Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เล่นกีต้าโดยที่สายขึ้นสนิมอยู่จะเป็นอะไรไหมครับ  (อ่าน 3898 ครั้ง)

farabark

• member
มีความรู้สึกว่าสามสายล่างที่ขึ้นสนิมมันจะไปขูดเฟรตอ่ะครับ มันจะส่งผลให้เฟรตสึกรึเปล่า คุ้นๆว่าเพื่อนมันเคยบอก แต่ก็ยังไม่ว่างได้เปลี่ยนเลย

ไม่ทราบว่าถ้าเล่นแบบนี้ไปเรื่อยๆจะมีผลกระทบต่อเสียงมากน้อยยังไงครับ

WarDog

• member
  • Veelah V1-DCE
ผมว่ามีโอกาสขูดเฟรตแน่ๆครับ ไม่มากก็น้อยแหละ ส่วนเสียงน่าจะลดความกังวาลไปบ้างครับ
<<<มือใหม่หัดเล่น>>>

SALAMANDER

• member
คงไม่เปนไรมั้งครับ แต่ผมหาข้ออ้างขอเงินแม่เปลี่ยนสาย

บอกเป็นสนิมเด๋วบาดมือจะเป็นบาดทะยัก 555

guitar_import

• member
สายกีตาร์ปกติแล้วจะลื่น เมื่อสายถูกดีดก็จะมีการขยับขึ้นลงมากหรือน้อยก็ขึ้นกับแรงที่เราดีดลงบนสายกีตาร์ ถ้าสายขึ้นสนิมก็จะทำให้เกิดแรงเสียดทานที่มากขึ้นระหว่างสายกีตาร์กับเฟรตก็จะทำให้เฟร็ตสึกเร็วกว่าที่ควรจะเป็นหลายเท่า เหมือนกับเราเอาถุงพลาสติกไปถูเหล็กเทียบกับกระดาษทรายไปถูเหล็กด้วยแรงที่เท่ากัน...คงนึกภาพความแตกต่างออกนะครับ

GFGolf

• member
ฉีดยากันบาดทะยัก ครั้งสุดท้ายเกิน 10 ปีรึยังครับ   ::)

chang_boonake

• member
  • รักที่จะเล่น ชอบทีจะสะสม
    • :)
ฉีดยากันบาดทะยัก ครั้งสุดท้ายเกิน 10 ปีรึยังครับ   ::)

ฮ่าๆ ผมเองก็ไม่รู้ว่าเกิน 10 ปียัง  ;D ;D
Mr. All Laminate

farabark

• member
อ่ะ เห็นภาพเลยครับน้า guitar_import สรุปว่าเปลี่ยนดีกว่า ขอบคุณทุกคำตอบมากครับ

folkbeach

• member
รีบเปลี่ยนเถอะสงสาร fret มันคงบ่นแย่แล้ว  ;D ;D

TOM1869

• member
Re: เล่นกีต้าโดยที่สายขึ้นสนิมอยู่จะเป็นอะไรไหมครับ

ตอบ : เป็นบาดทะยักครับ
Line id: 081-8718003

lekjung1974

• member
  • alekjing ได้เปลี่ยน User Name เป็น lekjung1974 แล้วครับ
Re: เล่นกีต้าโดยที่สายขึ้นสนิมอยู่จะเป็นอะไรไหมครับ

555555 ชัดเป๊ะ! เลยครับ รีบเปลี่ยนสายกีต้าร์ก่อนที่จะสายเกินกว่าจะแก้ครับ

GFGolf

• member

ผมเพิ่งฉีดกัน บาดทะยัก ไปเมื่อปีก่อน  เลยใช้สายได้นานครับ  ไอยะะะะ   :o   ;D ;D ;D

farabark

• member
อ่ะ ฮ่าๆ นั่นสิครับ สนิมก็ต้องคู่กะบาดทะยักอ่ะเนอะ มัวแต่ห่วงกีต้า ไม่ได้ห่วงตัวเองเล้ย ขอบคุณน้าๆมากครับ

DrSun

• member
อ่า เรื่องสนิมกับบาดทะยัก จริงๆมันไม่เกี่ยวข้องกันสักเท่าไหร่นะครับ  ;)

โรคบาดทะยัก เกิดจากสารพิษที่สร้างโดย แบคทีเรียที่ไม่ใช้อากาศ(anaerobic bacteria) ที่ชื่อ clostidium tetani ซึ่งเชื้อนี้พบได้มากในดิน มูลสัตว์ แต่ที่อื่นๆก็อาจพบได้ถ้ามี spore ของเชื้อไปตก

ดังนั้น ถึงสายเป็นสนิมแต่ไม่มีเชื้อนี้อยุ่ ถึงจะโดนสายบาดก็ไม่เป็นบาดทะยักครับ

แต่ที่คนมักพูดว่าโดนตะปูเป็นสนิมทิ่มแล้วเป็นบาดทะยัก เพราะตะปูมักตกอยุ่ตามดิน อีกทั้งแผลโดนตะปูจะเล็กและลึกซึ่งเหมาะะกับเชื้อที่ไม่ชอบอากาศน่ะครับ  :)

GFGolf

• member
อ่า เรื่องสนิมกับบาดทะยัก จริงๆมันไม่เกี่ยวข้องกันสักเท่าไหร่นะครับ  ;)

โรคบาดทะยัก เกิดจากสารพิษที่สร้างโดย แบคทีเรียที่ไม่ใช้อากาศ(anaerobic bacteria) ที่ชื่อ clostidium tetani ซึ่งเชื้อนี้พบได้มากในดิน มูลสัตว์ แต่ที่อื่นๆก็อาจพบได้ถ้ามี spore ของเชื้อไปตก

ดังนั้น ถึงสายเป็นสนิมแต่ไม่มีเชื้อนี้อยุ่ ถึงจะโดนสายบาดก็ไม่เป็นบาดทะยักครับ

แต่ที่คนมักพูดว่าโดนตะปูเป็นสนิมทิ่มแล้วเป็นบาดทะยัก เพราะตะปูมักตกอยุ่ตามดิน อีกทั้งแผลโดนตะปูจะเล็กและลึกซึ่งเหมาะะกับเชื้อที่ไม่ชอบอากาศน่ะครับ  :)

เป็นความรู้ใหม่สำหรับผมเลยครับ ขอบคุณน้า DrSun ครับ

งั้นน้า จขกท. เล่นต่อไปโลด อย่าไปกลัว อิอิ  ;D

nhoy

• member
มีความรู้สึกว่าสามสายล่างที่ขึ้นสนิมมันจะไปขูดเฟรตอ่ะครับ มันจะส่งผลให้เฟรตสึกรึเปล่า คุ้นๆว่าเพื่อนมันเคยบอก แต่ก็ยังไม่ว่างได้เปลี่ยนเลย

ไม่ทราบว่าถ้าเล่นแบบนี้ไปเรื่อยๆจะมีผลกระทบต่อเสียงมากน้อยยังไงครับ
เสียงจะด้อยลง และโอกาสที่เฟรทสึกจะมีมากขึ้น
ถ้าเป็นได้เปลี่ยนสายชุดใหม่ก็จะดีครับ

^^
"น้าทอม" แกพูดเล่นให้สนุกๆ น่ะครับ เป็นสีสรรหนึ่งของ "บ้านไม้" เราเลยครับ

farabark

• member
ครับ ผมก็เข้าใจผิดเรื่องบาดทะยักมาตลอด ยังไงก็ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ๆครับ

jomarnjamorn

• member

เห็นด้วยครับ. ปกติสนิมกะบาดทะยักมันคนละเรื่องเลยครับ.
S.Yairi
K.Yairi
Dove

univers99

• member
    • Life
ผมขึ้นทั้งสองตัวเลย ชอบหยิบมาเล่นตอนดื่มยอดข้าว เล่นเสร็จลืมเช็ด  :'(
กีตาร์เพื่อนคลายเหงา

Mod Folk

• member
    • http://www.modguitartutor.com/
ผมเป็นคนที่จะรู้สึกหงุดหงิดทุกครั้งที่เล่นกีตาร์ที่สายขึ้นสนิม....

ทุกวันนี้ผมใช้สาย Elixir เลยลื่นปรื๊ด ๆ ไม่กลัวน้องหนิมครับ
ดนตรีเป็นสิ่งสวยงาม