Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: งานเข้า งานงอก ครับน้า ๆ เนื่องจากพา ผบ. ไปลองกีตาร์ด้วย  (อ่าน 7892 ครั้ง)

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
ลองเอาคาถานี้ไปใช้ดูครับ ผมยังไม่เคยลองนะ อิ อิ

แต่ผมว่ายังไงก็ไม่จบครับ

ชิวิตที่รู้กันครับอาจารย์ถ้ายังใช้กิเลศในการเลือกกีต้าร์อยู่ อิอิอิ  ผมเคยมีความคิดว่ามีกีต้าร์

ซักสามตัวคงพอ ตัวดีๆตัวนึง ตัวซ้อมตัวนึง ตัวที่พกติดรถใด้ตัวนึงจบแน่ๆ สรุปว่าทุกวันนี้ก็ยังไม่

จบ   แต่ดีหน่อยที่ซื้อน้อยลงเพราะบ.จี๊ครับ 555+
noomxman

Gu_AiR

• บุคคลทั่วไป
ลองเอาคาถานี้ไปใช้ดูครับ ผมยังไม่เคยลองนะ อิ อิ

แต่ผมว่ายังไงก็ไม่จบครับ
อั๊ยย่ะ คาถาดี แต่บางคาถาก็ไม่ไหว แล้ว ยาก เกินกำลัง

Gu_AiR

D1GTรุ่นใหม่บอดี้ไม้แท้ทั้งตัว ไม้sapele...อะไรนี่แหละสะกดไม่เถิก เป็นไม้ในตระกูลเดียวกับมาฮอกกานี่แต่sheโตในแอฟริกา(เขาว่างั้น)ทั้งข้างและหลัง ส่วนtopเป็นspruceเกรดต่ำ(มาตินเกรดไม้จากลวดลายความสวยงามเป็นหลัก ไม่ได้เกรดไม้ตามคุณภาพเสียงของไม้และความแข็งเเรง) ถ้าผบ.ชอบโทนrosewoodหล่อนอาจมีเคืองเพราะเจ้านี่เสียงพุ่งไม่อุ่น ส่วนคอทำจากไม้อัดสังเคราะห์ผสมrasinหนา30ชั้นโดยประมาณ ผลิตจากโรงงานในรัฐVermont (จำชื่อบริษัทไม่ได้ ขึ้นต้นด้วยตัวVนี่แหละ) จากการทดสอบพบว่าแข็งแรงกว่าไม้แท้25% ทนชื้นทนการบิ่นและการเกิดร่องรอยจากการใช้งานปกติมากกว่าไม้แท้ แต่!!!หนักโคดๆเมื่อเทียบกะมาฮอกฯ แถมลายไม้ยังน่าเกลียดดูไม่เป็นธรรมชาติเหมือนเอาไม้อัดถูกๆมาทำ(ทั้งที่ความจริงแล้วอาจจะแพงกว่ามาฮอกกานี่แท้ด้วยซ้ำไป) บอร์ดกะบริดจ์เป็นrosewood...โครงสร้างทุกอย่างก็อปD16-GTตั้งแต่หัวจรดTeenแบบแทบจะเป็นฝาแฝดกันมาเลย จะว่าเป็นตัวถูกของD16-GTก็ว่าได้ ถ้าคุณรับได้กับคอไม้อัดHPLอันหนักอึ้ง+ลายอันน่าเกลียดเหมือนของถูกๆ+SPRUCE TOPที่ไม่สวย(ไม่เกี่ยวกะคุณภาพเสียงหรือความแข็งเเรงอะไรนะครับ...แค่ลายไม่สวยครับ) เเละที่สำคัญที่สุด ชอบแนวเสียงของมาฮอกกานี่แล้วล่ะก็ รุ่นนี้ผมให้3ผ่านครับ(ตัดใจจากนางซะถ้าชอบเสียงอิ่มๆของRosewood)
ขอบคุณมากครับน้า กระจ่างแจ้งเลยครับ
จริง ๆ แล้ว ผมก็เกือบจะได้ สาวแคนาดามาครอบครองแล้วล่ะครับ
หลังจากลอง ก็ออกมาเดินซื้อของ คุยกับผบ. เรื่อยเปื่อย
ผบ.ถามว่า ถ้าชอบก็จัดเลย เพราะ เค้าชอบ
เลยเดินกลับไปเพื่อสู่ขอ แต่โชคชะตาเล่นตลกครับ ไม่รู้มีหนุ่มที่ไหนมาตัดหน้าคว้าสาวแคนาดาไปครอบครองซะแล้ว
ในเวลาไม่ถึง 1 ชั่วโมงเลยมั๊งครับ เลยเดินคอตกออกจากร้านไป

Gu_AiR

พามา ฮันนีมูน ที่มวกเหล็ก ด้วยสิครับ
เสียดายครับ อยากไปขอวิชามากเลย
แต่เดือนนี้ คิว แน่นเอี๊ยดเลยครับ

5150ed

• member
สาวแคนาดา กับ สาวอเมริกา สองสาวนี้มีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันอย่างไร ผมไม่แน่ใจ
แต่สาวข้างกายคุณสุดยอดครับ ^^

ผมแอบเชียร์สาวแคนดาครับ พึ่งได้ลูกพี่ลูกน้องเธอมา เสียงดีมากๆครับ (Simon & Patrick)

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
มาเชียร์ seagull maritime sws rosewood ครับ........

yuth_pu_rx

• member
มาเชียร์ D45V ครับ อิ อิ ดีใจแทนน้าต่อ

Gu_AiR

สาวแคนาดา กับ สาวอเมริกา สองสาวนี้มีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันอย่างไร ผมไม่แน่ใจ
แต่สาวข้างกายคุณสุดยอดครับ ^^

ผมแอบเชียร์สาวแคนดาครับ พึ่งได้ลูกพี่ลูกน้องเธอมา เสียงดีมากๆครับ (Simon & Patrick)
ตอนแรกก็กะ จะสู่ขอ S&P เหมือนกันครับ
แต่ All Solid ค่าตัวเธอไปไกลเกินเอื้อม

Gu_AiR

มาเชียร์ seagull maritime sws rosewood ครับ........

ขอบคุณครับน้า คาดว่า สาวแคนาดา จะได้ครองใจผม
แต่ยังไง ขอไปลูบคลำ สาว อเมริกาก่อนครับ อิ อิ

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
มาเชียร์ D45V ครับ อิ อิ ดีใจแทนน้าต่อ

กินมาม่าอีกหลายเดือนเลยครับอาจารย์......

nhoy

• member
จากกระทู้นี้ http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=35444.0
ก็ได้ไปลองมาแล้ว โดยที่พา ผบ. ไปด้วย เราก็ลองไปตามที่ตั้งใจไปดู
แต่อยู่ ดี ดี ท่าน ผบ.  ก็ถามว่าตัวนี้ที่กำลังลองอยู่ Seagull  Coastline Spruce (S6+ Spruce)
ต่างกับ ตัวนั้น seagull sws rosewood ที่แขวนอยู่ยังไง
ก็อธิบายไป ไม้ทั้งตัว กับ ไม้หน้า เสียงมันก็ต่างกันนะ
คุณเธอก็เลยบอกลองเล่นให้ฟังหน่อย ผมก็จำคอร์ดอะไรไม่ได้ซะด้วยเพราะไม่ได้เล่นนานมาก
ก็เลยให้น้องพนักงานลองเล่นให้ฟังเพื่อเปรียบเทียบดู น้องพนักงานก็จัดเต็ม ฟิงเกอร์สไตล์
ได้เรื่องเลยครับ ผบ. ผมหูเทพ มาก ฟังแล้วติดใจ seagull sws rosewood ก็เลยถามว่าซื้อตัวเดียวแล้วจบไหม
โอกาสมาเยี่ยงนี้ผมไม่พลาดครับ ตอบไปอย่างเสียงหวาน ๆ ว่า "จบแน่นอนครับที่รัก" แล้วเธอก็ตอบ สั้น ๆ ว่า "อืม"
สรุปได้รับอนุมัติงบประมาณเพิ่ม เป็น 30,000.- แต่ไอ้ผมมันก็เป็นนักฉวยโอกาสซะด้วย
เลยไปส่อง ๆ  Martin ในงบประมาณนี้ เห็นว่า มี All Solid ในราคาประมาณ 34,000.-
คือ Martin D1GT ก็เลยอยากจะขอรบกวนน้า ๆ อีกสักครั้งครับ
ว่าระหว่าง สาวแคนาดา กับ สาวอเมริกา สองสาวนี้มีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันอย่างไรครับ
และคุ้มค่าพอไหมที่จะเพิ่มเงิน เพื่อเปลื่ยนใจ จากสาวแคนาดา seagull sws rosewood
ไปสู่ขอ สาวอเมริกา Martin D1GT
ขอบพระคุณครับล่วงหน้าครับน้า ๆ
ผมดีใจกับน้า Gu_AiR ด้วยครับ ที่จะได้กีต้าร์ และที่สำคัญที่สุดมีภรรยาที่รู้ใจครับ
สำหรับ Seagull SWS Rosewood กับ Martin D1GT นั้น ดีที่สุดคือต้องไปลองเลือกลองเล่นดูด้วยตัวเองครับ
ถ้าชอบแบรนด์ก็เลือก Martin แต่การเริ่มต้นที่ D1 นั้น ผมค่อนข้างแน่ใจว่าคงไม่หยุดแน่ครับ
ดูอย่างน้าต่อ.....ซิครับ มี HD-28 อยู่คู่กายมานาน ยังต้องเปลี่ยนเป็น D-45V เลยครับ ;D ;D ;D (ขออนุญาตแซวน้าต่อ.....นะครับ ;D ;D ;D)

XRAY

• member
  • Bossy เปลี่ยนชื่อเป็น XRAY นะครับ
สงสัยต้องพาเมียไปลองกีตาร์บ้างซะแล้ว
ACOUSTIC GUITAR ONLY

tao

• member

กินมาม่าอีกหลายเดือนเลยครับอาจารย์......
Tf 805 ถ้ามันเกะกะก็ส่งมาทางนี้ได้นะจ๊ะ............

Dog Never Lie

• member
สาวอเมริกาหากว่าเป็นเบอร์นี้ผมเฉยๆนะครับ สามหมื่นกว่ามีตัวเลือกอีกเยอะครับ
ส่วนสาวแคนาดาตัวนี้ผมยอมใจเธอครับ มีกับเค้าอยู่ตัวหนึ่งเหมือนกันครับ
หวานใสกับค่าตัวไม่เกินสามหมื่นบาท

ส่วนมาร์ตินแนะนำว่าให้เล่นเบอร์สัก 28 น่าจะดีกว่าแต่หากว่าไปไม่ถึงแวะที่
สาวแคนาดาก่อนครับ
It's my...

Gu_AiR

จากกระทู้นี้ http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=35444.0
ก็ได้ไปลองมาแล้ว โดยที่พา ผบ. ไปด้วย เราก็ลองไปตามที่ตั้งใจไปดู
แต่อยู่ ดี ดี ท่าน ผบ.  ก็ถามว่าตัวนี้ที่กำลังลองอยู่ Seagull  Coastline Spruce (S6+ Spruce)
ต่างกับ ตัวนั้น seagull sws rosewood ที่แขวนอยู่ยังไง
ก็อธิบายไป ไม้ทั้งตัว กับ ไม้หน้า เสียงมันก็ต่างกันนะ
คุณเธอก็เลยบอกลองเล่นให้ฟังหน่อย ผมก็จำคอร์ดอะไรไม่ได้ซะด้วยเพราะไม่ได้เล่นนานมาก
ก็เลยให้น้องพนักงานลองเล่นให้ฟังเพื่อเปรียบเทียบดู น้องพนักงานก็จัดเต็ม ฟิงเกอร์สไตล์
ได้เรื่องเลยครับ ผบ. ผมหูเทพ มาก ฟังแล้วติดใจ seagull sws rosewood ก็เลยถามว่าซื้อตัวเดียวแล้วจบไหม
โอกาสมาเยี่ยงนี้ผมไม่พลาดครับ ตอบไปอย่างเสียงหวาน ๆ ว่า "จบแน่นอนครับที่รัก" แล้วเธอก็ตอบ สั้น ๆ ว่า "อืม"
สรุปได้รับอนุมัติงบประมาณเพิ่ม เป็น 30,000.- แต่ไอ้ผมมันก็เป็นนักฉวยโอกาสซะด้วย
เลยไปส่อง ๆ  Martin ในงบประมาณนี้ เห็นว่า มี All Solid ในราคาประมาณ 34,000.-
คือ Martin D1GT ก็เลยอยากจะขอรบกวนน้า ๆ อีกสักครั้งครับ
ว่าระหว่าง สาวแคนาดา กับ สาวอเมริกา สองสาวนี้มีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันอย่างไรครับ
และคุ้มค่าพอไหมที่จะเพิ่มเงิน เพื่อเปลื่ยนใจ จากสาวแคนาดา seagull sws rosewood
ไปสู่ขอ สาวอเมริกา Martin D1GT
ขอบพระคุณครับล่วงหน้าครับน้า ๆ
ผมดีใจกับน้า Gu_AiR ด้วยครับ ที่จะได้กีต้าร์ และที่สำคัญที่สุดมีภรรยาที่รู้ใจครับ
สำหรับ Seagull SWS Rosewood กับ Martin D1GT นั้น ดีที่สุดคือต้องไปลองเลือกลองเล่นดูด้วยตัวเองครับ
ถ้าชอบแบรนด์ก็เลือก Martin แต่การเริ่มต้นที่ D1 นั้น ผมค่อนข้างแน่ใจว่าคงไม่หยุดแน่ครับ
ดูอย่างน้าต่อ.....ซิครับ มี HD-28 อยู่คู่กายมานาน ยังต้องเปลี่ยนเป็น D-45V เลยครับ ;D ;D ;D (ขออนุญาตแซวน้าต่อ.....นะครับ ;D ;D ;D)
ไปลองมาแล้วครับ สาวอเมริกา ไม่ถูกจริตผมเลย
ที่สำคัญกลัวไม่จบตามน้า ๆ ว่า D1GT นี่มันนางงามตำบล
ยังมี นางงามรัฐ มิส USA ให้เกิดกิเลสอีกมากมาย
เลือกนางงามแคนาดาดีกว่า ตอนนี้กำลังรอฤกษ์ไปสู่ขอครับ

Gu_AiR

สงสัยต้องพาเมียไปลองกีตาร์บ้างซะแล้ว
ลองดูครับน้า เผื่อโชคดีเหมือนผม แต่ถ้าตรงข้ามอย่าโทษผมนะ อิ อิ

Gu_AiR

สาวอเมริกาหากว่าเป็นเบอร์นี้ผมเฉยๆนะครับ สามหมื่นกว่ามีตัวเลือกอีกเยอะครับ
ส่วนสาวแคนาดาตัวนี้ผมยอมใจเธอครับ มีกับเค้าอยู่ตัวหนึ่งเหมือนกันครับ
หวานใสกับค่าตัวไม่เกินสามหมื่นบาท

ส่วนมาร์ตินแนะนำว่าให้เล่นเบอร์สัก 28 น่าจะดีกว่าแต่หากว่าไปไม่ถึงแวะที่
สาวแคนาดาก่อนครับ
วันนี้ที่ไปลองมาก็ แอบไปส่อง เบอร์ 28 ในตู้มาแล้วครับ
แต่ไม่กล้าขอลอง กลัวอดใจไม่ไหวครับ

Gu_AiR

วันนี้ ผบ.รู้ว่าไปลองกีตาร์มา กลับมาถึงบ้านบอกอุตสาห์รอฟัง
นึกว่าจัดมาแล้ว และที่สำคัญมีมุขใหม่มาครับ
คุณเธอบอกว่ากีตาร์ราคาสามหมื่น แต่ถ้าปีนึงผม เล่นวัน สองสามเพลง
ก็ตกแค่วันละร้อยเอง ปีนึงก็คืนทุนแล้ว
โอวววววว อยากจะสวนกลับไปว่างั้นขอสัก สามปีคืนทุนได้ป่ะจ๊ะทีรัก
แต่ไม่กล้า กลัวอด 55555  ;D

guitar_import

• member
D-1GTก็ไม่ได้ย่ำแย่อะไรนะครับ(หรือเม้นผมก่อนหน้านี้มันฟังดูแย่หว่า?) ผมว่าเสียงไม่แห้งเหมือนd15นะครับเมื่อเทียบตัวๆ ออกแนวกลางๆระหว่างโรสกับฮอกเสียมากกว่า d-1, d16เหมาะกับเป็นกีตาร์ในวงเหล้าเป็นที่สุดเพราะเสียงพุ่งคมชัดมากๆราวกับว่ามันถูกสร้างมาเพื่อการนี้(เมาแล้วฟังเสียงrosewoodมันได้ยินไม่ชัดอ่ะครับ) อีกทั้งราคาไม่แพงเป็นมาตินที่จับต้องได้ถึงพังไปก็ไม่เสียดายมาก ราคานี้ได้All solid bodyผมว่าถูกครับ ถ้าเปรียบกับสาวงามแล้ว.ผมว่านางงามตำบลคงไม่ใช่ น่าจะเป็นสาวทั่วๆไปหน้าบ้านๆแต่ขยันทำมาหากินมากกว่าเพราะเป็นกีตาร์ที่เสียงดีและทนไม้ทนมือพอสมควร ผมเองก็เพิ่งซื้อD16-GTมาเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว($600)มาแทนตัวเก่าที่เหยียบพังไปเนื่องจากเสียการทรงตัวระหว่างเดินไปเข้าห้องน้ำครับ(เมาแล้วเดินซุ่มซ่าม) ผมว่ากีตาร์เสียงพุ่งกับวงเหล้านี่มันขาดกันไม่ได้จริงๆ เอ้ากรึ๊บบบบ...

Gu_AiR

ตอนนี้ มี สาวยุ่น S.Yairi  YD-108 All Solid Made in Japan ของน้า folkbeach มาให้ลังเลแล้วครับ
เบื่อตัวเองจริง ที่หลายใจ ยังไม่ได้ กีตาร์ คู่กายซักที  :-\