Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Crafter GAE-18 ถ้าเทียบกับยี่ห้ออื่นๆมีรุ่นไหนสูสีบ้างครับ  (อ่าน 17471 ครั้ง)

nhoy

• member
Gae 18 ของผมรู้สึกว่าเบสมาน้อยจัง ตอนนี้ใช้สาย d'ad ไม่เคลือบเบอร์ 11 อยู่ ไม่รู้ว่าถ้าเปลี่ยนไปใช้ Exe 16 เบอร์ 12 จะช่วยให้เบสมาเยอะขึ้นไหมครับ
เรียนน้า dear2006   GAE นั้นออกแบบไว้ค่อนข้างเน้นสำหรับการเล่นในแนวฟิงเกอร์สไตล์ครับ ดังนั้นจะให้ความสดใส ชัดเจน เบสก็จะมีในระดับที่พอคาร ไม่มากจนเกินไปครับ  ผมว่าถ้าต้องการเน้นเบสที่มากกว่านี้คงต้องเป็นรุ่น JE ครับ  แต่อย่างไรก็ตามรุ่น GAE นั้นทางคราฟเตอร์ก็แนะนำให้ใช้สาย EXP เบอร์ 12 เพียงแต่ว่าถ้าท่านใดอยากให้เล่นสบายมือขึ้นก็อาจใช้เป็นเบอร์ 11 แทนครับ

ขอบคุณครับน้าหน่อย พอดีคราฟเตอร์ตัวนี้ผมรับมือ 2 มาจากน้าท่านหนึ่ง ตอนรับมาน้าแกใส่สายเบอร์ 11 มา ซึ่งผมก็ไม่ทราบว่ามันควรจะใส่เบอร์ 12 ตอนผมเปลี่ยนสายจึงได้เปลี่ยนเป็นเบอร์ 11 เหมือนเดิม ก็เลยยังไม่เคยสัมผัสเสียงตอนใส่เบอร์ 12 แบบชัดๆเลยครับ (เคยแต่ตอนไปลองที่ร้านก็แปลกใจอยู่ว่าทำไมตอนลองที่ร้านมัน ok กว่านี้) แต่วันนี้จะไปจัด Exp 16 มาใส่แล้วล่ะครับ คิดว่าน่าจะโอเคขึ้นครับ ^^

ปล. ถ้าจะให้เปลี่ยนไปใช้ JE เพื่อแลกกับเบส ผมก็คงไม่เอาอีก เพราะไม่ชอบทรง ผมหลงรักทรง GA มากเลยครับ อันที่จริงเท่าที่มีก็พอใจ แต่แค่ตะขิดใจว่ามันยังไม่เต็มที่เท่านั้นเอง หลังจากวันนี้ได้เบอร์ 12 มาใส่ ได้แค่ไหนก็แค่นั้นแล้วครับ พอใจมากๆๆ แล้ว ^^
ครับ น้า [D][E]@[R]2006   โดยส่วนตัวของผมเองแล้วก็ชอบทรง GAE มากกว่าครับ  

เรียบร้อยแล้วครับน้าหน่อย เปลี่ยนเป็นสาย D'ad Exp16 เรียบร้อย พร้อมกับเอาแผ่นรองใต้ซัดเดิ้ลออกอีก 1 แผ่น (ตอนนี้ไม่เหลือแผ่นรองแล้ว) แอ็คชั่นวัดได้ 3 mm เฟรท 12 ต่ำกำลังดีเล่นง่าย
การเปลี่ยนแปลงที่เกิดขึ้น คือ เบสออกเยอะกว่าเดิม เป็นที่น่าพอใจมาก เสียงแน่น ตีคอร์ด กระหึ่ม กังวานมาก เสียงโดยรวมดังขึ้นจนผมต้องปิดหน้าต่างเล่น กลัวห้องข้างๆ ด่าเอา ^^

มีเรื่องจะเล่า และอยากจะฝากน้าๆ ด้วยครับ เรื่องเกี่ยวกับการคิดไปเองว่ากีต้าร์ตัวเองทำไมมันอย่างนั้น อย่างนี้

เมื่อวานไปซื้อสายที่นครหลวงสาขาพาราก้อนครับ พอซื้อเสร็จ ก็ขอเจ๊เค้าลองกีต้าร์ ตอนแรกจะลอง EG460 แต่ของหมด
เหลือแต่ ED ถ้าจำไม่ผิดเป็น ED25sc เพราะเป็นทรง D พอลองเสร็จแว๊บแรกที่รู้สึก เห้ย เสียงดีโคตร....จับถนัด เล่นง่ายจัง แอ็คชั่นพอดีเลย
ความรู้สึกจิตตกเข้าจู่โจมจิตใจ ระหว่างทางกลับบ้านนั่งงุ่นง่านกับตัวเอง ว่าจะขายคราฟเตอร์ Gae 18 n เปลี่ยนไปเล่น Takamine Ed ซีรี่ส์

แต่พอกลับถึงบ้าน สิ่งที่แว๊บเข้ามาอีกรอบก็คือ ความรู้สึกแตกต่างของสภาพแวดล้อม ในห้อง และที่ร้านครับ ทันทีที่รู้สึกถึงความแตกต่างข้อนี้
ผมรีบปิดหน้าต่าง ปิดทีวี ปิดพัดลม ปิดทุกอย่างที่ทำให้เกิดเสียง แล้วจับกีต้าร์ตัวเองมาลองอีกครั้ง อ่า.....ใช่แล้ว สิ่งนี้เองที่ทำให้เรารู้สึกว่า
กีต้าร์เราเสียงไม่ได้เรื่อง ไม่กังวาน เสียงเบา สู้เวลาไปลองที่ร้านไม่ได้ เพราะทันทีที่ผมปรับสภาพแวดล้อมของห้องให้ใกล้เคียงกับที่ร้าน โดยการ
ปิดทุกอย่าง ทำห้องให้เงียบที่สุด เสียงกีต้าร์ของผมก็ไม่ได้ด้อยไปกว่า Ed ซีรี่ส์ ตัวที่ลองมาจากร้านสักเท่าไหร่เลยครับ ความรู้สึกอยากเปลี่ยนกีต้าร์ก็หายไปทันที

(ปกติเวลาผมเล่นกีต้า เปิดพัดลม 2 ตัว เสียงหึ่งๆๆ ดังมาก เปิดทีวีดูนังเรยาไปด้วยอีก เปิดหน้าต่าง เสียงรถราวิ่งให้ขวัก มิน่าละเสียงกต้าร์ถึงจมหายไปกับเสียงพวกนี้)

ครับก็เลยอยากจะเล่าให้น้าๆฟัง ว่าเวลาไปลองกีต้าร์ที่ร้าน อย่าติดเอาเองข้างเดียวว่าของที่เรามีอยู่มันไม่ดี มันอย่างโน้น อย่างนี้ บางทีสภาวะแวดล้อมที่แตกต่าง
ก็ทำให้กีต้าร์ดีดี แสดงศักยภาพของมันออกมาได้ไม่เต็มที่ครับ

จบแล้ว ขอบคุณครับ ^^

ปล.สายเบอร์ 12 สาย 6 อ้วนกลม น่ารักดีจังครับ จับทีแทบล้นนิ้ว อิอิ
ยินดีด้วยครับ   GAE-18 เป็นรุ่นยอดนิยมรุ่นหนึ่งของคราฟเตอร์   ภูมิใจได้ครับ

Montra

• member
"ทุกชีวิตดิ้นรนค้นหาแต่จุดหมาย ใจในร่างกายกลับไม่เจอ
ทุกข์ที่เกิดซ้ำเพราะใจนำพร่ำเพ้อ หาหัวใจให้เจอก็เป็น ...สุข."

ดูเรื่องนี้กันยังครับ  ;D

**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
"ทุกชีวิตดิ้นรนค้นหาแต่จุดหมาย ใจในร่างกายกลับไม่เจอ
ทุกข์ที่เกิดซ้ำเพราะใจนำพร่ำเพ้อ หาหัวใจให้เจอก็เป็น ...สุข."

ดูเรื่องนี้กันยังครับ  ;D

ยังเลยครับน้ามนตรา หนังเก่ายังครับ อยากดูมากเลยครับ...
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

Montra

• member
http://www.donung.net/%E0%B8%AB%E0%B8%B1%E0%B8%A7%E0%B9%83%E0%B8%88%E0%B8%A3%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%A7%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%98%E0%B8%AD%20%20Once%20-1630.html

ทาคามิเนะ  พี่แกเล่นจนทะลุ เสียงเปิดโคตะระ  หนังดีมากๆ ด้วยครับ เพลงก็เพราะ
**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
http://www.donung.net/%E0%B8%AB%E0%B8%B1%E0%B8%A7%E0%B9%83%E0%B8%88%E0%B8%A3%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%A7%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%98%E0%B8%AD%20%20Once%20-1630.html

ทาคามิเนะ  พี่แกเล่นจนทะลุ เสียงเปิดโคตะระ  หนังดีมากๆ ด้วยครับ เพลงก็เพราะ

ขอบคุณครับน้ามนตรา สุดยอดเลยครับ ผมชอมากเลย เพลงก็เพราะมาก...
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

kwanbiggun

• member
กีต้าร์ที่ดีสำหรับใตรต่อไครๆ มันอาจไม่ใช่เราก้อได้ บางครั้งใช่ว่าเสียงดีถูกใจเรา  หรือรูปลักษณ์ที่สวย ไม่ได้หมายความว่ามันจะจบตรงนั้น
แต่กีต้าร์ที่ล่ำลือกัน หรือกระแสที่ดีๆ ก้อการันตี ได้ระดับหนึ่งนั้นคือความคุ้มค่า ถ้าความคุ้มค่าไม่ถูกลบด้วย การเอารัดเอาเปรียบเชิงการค้า
กลับมาถึงคำถาม GAE 18N เป็นตัวที่เคยใช้เสียงถูกใจกว่าปัจจุบันที่เล่นอยู่    แต่ก้อไม่ใช่คะแนนรวมที่อยู่ในใจเลยตัดใจขายให้น้องไปครับ
มันไม่ยากเลยที่จะตอบตัวเองว่าใช่หรือเปล่าว ณ วันหนึ่งที่ประสบการณ์และความต้องการสมดูลยกัน กีตาร์ตัวนั้นจะเป็นเพื่อนเราไปอีกนานเท่านาน.