Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ....กีต้าร์ที่ ปาล์มมี่ ถือในภาพเป็นยี่ห้ออะไรครับ?  (อ่าน 4382 ครั้ง)

anantayut

• member
น้าๆท่านใดพอจะทราบบ้างไหมครับว่ากีต้าร์ที่ปาล์มมี่ถือเป็นของยี่ห้ออะไรครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ :D

mai_911

• member
Taylor ครับ

แป่ว ไม่ใช่ครับ อิอิ ;D

ตอนแรกรูปไม่ขึ้น นึกว่าถามถึงตัวที่ปาล์มมี่เล่น
ถ้าเป็นตัวนี้ไม่ทราบจริงๆครับ

nantfa

• member
ผมเดาว่า Eko

(มั่ว ... ล้วนๆ )   ตึก โป้ะ  !

ช่างก่อร่าง สร้างรัก

samaklen

• member
ทาย eko แสดงว่ารุ่นเก๋านะนี่

anantayut

• member
....ผมเองก็ไปหาดูในเน็ตมา เห็นมียี่ห้อ Framus ของเยอรมัน ชอบทำกีต้าร์ที่ด้านหลังติดหางปลาแบบนี้ ไปในดูในรายชื่อโปรดักส์ก็ไม่มีรุ่นใด หน้าตาคล้ายกับตัวในภาพเลย สงสัยปาล์มมี่สั่งทำพิเศษหรือเปล่า ฮ่าๆ  ^ ^''

1900

• member
ผมเดาว่ามันเป็น พร็อพ อะครับ อาจจะไปเช่าร้านขายของเก่ามาหรือที่ให้เช่าอุปกรณ์ประกอบฉาก ;D

กฤษณ์

• บุคคลทั่วไป
น่าจะเป็น parlor guitar ราคาถูกยุคก่อนสงครามโลกครับ ที่ราคาถูกก็เพราะเป็นกีตาร์ที่ใช้ tailpiece ซึ่งมี brace เป็นไม้สองชิ้นวิ่งตามแนวยาว (parallel braces) เท่านั้น ถ้าเป็นกีตาร์ที่เสียงดีและดังเขาจะใช้ bridge แบบยึดกับไม้หน้าซึ่งทำยากกว่าและใช้ X braces หรือ ladder braces  ที่เดาว่าเป็นรุ่นโบราณก็เพราะยังเป็น slot head อยู่ซึ่งในยุคหลังก็ไม่ค่อยมีใครใช้ครับ

กีตาร์กลุ่มนี้มีหลายสิบยี่ห้อครับ เฉพาะของอเมริกาก็มี Kay, Stella, Harmony, Regal เป็นต้น เสียงก็ประมาณนี้ครับ

Vintage STELLA Acoustic Demo - Harmony Parlor Guitar

ถ้าเป็นกลุ่มที่ราคาแพงขึ้นมาที่ใช้ bridge ปกติเสียงจะเต็มขึ้นแม้ตัวจะเล็กอย่างในคลิปนี้

RIO BRAVO My Rifle, My Pony, and Me/Cindy - Dean Martin, Ricky Nelson and Walter Brennan (legendado)

กีตาร์พวกนี้ตอนผมอยู่เมืองนอกหาใด้ในราคากี่เหรียญครับ

anantayut

• member
  ขอบคุณน้ากฤษณ์ ที่เข้ามาให้ข้อมูลดีๆครับ ได้ความรู้เรื่องกีต้าร์เพิ่มตลอดเมื่อได้อ่านบทความต่างๆของน้ากฤษณ์ครับ   :D

free_willy

ผมเดาว่า Eko

(มั่ว ... ล้วนๆ )   ตึก โป้ะ  !

ผมก็ว่า EKO นะครับ พี่สาวผมซื้อมาจาก Thai Daimaru 750 บาท ผมไปซื้อด้วย หางปลาแบบนี้ หัวเซาะร่องแบบนี้เลย ตอนหลังคนงานที่บ้านลาออกไปมันเอาไปด้วย

วันละเป๊ก

ไม่เกี่ยวกับกีต้าร์ตัวนี้แต่มจองบัตรคอนเสริทนี้ไปละ
ใครจะไปเจอกันนะครับ :)

tacky

• member
ผมว่า  Fujiyama  ครับ  รึไม่กก็  jojo  รึว่า................