้ พอจะขายต่อค่อยเปลี่ยนกลับไปใส่อันเดิม(อันนี้ผมทำอยู่) มันใช้หลักคานงัด-คานดีดโดยมีไม้แท่งไปค้ำกับrear blockตรงตูดกีตาร์แล้วงัดกับบริดจ์ด้านในไว้ครับ จะว่าไปทำเองไว้ใช้ก็ไม่ยากถ้ารู้หลักการแล้ว แต่ห้ามทำขายเพราะอุปกรณ์นี้ถูกจดลิขสิทธิ์และถูก Larriveซื้อไปเป็นอุปกรณ์ติดลงบนกีตาร์รุ่นใหม่ๆแล้วครับ(ไม่แน่ใจว่าLowdenด้วยรึเปล่า??) ซื้อในebayก็$25upแล้วแต่ชนิดของบริดจ์(มีหลายเวอร์ชั่นครับ) หากยังสงสัยเรื่องการติดตั้ง youtubeมีตัวอย่างครับ

chinana

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 10:35:52 »
อีกอย่างคือ ต้องดูด้วยว่า Gibson ของคุณ รุ่นอะไร เช่น J-35 สเปคให้ใส่แค่เบอร์ 12

ข้อมูลไม่ยาก ให้เข้าไปในเวป www2.gibson.com
เลือกเมนู acoustic มันก็จะมีให้เลือกรุ่น
หรือ คลิกลิ้งนี้ http://www2.gibson.com/Products/Acoustic-
Instruments.aspx

=========================================

ถ้าใส่สายขนาดใหญ่เกินผู้ผลิตแจ้ง
อาจจะปัญหาเรื่อง..............
1. bridge ยก
2. ไม้หน้ายก/ท้องป่อง เป็นต้น

ส่วนเรื่องคอหัก.......ไม่ต้องห่วง เพราะก่อนที่คอจะหัก มันจะต้องผ่านเรื่อง 1 กับ 2!!  ที่ผมบอกไปก่อน!!
ขอบคุณน้า pomguitar มากครับผมก็กังวลกับเรื่องนี้เหมือนกันครับน้าทั้งข้อ1และข้อ2ครับ
ทำไมถึงอยากใส่ 13ครับ ???
อยากทดลองครับน้าmai_911 ว่าถ้าใส่เบอร์.13 แล้วจะได้เสียงแตกต่างจากสายเดิมมากน้อยแค่ไหนครับ.
น้าครับแล้วสายเบอร์.13นี่เหมาะสำหรับกีต้าร์ประเภทไหนครับ
ถ้าเป็นกีตาร์ที่เอาไว้เล่นจริงๆ ไม่ห่วงเรื่องที่ว่าราคาจะตกเพราะมีตำหนิที่bridgeแล้วล่ะก็ โมได้ครับ
Googleดูคำว่า JDL bridge doctor
มาร์ตินD28ของผมก็ติดอยู่อัน ต้องติดเพราะไม่กล้าใส่เบอร์13กับกีตาร์วินเทจโดยไม่มีตัวช่วย(ปี74) ถ้ากลัวว่าจะทำให้เสียราคา แนะนำให้ช่างเปลี่ยนบริดจ์แล้วเก็บตัวoriginalไว้ พอจะขายต่อค่อยเปลี่ยนกลับไปใส่อันเดิม(อันนี้ผมทำอยู่) มันใช้หลักคานงัด-คานดีดโดยมีไม้แท่งไปค้ำกับrear blockตรงตูดกีตาร์แล้วงัดกับบริดจ์ด้านในไว้ครับ จะว่าไปทำเองไว้ใช้ก็ไม่ยากถ้ารู้หลักการแล้ว แต่ห้ามทำขายเพราะอุปกรณ์นี้ถูกจดลิขสิทธิ์และถูก Larriveซื้อไปเป็นอุปกรณ์ติดลงบนกีตาร์รุ่นใหม่ๆแล้วครับ(ไม่แน่ใจว่าLowdenด้วยรึเปล่า??) ซื้อในebayก็$25upแล้วแต่ชนิดของบริดจ์(มีหลายเวอร์ชั่นครับ) หากยังสงสัยเรื่องการติดตั้ง youtubeมีตัวอย่างครับ

ขอบคุณน้าguitar_importมากครับ คืออยากให้กีต้าร์อยู่สภาพเดิมๆครับ. คือผมแค่มีความคิดว่าถ้าใส่สายเบอร์13
แล้วน่าจะทำให้กีต้าร์เสียงกระหึ่มมากขึ้น :)

chinana

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 23:24:28 »
น้าๆคิดว่าสายกีต้าร์ยี่ห้อไหนเหมาะ gibson ที่b/s. เป็น mapleบ้างครับ

กฤษณ์

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 23:47:48 »
Gibson ผมยังไม่เคยเห็นรุ่นไหนที่ใส่สายเบอร์ .013" ใด้เลยครับ สาย medium gauge มีแรงดึงมากกว่า light gauge เกือบ 12 กิโลครับ

สายที่เหมาะกับ Gibson น่าจะเป็นยี่ห้อ Gibson มั้งครับ

chinana

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 23:56:01 »
Gibson ผมยังไม่เคยเห็นรุ่นไหนที่ใส่สายเบอร์ .013" ใด้เลยครับ สาย medium gauge มีแรงดึงมากกว่า light gauge เกือบ 12 กิโลครับ

สายที่เหมาะกับ Gibson น่าจะเป็นยี่ห้อ Gibson มั้งครับ
ขอบคุณครับพี่กฤษณ์

gengnid

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 01:13:17 »
0.13 ถึง 0.56 หรือ 0.12 ถึง 56 สายสี่ห้าหก จะใหญ่กว่าชุด 0.12 ปรกติ
ผมขอแสดงข้อคิด และเหตุผลจริงๆที่แตกต่างหน่อยครับ ซึ่งเคยปรึกษา ช่างสร้างกีต้าที่มีชื่อเสียงมาแล้ว เพราะเคยสงสัยจนได้ลองเองมาแล้ว
กีต้า ที่มีช่วง สเกลสั้นเช่น กิ๊ปสัน เจ 35 เจ 45 มีสเกล 24.3/4 นิ้ว
 หรือ ทรง 000-28 สไตล์ มาร์ติน มี 24.9 ส่วนทรง OM จะเป็นสเกลยาวครับ 25.4
แรงตึงจะน้อยกว่ามากๆครับ
พวกยี่ห้อเทเลอย์ มีถึง 25.4 และพวก ทรงเดรชน้อตก็ใกล้เคียงกัน พวกบลูแกรซ ครันทรี่ สไตลการเล่น
ต้องการการตึงสายมากๆ ดีดสะบัดแรงๆ เสียงต้องทุ่มและดัง นั้นคือที่มาครับ
ด้วยเหตุนี้ ช่างจึงบอกสายชุด 0.13 นำไปใส่ได้ ผมก็ลองด้วยเหตุผลที่มีเหตุผล
มันเป็นสิ่งที่ค่อนข้างแปลก เมื่อลองใส่และเล่นที่กีต้า ทรง000-28 มันให้เสียงที่ดังมากทุ่มออกมาก  และยังนุ่มมืออยู่ ไม่รู้สึกตึงเลยครับ
น้าๆไม่ต้องทำตามผมก็ได้ครับ เพราะ เป็นความชอบส่วนตัว ผมไม่ได้ฟันธงว่าเสียงดีกว่า
แต่ผมกำลังบอกถึงข้อดีที่แตกต่างครับผม น้าๆก็เลือกเอาครับ
สายผมนั้นเป็น 80/20 bronze จึงออกสดใส bright ครับ
คิดว่าถ้าเป็น phorphor bronzeอาจจะออกอีกโทนนึง
ขอบคุณครับ

chinana

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 01:27:15 »
0.13 ถึง 0.56 หรือ 0.12 ถึง 56 สายสี่ห้าหก จะใหญ่กว่าชุด 0.12 ปรกติ
ผมขอแสดงข้อคิด และเหตุผลจริงๆที่แตกต่างหน่อยครับ ซึ่งเคยปรึกษา ช่างสร้างกีต้าที่มีชื่อเสียงมาแล้ว เพราะเคยสงสัยจนได้ลองเองมาแล้ว
กีต้า ที่มีช่วง สเกลสั้นเช่น กิ๊ปสัน เจ 35 เจ 45 มีสเกล 24.3/4 นิ้ว
 หรือ ทรง 000-28 สไตล์ มาร์ติน มี 24.9 ส่วนทรง OM จะเป็นสเกลยาวครับ 25.4
แรงตึงจะน้อยกว่ามากๆครับ
พวกยี่ห้อเทเลอย์ มีถึง 25.4 และพวก ทรงเดรชน้อตก็ใกล้เคียงกัน พวกบลูแกรซ ครันทรี่ สไตลการเล่น
ต้องการการตึงสายมากๆ ดีดสะบัดแรงๆ เสียงต้องทุ่มและดัง นั้นคือที่มาครับ
ด้วยเหตุนี้ ช่างจึงบอกสายชุด 0.13 นำไปใส่ได้ ผมก็ลองด้วยเหตุผลที่มีเหตุผล
มันเป็นสิ่งที่ค่อนข้างแปลก เมื่อลองใส่และเล่นที่กีต้า ทรง000-28 มันให้เสียงที่ดังมากทุ่มออกมาก  และยังนุ่มมืออยู่ ไม่รู้สึกตึงเลยครับ
น้าๆไม่ต้องทำตามผมก็ได้ครับ เพราะ เป็นความชอบส่วนตัว ผมไม่ได้ฟันธงว่าเสียงดีกว่า
แต่ผมกำลังบอกถึงข้อดีที่แตกต่างครับผม น้าๆก็เลือกเอาครับ
สายผมนั้นเป็น 80/20 bronze จึงออกสดใส bright ครับ
คิดว่าถ้าเป็น phorphor bronzeอาจจะออกอีกโทนนึง
ขอบคุณครับ

ขอบคุณน้าgengnid มากครับ. ที่เข้ามาแชร์ความรู้กัน :)

gengnid

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 01:33:59 »
ขอพิมเพิ่มนิดกลัวสับสนครับ  :o
สรุปว่า กิ๊ปสัน และทรง 000-28 ใส่สาย 0.13ได้ตามเหตุผลดังกล่าว
ส่วน
ทรง เดรชน้อต ครันทรี่อเมริกา เขาก็ใส่ 0.13 แต่จะตึงมากนะครับ
หรือ ยี่ห้อ เทเลอย์ หรือ ทรง โอเอ็ม สไตล์ มาร์ติน ผมเคยลองแล้วใส่แล้วเล่นยากมาก
0.12 ดีกว่า

gengnid

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 01:53:59 »
http://vimeo.com/m/32040105

ช่างมดให้ความรู้

chinana

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 04:57:11 »
http://vimeo.com/m/32040105

ช่างมดให้ความรู้
ขอบคุณอีกครั้งครับน้า gengnid  :)

กฤษณ์

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 16:07:29 »
เรื่องแรงดึงของสายกีตาร์

เรื่อง Tension ของสายกีตาร์นี่เป็นเรื่องสำคัญสำหรับบ้านเราที่มีอากาศชื้นเกือบทั้งปี กีตาร์ solid top นั้นตอนออกมาจากโรงงานไม้หน้าจะโค้งเพียงเล็กน้อยตามมาตรฐานของผู้ผลิต พอมาอยู่ในอากาศชื้นไม้หน้ามันก็จะขยายตัวออกทางด้านข้างเพราะมันดูดน้ำในอากาศเข้าไป เมื่อไม้หน้าขยายตัวแต่ขยายไม่ใด้เพราะติดกรอบไม้ข้างมันก็ต้องโก่งขึ้นครับ ในขณะเดียวกัน bridge ก็ยังโดนแรงดึงของสายที่ทำให้ไม้หน้าโก่งเพิ่มขึ้นไปอีก ถ้าไม่สนใจเรื่องความชื้นเลยและใช้สายเบอร์ใหญ่มากก็มีโอกาสที่กีตาร์จะท้องป่อง คอยก หรือ bridge ยกครับ

แรงดึงหรือ tension ของสายกีตาร์โปร่งที่ bridge ต้องรับนั้นขึ้นอยู่กับปัจจัย 4 อย่างครับ

1.   String gauge หรือขนาดของสาย
2.   String type ชนิดของสาย
3.   Pitch การตั้งสาย ถ้าตั้งแบบมาตรฐานคือ E-E
4.   Scale length ระยะห่างจาก nut ถึง saddle

โดยมีสมการในการคำนวณแรงดึงดังนี้ครับ

สมการข้างบนนั้นค่อนข้างจะยุ่งยากแต่ไม่ต้องไปสนใจหรอกครับเพราะเดี๋ยวผมจะคำนวณมาให้

เรื่องแรกที่หลายคนไม่ทราบเพราะไม่มีผุ้ผลิตรายไหนบอกก็คือเรื่องนี้อย่างชัดเจนก็คือสายกีตาร์โปร่งนั้นมีหลายชนิดอาทิเข่น 80/20, Phosphor bronze, Silk& Steel เป็นต้น สายแต่ละชนิดที่ขนาดเดียวกันมีแรงดึงไม่เท่ากันนะครับ ดูจาก chart ด้านล่างใด้ครับ

ในบ้านเราผมเห็นคนใช้สาย PB กันเป็นส่วนใหญ่ทั้งๆที่ผู้ผลิตหลายรายอย่าง Taylor เขาใส่สาย 80/20 มาจากโรงงาน ถ้าคุณเล่นแล้วรู้สึกเจ็บนิ้วก็ลองเปลี่ยนไปใช้สาย 80/20 ดูครับเพราะแรงดึงมันน้อยกว่า ส่วนสาย Silk and Steel นั้นเขาใช้ไยไหมมาทำไส้จึงมีแรงดึงต่ำมากเหมาะสำหรับกีตาร์เก่าๆครับ

เคยเห็นมีคนถามเรื่องการตั้งสาย Eb ว่าจะลดแรงดึงไปเยอะไหม ผมเลยคำนวณและสรุปไว้ให้ใน chart ข้างล่างครับ

...กีตาร์ใส่สายเบอร์ 12 ตั้ง Eb มีแรงดึงน้อยกว่าใส่สายเบอร์ 11 ตั้ง E
...กีตาร์เสกลสั้นใส่สายเบอร์ 12 มีแรงดึงของสายมากกว่ากีตาร์เสกลยาวใส่สายเบอร์ 11 นิดเดียว
...  Taylor GS Mini ใส่สายเบอร์ 12 มีแรงดึงไกล้เคียงกับกีตาร์ปกติที่ใส่สายเบอร์ 10

ผมสะสมกีตาร์มาสี่สิบกว่าปีตั้งแต่ Internet และ Google ยังไม่เกิด สมัยก่อนนั้นข้อมูลหายากหรือหาไม่ใด้ครับ บางครั้งต้องรอจนกีตาร์พังก่อนแล้วถึงจะมารู้ทีหลังว่าพังเพราะอะไร เดี๋ยวนี้กีตาร์ของผมใส่สายเบอร์เดียวกับที่โรงงานเขาใส่มาทุกตัว เวลาเก็บไม่เคยผ่อนสายและรับรองใด้ว่าไม่มีอาการท้องป่องแม้แต่ตัวเดียว

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 16:38:43 »
จาก chart ที่พี่ กฤษณ์ ให้ไว้ อยากรู้ ว่า ใส่ เบอร์ 13 แล้ว tension เป็นเท่า ไร ลองค่า tension แต่ ละสาย มารวม กัน นั่นคือ ค่า ของแรงที่ ดึง bridge ไว้ ตลอด แล้ว ลองเอา ค่า tension ในเบอร์ 12 มารวม เทียบกันดูครับ ว่า ต่างกันเพียงใด
Line id: 081-8718003

warshake

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 03:21:48 »
ขอบคุณคร้าบ

chaiyotkong

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 09:05:03 »
สุดยอดความรู้ครับน้ากฤษณ์

k.pol

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 09:32:34 »
สายเบอร์ 13 เขาเอาไว้ใส่กีตาร์โปร่งที่ใช้เล่นกับวงดนตรีร๊อคเพราะมันจะได้เสียงที่ดังพอสู้กับเครื่องดนตรีต่างๆในวงได้ ส่วนกีตาร์โปร่งที่ใช้เล่นอยู่ที่บ้านไม่ว่ายี่ห้ออะไรก็ตามเล่นในห้องเงียบๆเบอร์ 10,11 ก็พอแล้วครับ OK.นะ

chung2009

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 11:32:29 »
ไหนๆก็เรื่องสายแล้ว
ขอสอบถามอยากใส่สายเบอร์ 12 เพราะเบสเพิ่มขึ้นอีกหน่อย
มีเพื่อนแนะนำ ให้ทดสายโดยใส่สาย 5 6 เบอร์ 12 ที่เหลือใส่เบอร์ 11 เหมือนเดิม
สูตรนี้ใช้ได้ไหมครับ