Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่มั่นใจการรับแรงตึงสาย  (อ่าน 2861 ครั้ง)

jokermanu

• member
ไม่มั่นใจการรับแรงตึงสาย
« เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 01:41:36 »
ผมเป็นไงไม่รู้อ่ะครับเหมือนโรคจิต ใช้สายเบอร์12มาแล้ว ไม่มั่นใจเลยว่ามันจะรับแรงตึงสายได้ป่าว มันเป็นกีต้าร์โนเนมอ่ะครับ ซึ่งมันติดมาเบอร์11
ชื่อกีต้าร์ sen handcarft ผมซื้อมา7200พร้อมB ban T35 น้าๆท่านใด อยู่แถวสารคาม ม ใหม่ว่างๆแวะมาดูให้ผมด้วยนะครับ^^ ขอคำแนะนำด้วยครับ มือใหม่ หัดขับ

nhoy

• member
Re: ไม่มั่นใจการรับแรงตึงสาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 06:03:01 »
ถ้าสายที่ติดมาเป็นเบอร์ 11 หรือสเปคของกีต้าร์เป็นเบอร์ 11 ก็ควรใช้ที่เบอร์นั้นน่าจะดีกว่าครับ

nylonster

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 08:55:46 »
เบอร์ 11 เสียงไม่สะใจพอรึเปล่าครับ มีสายเบอร์ 12 ของบางยี่ห้อที่ทำแรงตึงมาน้อยพิเศษ

ไม้หน้าไม้อัดรึเปล่าครับ ถ้าใช่ก็จะมีความแข็งแรงพิเศษ ไม่ต้องกังวลมาก

ถ้าไม้หน้า solid ก็ดูความหนาของไม้หน้าประกอบด้วยครับ

prateepmc17

• member
  • ทางของเรา...ตัวของเรา
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 11:53:48 »
ถ้าไม่แน่ใจก็ลองทดลองใส่สายเบอร์ 12 ดูก็ได้ครับ

แล้วก็ปรับเหล็กขันคอขึ้นเพื่อให้มันรองรับกับแรงดึงสายที่มากขึ้น

แล้วก็วัดระยะห่างของสายกับเฟรตเอาไว้

ถ้าภายใน 7 วันระยะห่างของสายกับเฟรตไม่สูงขึ้นแสดงว่าโครงสร้างกีต้าร์แข็งแรงอยู่

แต่ถ้ามันห่างมากขึ้นอันนี้น่ากลัวรีบเปลี่ยนกับไปใช้สายเบอร์เล็กลงดีกว่า
ทําในในสิ่งที่ใจรัก

nhoy

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 17:27:27 »
ขออนุญาตเรียนเพิ่มเติมเล็กน้อยนะครับ
ด้วยสภาพอากาศของบ้านเรานั้น สิ่งที่ควรระวังคือ การใช้สายเบอร์ใหญ่เกินไป + ความชื้น จะไม่เป็นผลดีต่อกีต้าร์ที่เรารักเลยครับ

jokermanu

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 17:50:13 »
ขอบคุณน้าๆทุกท่านมากครับสำหรับคำตอบ ไม้หน้าเป็น solid spruce  เสียงมันต่างกันมากประครับ 11กับ12

nhoy

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 18:16:57 »
^^
เรียนน้า jokermanu
เบอร์ 11 และเบอร์ 12 เสียงต่างกันบ้างในเรื่องของความแน่นเต็ม โดยส่วนตัวแล้วผมว่าไม่มากอะไรนักครับ แต่สัมผัสต่่างกันแบบรู้สึกได้ทีเดียว
กีต้าร์ของผมเองส่วนหนึ่งก็ใช้สายเบอร์ 11 เช่นกัน แต่หลายๆ ท่านก็จะชอบที่เบอร์ 12 อยู่ที่ความชอบและความถนัดของแต่ละท่านซึ่งแตกต่างกันไปครับน้า jokermanu

jokermanu

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 18:39:27 »
^^
เบอร์ 11 และเบอร์ 12 เสียงต่างกันบ้างในเรื่องของความแน่นเต็ม โดยส่วนตัวแล้วผมว่าไม่มากอะไรนักครับ แต่สัมผัสต่่างกันแบบรู้สึกได้ทีเดียว
กีต้าร์ของผมเองส่วนหนึ่งก็ใช้สายเบอร์ 11 เช่นกัน แต่หลายๆ ท่านก็จะชอบที่เบอร์ 12 อยู่ที่ความชอบและความถนัดของแต่ละท่านซึ่งแตกต่างกันไปครับน้า jokermanu

ขอบคุณครับน้า nboy น้าว่าสายเบอร์11กับไม้หน้าสรูซ เลือกแบบไหนดีครับระหว่าง80/20 กับ phospher ผมเคยใช้มา2ตัว มันเลือกไม่ถูกอ่ะครับ ดีคนละแบบ ^^

nhoy

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 19:00:04 »
^^
ต้องดูว่ากีต้าร์ของน้า jokermanu นั้น เสียงออกในโทนไหนเด่นกว่ากัน เช่น เสียงออกนุ่มทุ้ม หรือเสียงออกแหลมใส ครับ
และน้า jokermanu ต้องการจะให้ได้เสียงอย่างไร หรือเล่นแนวไหน

ถ้าต้องการจะให้เสียงออกแหลมใสสักหน่อยก็ควรใช้ 80/20 Bronze ในทางกลับกันถ้าชอบความบาลานซ์นุ่นนวลก็ควรใช้ Phosphor Bronze ครับ
โดยปกติทั่วไปแล้วกล่าวกันว่าสาย Phosphor Bronze จะทนกว่าสักหน่อย และแรงดึงจะมากกว่าสายประเภท 80/20 Bronze บ้างครับ

ดังนั้น การเลือกใช้ประเภทของสายจึงขึ้นอยู่กับที่จะให้เหมาะสมกับกีต้าร์แต่ละตัวไป ตลอดจนขึ้นอยู่กับความชอบของเราเป็นสำคัญครับ
สำหรับผมเอง กีต้าร์ของผมส่วนใหญ่มักจะใช้เป็น Phosphor Bronze ครับ

jokermanu

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 19:28:31 »
ขอบคุณมากครับน้า ได้ความรู้เพียบเลย

lekjung1974

• member
  • alekjing ได้เปลี่ยน User Name เป็น lekjung1974 แล้วครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 13:21:35 »
ขอให้แก้ไขปรับปรุงได้ในเร็ววันครับ

Harry5

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 19:34:07 »
วิธีดูว่ากีต้าร์เราใส่สายเบอร์12ได้หรือไม่? ไม่ยากคับอันดับแรกเตรียมประแจที่ใช้ขันคอกีต้าร์ตัวนี้ก่อนเลย(ต้องใช้แน่ๆ) ขั้นตอนต่อไปเราต้องส่องที่คอโดยหันหัวกีต้าร์ไปที่แสงไฟแล้วดูจากทางบริจด์ย้อยขึ้นไปทางหัว ส่องดูว่าคอกีต้าร์เรายกแล้วหรือยัง(ในกรณีนี้ถ้าคอมันเริ่มยกแล้วก็จบเลย) ถ้าคอยังไม่ยกยังตรงอยู่ก็ใช้ได้ ขั้นตอนต่อไปดูท้องกีต้าร์(บริเวณหลังบริจด์) ดูว่ามันนูนขึ้นมาเยอะมั้ยถ้านูนเยอะก็ใส่สายใหญ่ไม่ได้แล้ว แต่ถ้านูนนิดๆหน่อยๆก็ใส่ได้(แต่มันจะนูนขึ้นมาอีกหน่อยนะ) ถ้าเช็คแล้วได้ตามที่พูดมาก็เริ่มเปลี่ยนสายได้เลย วิธีก็เปลี่ยนสายตามปกติเลยคับ..แต่!!!ต้องเริ่มจากคีย์ D ก่อนนะแล้วดูคอกับท้องก่อนถ้าไม่มีอะไรก็ขันขึ้นไปเป็นคีย์Eb แล้วสำรวจคอกับท้องเหมือนเดิมถ้าไม่มีอะไรก็ค่อยๆขันขึ้นไปเป็นคีย์ปกติคือ คีย์E แล้วเช็คคอกับท้องเหมือนเดิม ถ้าไม่มีอะไรเกิดขึ้นก็มาถึงขั้นตอนสุดท้าย คือการตั้งคอให้ใช้ประแจที่เตรียมไว้ขันคอเข้าขันตามเข็มนาฬิกา จะสังเกตุว่าคอเริ่มตรงขึ้นถ้าขันมากไปคอจะแอนไปข้างหลังสรุปคือขันแค่ให้คอตรงหรือโก่งนิดๆก็พอ

**การขันคอ(Tusross)คุณต้องขันคอตอนตั้งสายเสร็จแล้วนะเพราะคุณจะได้แรงดึงของสายที่แท้จริงในคีย์นั้นๆ**
 **หรือคุณจะขันคอให้มันแอนไปข้างหลังก่อนก็ได้เมื่อเปลี่ยนสายเสร็จแล้วต้องตั้งคออีกทีก็ได้นะคับ**
 **ฝากอีกเรื่องคับ ผมแนะนำให้ตั้งสายแค่คีย์ Ebก็พอคับสงสารกีต้าร์555**
นำมาแชร์คับจากประสบการณ์ล้วนๆเลยหวังว่าคงมีประโยชน์นะคับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 07:15:54 »
ผมอยู่ ห่าง ม.ใหม่. แค่ ปั่นจักรยานไปถึงครับ
Line id: 081-8718003

jokermanu

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 21:39:39 »
ผมอยู่ ห่าง ม.ใหม่. แค่ ปั่นจักรยานไปถึงครับ
น้าTom มีFacebook ติดต่อป่ะครับ ขอหน่อยครับ

Rut_pro

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 22:45:28 »
กีต้าร์ผม ตั้งสายลดครึ่งเสียงหมดละ หลังๆ มาเนี้ยโรคจิตกลัวกีต้าร์ท้องป่อง ว่างๆ มานั้งเล็ง นั้งลูบประจำว่ามันป่องขึ้นเปล่า
อากาศเปลี่ยนแปลงบ่อยเกินช่วงนี้

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 02:58:32 »
น้าTom มีFacebook ติดต่อป่ะครับ ขอหน่อยครับ

https://www.facebook.com/profile.php?id=100000774217128
Line id: 081-8718003

catzy

• member
    • รับสอนกีต้าร์ที่บ้าน, เรียนกีตาร์ตามบ้าน
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 08:42:49 »
เอาใจช่วยนะคร้าบ  :)