Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เออ ผมงงกับการใช้คาโป้อะครับ แล้วเกี่ยวกับเพลง ญ แล้วชายร้อง  (อ่าน 2533 ครั้ง)

Pacharapon

• member
คือที่ผมเข้าใจมาตลอดคือ เวลาเราจะร้องเพลงของ ญ เราต้องลดคีย ลดคอร์ดให้เสียงต่ำลงมาใช่ปะครับ

แล้วพอดีผมดูในคลิปนี้ เป็นเพลง ญ แต่เขาใช้คาโป้ทาบช่องสาม แบบนี้เสียงก็สูงขึ้น แล้วมันจะเข้าเหรอครับ

แต่ผมฟังก็โอเคนะครับ ผมเลย งงๆ ว่า ยังไงกันแน่

ที่คิดถึงเพราะรักเธอใช่ไหม

winnie

• บุคคลทั่วไป
จริงๆ ผมว่าเวลาผู้หญิงร้องอาจจะไม่ต้องลดคีย์เสมอไปมั้งครับ คงต้องดูที่คีย์เสียงนักร้องเอาว่าจะปรับสูงปรับต่ำ?

อันนี้รอน้าๆมาคอนเฟิร์มอีกทีครับ

AGP8x

• member
  • Beginner '
ขึ้นอยู่กับเสียงนักร้องฮะ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
บนกีตาร์มันเลื่อนคีย์สูงขึ้นแต่เสียงร้องเราร้องในคีย์ที่ต่ำลงมาอีก 1 octave ได้ครับ เช่น สมมุติว่าเพลงเป็นคีย์ C เสียงผู้หญิง สูงเกินกว่าเราจะร้องได้ แต่เราร้องในระดับที่ต่ำกว่ามากเช่นลองแล้วคีย์ F คือเสียงต่ำกว่า C ลงมา 5 ระดับ แต่บนกีตาร์จะไปลดระดับนัทลงมาคงไม่ได้ ถ้าพบว่าเราร้องในคีย์ F ได้ เราก็แค่เลื่อนคาโป้ไปช่อง 5 เล่นในคีย์ C เหมือนเดิม เราก็สามารถร้องในคีย์ F ได้ ....ประมาณนี้ ...มั๊ง8iy[ ^^'

gufolk8

• member
ร้อง Octave ล่างครับ

Mubintmin

• member
คือถ้าเกิดเราดีดเพลงผู้หญิงในคีย์ปกติแล้วร้อง ถ้าร้องตามคีย์ จะสูงไปไม่ถึง แต่ถ้าร้องใน Octave ล่าง ก็จะต่ำไป ไม่ไพเราะครับ จึง +คีย์ซัก 1 เสี่ยงครึ่ง ถึง 2 เสียงครึ่ง หรือแล้วแต่ เพื่อให้เราร้อง ใน Octave ล่างได้กำลังเหมาะ
ถ้าจะให้เห็นภาพก็คือ
คีย์จริง         = [[[[[Octaveล่าง ต่ำไป]]]]]--------------[ระดับเสียงที่เหมาะกับเรา]---------------[[[[[Octaveบน สูงไป]]]]]
+คาโป้เพิ่ม   = -----------------คาโป้เพิ่ม--------------------[[[[[Octaveล่าง]]]]]--------------------------------------------------------[[[[[Octaveบน สูงไป]]]]]

เพิ่มคาโป้ เพื่อให้ร้อง Octave ล่าง อยู่ตรงกับระดับเสียงที่เหมาะกับเราครับ จะเข้าใจไหมหนิ การอธิบายของผม มันช่างเละเทะเหลือเกิน 555 -.-

Pacharapon

• member
ขอโทษครับเพิ่งมาดู คืออ่านแล้วบอกตรงๆว่า ผมงงครับ ไม่ค่อยเข้าใจ - - octave ไรนั้น อะครับ

งั้นสงสัยผมคงต้องใช้หลักการเดิมที่เคยถามน้าๆ

คือให้เพิ่มไปอีก 4-5

เช่น คอร์ด A ก็เล่น D เป็นต้น

ขอบคุณมากๆครับ

Yoshio

• member
Octave คือโน็ตเดิมแต่ลดหรือเพิ่มขึ้น
เหมือน E สาย 6 กับ E สาย 1 เป็น Octave กัน อะไรแบบนั้น

Romeoy2k

• member
    • www.eg-ultimate.com
Octave (อ่านว่า อ๊อคเทฟ) หมายถึงช่วงของเสียงที่มีระยะห่างกัน 8 โน้ต เช่น จากโด ถึง โด (โด เร มี ฟา ซอล ลา ที โด) เรียกว่า 1 Octave
สั้นๆก่อนนะ

TOM1869

• member

คือที่ผมเข้าใจมาตลอดคือ เวลาเราจะร้องเพลงของ ญ เราต้องลดคีย ลดคอร์ดให้เสียงต่ำลงมาใช่ปะครับ

แล้วพอดีผมดูในคลิปนี้ เป็นเพลง ญ แต่เขาใช้คาโป้ทาบช่องสาม แบบนี้เสียงก็สูงขึ้น แล้วมันจะเข้าเหรอครับ

ก่อนอื่นเราต้องรู้ก่อนว่าเสียงของเรา key อะไร เสียงของเพื่อน key อะไร ผู้หญิงบางคนก็เสียงสูงบางคนก็เสียงต่ำ  การคาด capo สูงขึ้นทำให้เสียงสูงขึ้นครับ
Line id: 081-8718003