Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Crafter GAE-18 ถ้าเทียบกับยี่ห้ออื่นๆมีรุ่นไหนสูสีบ้างครับ  (อ่าน 17472 ครั้ง)

เคนนี่

• member
รุ่นนี้เหมือนจะฮิตกันนะครับ อยู่เชียงใหม่กลัวหาซื้อไม่ได้

nhoy

• member
ถ้าเป็นคราฟเตอร์ก็มี JE-18 N ที่ราคาเท่ากัน  ส่วนที่ไล่เลี่ยกันก็มีพวกรุ่น BUBINGA ทั้งหลายครับ     เขยิบขึ้นอีกนิดเป็น All Solid ในราคาที่เพิ่มอีก
ไม่มากนักก็เป็นรุ่น TV200 CEQ/NV     แต่ถ้าเพิ่มงบมากๆ ขึ้นไปเลยก็ GLXE-1500 RS หรือ 4000 RS ครับ
ถ้าเป็นยี่ห้ออื่นที่อยู่ในระดับใกล้เคียงกับ GAE-18/N ก็มีหลายยี่ห้อด้วยกัน เช่น Veelah ตัวนี้คุ้มค่ากับราคามากเพียงแต่ของไม่ค่อยจะมีหรือไม่ก็ต้องรอตัวแทนสั่งเข้ามา, ต่อมาก็ทาคามิเนะพวกรุ่น ED ทั้งหลาย, ยามาฮ่า, โอเวชั่น Celebrity  เป็นต้น  แต่ตัวไหนจะถูกใจนั้นต้องลองเล่นด้วยตนเองจะดีที่สุดครับ
ตอนนี้มี Veelah ลงอยู่ในหน้าซื้อ-ขาย เป็น V56 OMCE ซึ่งน่าสนใจมาก  น้า tamnuttaphon ลองดูซิครับ

kiddada

• member
  • aloha my name is new :)
dolce . cort รุ่นท็อปนี่ก็ใฃ่ย่อยน่ะครับ ลองเยอะๆ จะได้มีตัวเลือกเยอะๆครับ
:)จุดพอใจอยู่ที่ไหน เราเท่านั้นที่รู้:)

nai chic

• member
    • www.facebook.com
ผมเองก็ใช้JE-18 Nอยู่นะครับ..เสียงดีใช้ได้..แต่ต้องลองหลายๆรุ่นนะครับผมว่าเพราะเท่าที่ใช้มารู้สึกว่าจะเล่นยากอยู่พอสมควร..แต่เสียงนี่คมมากครับคุ้มค่าแน่นอน..

nhoy

• member
ผมเองก็ใช้JE-18 Nอยู่นะครับ..เสียงดีใช้ได้..แต่ต้องลองหลายๆรุ่นนะครับผมว่าเพราะเท่าที่ใช้มารู้สึกว่าจะเล่นยากอยู่พอสมควร..แต่เสียงนี่คมมากครับคุ้มค่าแน่นอน..
สวัสดีครับน้า nai chic   ยินดีด้วยสำหรับกีต้าร์ดีๆ อย่าง JE-18 N   ที่เล่นยากนี่เพราะเป็นทรง Jumbo หรือว่าทัชชิ่งครับ ถ้าเป็นทัชชิ่งก็ลองปรับดูนะครับ

nai chic

• member
พึ่งได้มาครับน้า nhoy เป็นทรง Jumbo นี่ไม่มีปัญหาเลยครับเพราะผมตัวค่อนข้างใหญ่ครับ แต่ติดที่ผมเองเป็นคนชอบเล่น ovationครับ ซึ่งสายมันนิ่มมือกว่าเยอะพอมาเล่นที่เป็นไม่เลยรู้สึกว่ามันเเข็งมากๆครับ..เล่นได้ไม่ทนแต่เสียงเปล่าๆนี่โอเวอร์ชั่นเทียบไม่ได้เลยครับ..เนื่องจากเป็นกีตาร์ใหม่เลยยังไม่ได้ปรับแอ็กชั่นครับ ว่าจะลองใช้ไปสักพักก่อน..แต่ของเดิมผมว่ามันก็ต่ำมากๆแล้วนะครับ..หรือว่าเป็นที่ผมไม่ชินหรือเปล่าก็ไม่รู้ครับ

nhoy

• member
พึ่งได้มาครับน้า nhoy เป็นทรง Jumbo นี่ไม่มีปัญหาเลยครับเพราะผมตัวค่อนข้างใหญ่ครับ แต่ติดที่ผมเองเป็นคนชอบเล่น ovationครับ ซึ่งสายมันนิ่มมือกว่าเยอะพอมาเล่นที่เป็นไม่เลยรู้สึกว่ามันเเข็งมากๆครับ..เล่นได้ไม่ทนแต่เสียงเปล่าๆนี่โอเวอร์ชั่นเทียบไม่ได้เลยครับ..เนื่องจากเป็นกีตาร์ใหม่เลยยังไม่ได้ปรับแอ็กชั่นครับ ว่าจะลองใช้ไปสักพักก่อน..แต่ของเดิมผมว่ามันก็ต่ำมากๆแล้วนะครับ..หรือว่าเป็นที่ผมไม่ชินหรือเปล่าก็ไม่รู้ครับ
เรียนน้า nai chic  ถ้าแอคชั่นต่ำมากๆ แล้ว  อาจจะเป็นเพราะยังไม่ชินก็ได้ครับ  และสายที่ใส่กับโอเวชั่นอาจจะไม่ใช่เบอร์ 12 ก็ได้กระมัง อาจจะเบอร์เล็กกว่า   ถ้างั้นลองเปลี่ยนสายที่ใช้กับ JE-18 เป็นสาย EXP26 ดูซิครับอาจจะดีขึ้น แต่ถ้าเห็นว่าค่อยๆ ลองเล่นไปก่อนก็ไม่เป็นไรครับ

nai chic

• member
ขอบคุณน้า nhoy มากครับ คิดว่าจะลองไปสักพักน่ะครับ..อาจจะเป็นผลดีกับนิ้วเราก็ได้ครับจะได้เเข็งแรงขึ้นครับ..

nhoy

• member
ขอบคุณน้า nhoy มากครับ คิดว่าจะลองไปสักพักน่ะครับ..อาจจะเป็นผลดีกับนิ้วเราก็ได้ครับจะได้เเข็งแรงขึ้นครับ..
ครับ น้า nai chic ขอให้ประสบความสำเร็จนะครับ

[IaM-indY]

• member
  • D710CE
Gae 18 ของผมรู้สึกว่าเบสมาน้อยจัง ตอนนี้ใช้สาย d'ad ไม่เคลือบเบอร์ 11 อยู่ ไม่รู้ว่าถ้าเปลี่ยนไปใช้ Exe 16 เบอร์ 12 จะช่วยให้เบสมาเยอะขึ้นไหมครับ

TOM1869

• member
Gae 18 ของผมรู้สึกว่าเบสมาน้อยจัง ตอนนี้ใช้สาย d'ad ไม่เคลือบเบอร์ 11 อยู่ ไม่รู้ว่าถ้าเปลี่ยนไปใช้ Exe 16 เบอร์ 12 จะช่วยให้เบสมาเยอะขึ้นไหมครับ

ใช้ DAD Exe อาจช่วยอะไรไม่ได้มาก ลอง DAD EXP เบอร์ 12 ครับ

Crafter GAE-18 ถ้าเทียบกับยี่ห้ออื่นๆมีรุ่นไหนสูสีบ้างครับ

รุ่นนี้เหมือนจะฮิตกันนะครับ อยู่เชียงใหม่กลัวหาซื้อไม่ได้

รุ่น นี้ ครับเหนือกว่า ทั้ง Look และชื่อชั้น แต่เชียงใหม่ หาซื้อไม่ได้แน่นอน ครับ

Takamine PTU608

Takamine Japan  ราคา Takamine china ราคาไม่ถึง 20,000 บาท ครับ

Line id: 081-8718003

[IaM-indY]

• member
  • D710CE
555 พิมพ์ผิดครับน้าทอม จะพิมพ์ Exp นั่นแหล่ะครับ ^^

ทาคาสีแดงสวยมว๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

TOM1869

• member
555 พิมพ์ผิดครับน้าทอม จะพิมพ์ Exp นั่นแหล่ะครับ ^^

ทาคาสีแดงสวยมว๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

เห็นสาวสวย แล้วไม่ปีนป่ายเพื่อไขว่คว้า แล้ว มันจะได้หรือครับ

กีต้าร์ก็เช่นกัน เกิดมาแล้ว ชีวิตหนึ่ง อย่างน้อยก็ต้องมีกีต้าร์ ที่มันสุดๆ ไปเลยซักตัว เป็นของตัวเอง ครับ
Line id: 081-8718003

nhoy

• member
เรียนน้า dear2006   GAE นั้นออกแบบไว้ค่อนข้างเน้นสำหรับการเล่นในแนวฟิงเกอร์สไตล์ครับ ดังนั้นจะให้ความสดใส ชัดเจน เบสก็จะมีในระดับที่พอคาร ไม่มากจนเกินไปครับ  ผมว่าถ้าต้องการเน้นเบสที่มากกว่านี้คงต้องเป็นรุ่น JE ครับ  แต่อย่างไรก็ตามรุ่น GAE นั้นทางคราฟเตอร์ก็แนะนำให้ใช้สาย EXP เบอร์ 12 เพียงแต่ว่าถ้าท่านใดอยากให้เล่นสบายมือขึ้นก็อาจใช้เป็นเบอร์ 11 แทนครับ

[IaM-indY]

• member
  • D710CE
เรียนน้า dear2006   GAE นั้นออกแบบไว้ค่อนข้างเน้นสำหรับการเล่นในแนวฟิงเกอร์สไตล์ครับ ดังนั้นจะให้ความสดใส ชัดเจน เบสก็จะมีในระดับที่พอคาร ไม่มากจนเกินไปครับ  ผมว่าถ้าต้องการเน้นเบสที่มากกว่านี้คงต้องเป็นรุ่น JE ครับ  แต่อย่างไรก็ตามรุ่น GAE นั้นทางคราฟเตอร์ก็แนะนำให้ใช้สาย EXP เบอร์ 12 เพียงแต่ว่าถ้าท่านใดอยากให้เล่นสบายมือขึ้นก็อาจใช้เป็นเบอร์ 11 แทนครับ

ขอบคุณครับน้าหน่อย พอดีคราฟเตอร์ตัวนี้ผมรับมือ 2 มาจากน้าท่านหนึ่ง ตอนรับมาน้าแกใส่สายเบอร์ 11 มา ซึ่งผมก็ไม่ทราบว่ามันควรจะใส่เบอร์ 12 ตอนผมเปลี่ยนสายจึงได้เปลี่ยนเป็นเบอร์ 11 เหมือนเดิม ก็เลยยังไม่เคยสัมผัสเสียงตอนใส่เบอร์ 12 แบบชัดๆเลยครับ (เคยแต่ตอนไปลองที่ร้านก็แปลกใจอยู่ว่าทำไมตอนลองที่ร้านมัน ok กว่านี้) แต่วันนี้จะไปจัด Exp 16 มาใส่แล้วล่ะครับ คิดว่าน่าจะโอเคขึ้นครับ ^^

ปล. ถ้าจะให้เปลี่ยนไปใช้ JE เพื่อแลกกับเบส ผมก็คงไม่เอาอีก เพราะไม่ชอบทรง ผมหลงรักทรง GA มากเลยครับ อันที่จริงเท่าที่มีก็พอใจ แต่แค่ตะขิดใจว่ามันยังไม่เต็มที่เท่านั้นเอง หลังจากวันนี้ได้เบอร์ 12 มาใส่ ได้แค่ไหนก็แค่นั้นแล้วครับ พอใจมากๆๆ แล้ว ^^

เคนนี่

• member
ขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับสน veelah เหมือนกันครับแต่เห็นเค้าว่าหาซื้อยากน่ะครับ

ขอถามอีกนิดครับ crafter GAE 18 นี่มีข้อเสียอะไรบ้างครับ 

nhoy

• member
เรียนน้า dear2006   GAE นั้นออกแบบไว้ค่อนข้างเน้นสำหรับการเล่นในแนวฟิงเกอร์สไตล์ครับ ดังนั้นจะให้ความสดใส ชัดเจน เบสก็จะมีในระดับที่พอคาร ไม่มากจนเกินไปครับ  ผมว่าถ้าต้องการเน้นเบสที่มากกว่านี้คงต้องเป็นรุ่น JE ครับ  แต่อย่างไรก็ตามรุ่น GAE นั้นทางคราฟเตอร์ก็แนะนำให้ใช้สาย EXP เบอร์ 12 เพียงแต่ว่าถ้าท่านใดอยากให้เล่นสบายมือขึ้นก็อาจใช้เป็นเบอร์ 11 แทนครับ

ขอบคุณครับน้าหน่อย พอดีคราฟเตอร์ตัวนี้ผมรับมือ 2 มาจากน้าท่านหนึ่ง ตอนรับมาน้าแกใส่สายเบอร์ 11 มา ซึ่งผมก็ไม่ทราบว่ามันควรจะใส่เบอร์ 12 ตอนผมเปลี่ยนสายจึงได้เปลี่ยนเป็นเบอร์ 11 เหมือนเดิม ก็เลยยังไม่เคยสัมผัสเสียงตอนใส่เบอร์ 12 แบบชัดๆเลยครับ (เคยแต่ตอนไปลองที่ร้านก็แปลกใจอยู่ว่าทำไมตอนลองที่ร้านมัน ok กว่านี้) แต่วันนี้จะไปจัด Exp 16 มาใส่แล้วล่ะครับ คิดว่าน่าจะโอเคขึ้นครับ ^^

ปล. ถ้าจะให้เปลี่ยนไปใช้ JE เพื่อแลกกับเบส ผมก็คงไม่เอาอีก เพราะไม่ชอบทรง ผมหลงรักทรง GA มากเลยครับ อันที่จริงเท่าที่มีก็พอใจ แต่แค่ตะขิดใจว่ามันยังไม่เต็มที่เท่านั้นเอง หลังจากวันนี้ได้เบอร์ 12 มาใส่ ได้แค่ไหนก็แค่นั้นแล้วครับ พอใจมากๆๆ แล้ว ^^
ครับ น้า [D][E]@[R]2006   โดยส่วนตัวของผมเองแล้วก็ชอบทรง GAE มากกว่าครับ 

[IaM-indY]

• member
  • D710CE

ครับ น้า [D][E]@[R]2006   โดยส่วนตัวของผมเองแล้วก็ชอบทรง GAE มากกว่าครับ 

เรียบร้อยแล้วครับน้าหน่อย เปลี่ยนเป็นสาย D'ad Exp16 เรียบร้อย พร้อมกับเอาแผ่นรองใต้ซัดเดิ้ลออกอีก 1 แผ่น (ตอนนี้ไม่เหลือแผ่นรองแล้ว) แอ็คชั่นวัดได้ 3 mm เฟรท 12 ต่ำกำลังดีเล่นง่าย
การเปลี่ยนแปลงที่เกิดขึ้น คือ เบสออกเยอะกว่าเดิม เป็นที่น่าพอใจมาก เสียงแน่น ตีคอร์ด กระหึ่ม กังวานมาก เสียงโดยรวมดังขึ้นจนผมต้องปิดหน้าต่างเล่น กลัวห้องข้างๆ ด่าเอา ^^

มีเรื่องจะเล่า และอยากจะฝากน้าๆ ด้วยครับ เรื่องเกี่ยวกับการคิดไปเองว่ากีต้าร์ตัวเองทำไมมันอย่างนั้น อย่างนี้

เมื่อวานไปซื้อสายที่นครหลวงสาขาพาราก้อนครับ พอซื้อเสร็จ ก็ขอเจ๊เค้าลองกีต้าร์ ตอนแรกจะลอง EG460 แต่ของหมด
เหลือแต่ ED ถ้าจำไม่ผิดเป็น ED25sc เพราะเป็นทรง D พอลองเสร็จแว๊บแรกที่รู้สึก เห้ย เสียงดีโคตร....จับถนัด เล่นง่ายจัง แอ็คชั่นพอดีเลย
ความรู้สึกจิตตกเข้าจู่โจมจิตใจ ระหว่างทางกลับบ้านนั่งงุ่นง่านกับตัวเอง ว่าจะขายคราฟเตอร์ Gae 18 n เปลี่ยนไปเล่น Takamine Ed ซีรี่ส์

แต่พอกลับถึงบ้าน สิ่งที่แว๊บเข้ามาอีกรอบก็คือ ความรู้สึกแตกต่างของสภาพแวดล้อม ในห้อง และที่ร้านครับ ทันทีที่รู้สึกถึงความแตกต่างข้อนี้
ผมรีบปิดหน้าต่าง ปิดทีวี ปิดพัดลม ปิดทุกอย่างที่ทำให้เกิดเสียง แล้วจับกีต้าร์ตัวเองมาลองอีกครั้ง อ่า.....ใช่แล้ว สิ่งนี้เองที่ทำให้เรารู้สึกว่า
กีต้าร์เราเสียงไม่ได้เรื่อง ไม่กังวาน เสียงเบา สู้เวลาไปลองที่ร้านไม่ได้ เพราะทันทีที่ผมปรับสภาพแวดล้อมของห้องให้ใกล้เคียงกับที่ร้าน โดยการ
ปิดทุกอย่าง ทำห้องให้เงียบที่สุด เสียงกีต้าร์ของผมก็ไม่ได้ด้อยไปกว่า Ed ซีรี่ส์ ตัวที่ลองมาจากร้านสักเท่าไหร่เลยครับ ความรู้สึกอยากเปลี่ยนกีต้าร์ก็หายไปทันที

(ปกติเวลาผมเล่นกีต้า เปิดพัดลม 2 ตัว เสียงหึ่งๆๆ ดังมาก เปิดทีวีดูนังเรยาไปด้วยอีก เปิดหน้าต่าง เสียงรถราวิ่งให้ขวัก มิน่าละเสียงกต้าร์ถึงจมหายไปกับเสียงพวกนี้)

ครับก็เลยอยากจะเล่าให้น้าๆฟัง ว่าเวลาไปลองกีต้าร์ที่ร้าน อย่าติดเอาเองข้างเดียวว่าของที่เรามีอยู่มันไม่ดี มันอย่างโน้น อย่างนี้ บางทีสภาวะแวดล้อมที่แตกต่าง
ก็ทำให้กีต้าร์ดีดี แสดงศักยภาพของมันออกมาได้ไม่เต็มที่ครับ

จบแล้ว ขอบคุณครับ ^^

ปล.สายเบอร์ 12 สาย 6 อ้วนกลม น่ารักดีจังครับ จับทีแทบล้นนิ้ว อิอิ

Biaj_man

• member
  • ไม่ได้โดนเลือกให้เล่น ..แต่เลือกที่จะเล่น

เรียบร้อยแล้วครับน้าหน่อย เปลี่ยนเป็นสาย D'ad Exp16 เรียบร้อย พร้อมกับเอาแผ่นรองใต้ซัดเดิ้ลออกอีก 1 แผ่น (ตอนนี้ไม่เหลือแผ่นรองแล้ว) แอ็คชั่นวัดได้ 3 mm เฟรท 12 ต่ำกำลังดีเล่นง่าย
การเปลี่ยนแปลงที่เกิดขึ้น คือ เบสออกเยอะกว่าเดิม เป็นที่น่าพอใจมาก เสียงแน่น ตีคอร์ด กระหึ่ม กังวานมาก เสียงโดยรวมดังขึ้นจนผมต้องปิดหน้าต่างเล่น กลัวห้องข้างๆ ด่าเอา ^^

มีเรื่องจะเล่า และอยากจะฝากน้าๆ ด้วยครับ เรื่องเกี่ยวกับการคิดไปเองว่ากีต้าร์ตัวเองทำไมมันอย่างนั้น อย่างนี้

เมื่อวานไปซื้อสายที่นครหลวงสาขาพาราก้อนครับ พอซื้อเสร็จ ก็ขอเจ๊เค้าลองกีต้าร์ ตอนแรกจะลอง EG460 แต่ของหมด
เหลือแต่ ED ถ้าจำไม่ผิดเป็น ED25sc เพราะเป็นทรง D พอลองเสร็จแว๊บแรกที่รู้สึก เห้ย เสียงดีโคตร....จับถนัด เล่นง่ายจัง แอ็คชั่นพอดีเลย
ความรู้สึกจิตตกเข้าจู่โจมจิตใจ ระหว่างทางกลับบ้านนั่งงุ่นง่านกับตัวเอง ว่าจะขายคราฟเตอร์ Gae 18 n เปลี่ยนไปเล่น Takamine Ed ซีรี่ส์

แต่พอกลับถึงบ้าน สิ่งที่แว๊บเข้ามาอีกรอบก็คือ ความรู้สึกแตกต่างของสภาพแวดล้อม ในห้อง และที่ร้านครับ ทันทีที่รู้สึกถึงความแตกต่างข้อนี้
ผมรีบปิดหน้าต่าง ปิดทีวี ปิดพัดลม ปิดทุกอย่างที่ทำให้เกิดเสียง แล้วจับกีต้าร์ตัวเองมาลองอีกครั้ง อ่า.....ใช่แล้ว สิ่งนี้เองที่ทำให้เรารู้สึกว่า
กีต้าร์เราเสียงไม่ได้เรื่อง ไม่กังวาน เสียงเบา สู้เวลาไปลองที่ร้านไม่ได้ เพราะทันทีที่ผมปรับสภาพแวดล้อมของห้องให้ใกล้เคียงกับที่ร้าน โดยการ
ปิดทุกอย่าง ทำห้องให้เงียบที่สุด เสียงกีต้าร์ของผมก็ไม่ได้ด้อยไปกว่า Ed ซีรี่ส์ ตัวที่ลองมาจากร้านสักเท่าไหร่เลยครับ ความรู้สึกอยากเปลี่ยนกีต้าร์ก็หายไปทันที

(ปกติเวลาผมเล่นกีต้า เปิดพัดลม 2 ตัว เสียงหึ่งๆๆ ดังมาก เปิดทีวีดูนังเรยาไปด้วยอีก เปิดหน้าต่าง เสียงรถราวิ่งให้ขวัก มิน่าละเสียงกต้าร์ถึงจมหายไปกับเสียงพวกนี้)

ครับก็เลยอยากจะเล่าให้น้าๆฟัง ว่าเวลาไปลองกีต้าร์ที่ร้าน อย่าติดเอาเองข้างเดียวว่าของที่เรามีอยู่มันไม่ดี มันอย่างโน้น อย่างนี้ บางทีสภาวะแวดล้อมที่แตกต่าง
ก็ทำให้กีต้าร์ดีดี แสดงศักยภาพของมันออกมาได้ไม่เต็มที่ครับ

จบแล้ว ขอบคุณครับ ^^

ปล.สายเบอร์ 12 สาย 6 อ้วนกลม น่ารักดีจังครับ จับทีแทบล้นนิ้ว อิอิ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ ผมก็ใช้ je-18 เหมือนกันและก็รู้สึกจิตตกอย่างนั้นเหมือนกัน แต่พออ่านข้อความนี้แล้วรู้สึกสบายขึ้นเยอะครับ

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
Re: Crafter GAE-18 ถ้าเทียบกับยี่ห้ออื่นๆมีรุ่นไหนสูŪ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 16:16:57 »
เหตุการจิตตก ผมก็มีครับ แต่ของผม เกิดจาก youtube
ผมได้ดู คลิป คลิปนึง ในคลิปใช้ ทาคามิเนะ รุ่นอะไรไม่ทราบ แต่รู้ว่า เสียงใส มากกกกกก
ซึงตอนนั้น JE18 ใส่สาย DR อยู่ครับ รู้สึกกีตาร์ตัวเอง เสียงทึบไปเลย เมื่อดูคลิปนั้น เลยจิตตกนิดหน่อย (ตกนิดหน่อยเพราะรู้ว่าคลิปเค้ายังไงก็ต้องแต่งเสียงมา)
ก็ไม่คิดอะไรมาก แล้วพอถึงเวลาเปลี่ยนสาย ตอนนั้น อยากลอง elixir เลยซื้อมาลอง เปลี่ยนสายเสร็จ พอเล่นเท่านั้นแหระ ชัดเจนมาก โทนเสียงเหมือนในคลิปเลย
ผมเอามาเล่น เทียบกับคลิป เสียงเหมือนกันเลยครับ ผมก็สังเกตุสายที่ใช้ในคลิป ก็น่าจะเป็น elixir เหมือนกัน (สังเกตุจากสีของสาย มันออกสีอ่อนๆ เกือบจะขาว เหมือนกัน)
ถึงได้รู้ว่า "อ๋อ...ใส่สายไม่เหมือนกัน เสียงก็ต่างกันไป วัดอะไรกันไม่ได้"

ดังนั้น เวลาเราไปซื้อกีตาร์ หรือไปลองกีตาร์ เราก็ควรจะรู้ หรือควรจะสอบถาม ว่า กีตาร์ตัวนั้น เค้าใส่สายอะไรมา
และเราก็ต้องรู้ คร่าวๆ ว่าสายแต่ละยี่ห้อ ให้เสียงแตกต่างกันยังไง เราจะได้ไม่จิตตก จนต้องเปลี่ยนกีตาร์ ครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...