Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: norman, a&l, s&p มันต่างกันยังไงครับ  (อ่าน 3947 ครั้ง)

arnone

• member
  • Norman b18/cedar
norman, a&l, s&p มันต่างกันยังไงครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 20:30:51 »
ขอถามความเหนผู้ใหญ่หน่อยครับ (พอดีเปนเด็กใหม่ครับ)

อยากทราบว่า norman ,a&l ,s&p 3แบรนนี้มันต่างกันยังไงครับ เหนมันมาจากโรงเดียวกัน

มีจุดเด่นแตกต่างอย่างไร (รึว่าไม่ต่างเลย)

แล้วราคาอะครับ(เทียบรุ่นเดียวกัน)

พอดีสนใจไม้cedarอยู่ครับ(norman b18/cedar ,a&l Dreadnaught cedar,s&p woodland cedar )

รบกวนผู้มีประสบการแนะนำและวิจานทั้ง3ตัว หน่อยครับ(แล้วcedarกับspruceต่างกันยังไง)

(ขอข้อมูลชราคาและร้านที่ขายด้วยครับ
 ราคาประมานนี้มีแบรนไหนน่าสนใจและคุ้มกว่า รบกวนช่วยเสนอด้วยครับ)

:Dถามมากไปนิด แต่ก้อรบกวนผู้รู้ช่วยวิจานด้วยนะครับ(รู้มาว่าบอร์ดนี้โปรเยอะ ;))
ขอบคุณล่วงหน้านะครับ^^=
Norman b18/cedar

tao

• member
Re: norman, a&l, s&p มันต่างกันยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 22:27:49 »
มันเป็นลูกพี่ลูกน้องกันแต่แบ่งกันตามระดับราคา 

มี seegle   S&P    norman    S&L   อะไรประมาณนี้ครับถ้าเรียงลำดับไม่ถูกขออะภัยด้วยครับ

( ไม่ใช่โปรเพราะไม่ได้เล่นกอร์ฟ  แต่ตอบตามที่พอรู้ครับ )

arnone

• member
Re: norman, a&l, s&p มันต่างกันยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 22:51:36 »
แล้วตัวไหนเปนพี่ใหญ่อ่ะครับ พอมีข้อมูลเรื่องราคามั้ยครับ

nai chic

• member
    • www.facebook.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 02:37:03 »
ไปลองที่มิวสิคโซลูชั่นเลยครับ....แถวประตูน้ำน่ะครับ...มีของจากแคนาดาทุกยี่ห้อครับที่กล่าวมา

arnone

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 08:43:00 »
แต่เหนบอกว่าmusic solution ไม่มีnormanใช่ไหมครับ??? :-[

อยากเก็บข้อมูลก่อนอ่ะครับ พอดีอยู่ที่ชลบุรีไม่อยากไปเก้อ(กลัวว่าไปลองแล้วรักพี่เสียดายน้อง ตัดสินใจไม่ถูกแล้วจะเสียเที่ยว ก้อเลยอยากถามความเหนให้วิจาน แล้วก้อ

ประเมินเทียบกับราคาอ่ะครับ ถ้าได้แบรนไหนแล้วค่อยจะลองโดยจะตัดสินใจแค่หน้าไม้ ว่าcedar หรื spruceดี)

ใครมีข้อมูลราคาช่วยบอกหน่อยครับ( ได้มา2ตัวแล้วnorman b18/cedarกับb20 spruce ราคา12000ที่ music colletion แล้วa&l cedar,spruce 10000ที่music solution

แต่ s&p wood land cedar,spuceยังไม่รู้(ช่วยตอบหน่อย))

รบกวนด้วยครับ(จะได้เตรียมเงินกับเครียมใจ บ้านไกลทำอะไรไม่สะดวกครับ :D)

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 08:53:49 »
S&P ตามห้างใหญ่ ๆ มีขายทั่วไป ครับ สดใหม่ อร่อยดี  ซื้อ 2 แถม 1 ด้วยครับ     ;D ;D

ไม้หน้า cedar ดู takamine Japan สีแดงของน้าหำ เลยครับ ออก แอมป์ เด็ดมาก

Line id: 081-8718003

arnone

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 10:12:25 »
S&P ตามห้างใหญ่ ๆ มีขายทั่วไป ครับ สดใหม่ อร่อยดี  ซื้อ 2 แถม 1 ด้วยครับ     ;D ;D

ไม้หน้า cedar ดู takamine Japan สีแดงของน้าหำ เลยครับ ออก แอมป์ เด็ดมาก

arnone

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 10:17:53 »
555+
เพิ่งgetมุข ตอนแรกกะถามแล้วว่าguitarมีโปร2แถม1ด้วยหร๋อ แล้วใครจะบ้าซื้อที2ตัว แถมอีกตัวเปน3 เล่นไงไหวนี่ แหม๋น้าtomนี่^^"

55+ takamine ก้อน่าสนเน้อะ ขอบคุนสำหรับความคิดเหนครับ

T^Tอยากรู้ราคา กับความต่างของ3แบรนที่โรงงานเดียวกันครับ คาใจมากมาย

arnone

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 20:12:54 »
มีข่าวมาแชร์ให้ฟัง จากเรื่องที่ถาม วันนี้หาคำตอบมาแล้ว เลยเอามาแชร์
norman, a&l, s&p มันต่างกันยังไง
-อันที่จิงมันก้อไม่ค่อยต่างนะเรื่องเสียงอ่ะ แต่ซีกัลน่ะต่างครับ
หลักๆมันต่างกันที่งานครับ วัสดุตกแต่ง แต่วัสดุหลักค่อนข้งเหมือนกัน เสียงจึงไม่ค่อยต่างกันครับ (เทียบรุ่นเดียวกัน)
ราคามันรันตั้งแต่ซีกัล ,s&p,norman, a&l (แพงไปถูก)แล้วก้อความหรู่ก้อด้วย ที่สังเกตได้ชัดก้อrosetteครับ รอบซาวโฮล ตอนแรกตัดสินใจจะซื้อa&l
เพราะชื่อมันดูดี แล้วก้อราคาถูกสุด โดยการตัดสินใจจากการถามครับ
พอไปเหนที่music solution รู้สึกผิดหวังครับ ไม่สมราคาเลย จากรูปลัก(ไม่ชอบตรงroseteครับ เปนสติกเกอมาติดไว้ ดูไม่ดีเลย) แล้วก้อดูอีก2ยี่ห้อคือซีกัล ,s&pอันนี้น่าประทับใจครับ สวยงามมากแต่สู้ราคาไม่ไหวจิงๆ ถ้าคิดเปนเปนเซนก้อถือว่ามากครับ(แต่คนมีตังก้อไม่รู้นะ ผมไม่ค่อยมี)

ก่อนตัดสินใจแผ่นออกมาเพราะเหนว่าคนขายเหมือนหงุดหงิดอะไรอยู่  (ฝนก้อตกด้วยบ่ายวันนี้) จากนั้นนึกได้ว่ายังมีnormanเปนตัวเลือกอยู่
ก้อเลยไปต่อที่music collection ที่สยามดิส ลองเล่นดู(ลองจนครบ3แบรนจากgodin) แต่มันแลวุ่นๆวายๆ คนเยอะครับ อยากจะซื้อเลยครับแต่ของไม่มี มีแต่ที่โชว (ถ้าไม่เก่ามากก้อคงเอา) คนขายคยั้นคยอ ให้เอา แต่คนลองเยอะเสียงดังมาก เลยไม่ค่อยรู้เรื่อง
ก้อเลยกลับบ้าน(ชลบุรี)ผ่านcentral บางนา เลยขึ้นไปลอง คนไม่มี (สบายใจ) แต่ก้อเล่นไม่ถนัดเพราะ ไม่ได้ตัดเลบมาเนิ่นนาน เลยให้คนขายลองให้(เราก้อลองฟังดูเฉยๆ) เสียงคมดี กระหึ่มมาก เลยตัดสินใจซื้อที่centralบางนา คนขายที่นั้นดีครับ ไม่ได้ถามชื่อแต่ฮาดี คุยสนุก ตามใจด้วย^^ พูดง่าย

สรุปคือจัดnorman ไป b18/cedar
ได้อะไรมาเยอะเลย จากคนเล่นที่ไม่ค่อยมีความรู้ มาตัดสินใจซื้อของแพง ทำให้ต้องศึกษา

ที่สำคัญ คือตอบคำถามเพื่อนได้ว่าของแพงกับถุกต่างไง เสียงsolid ดีกว่ามากครับ
แล้วก้อ ที่เคยถามกันว่า spruceกับcedarต่างกันไง

อยากบอกเปนภาษาบ้านๆว่า เหมือนคนหน้าเข้มอบอุ่น(spruce)และคนมีพลัง(cedar)(หน้าเข้มหมายถึงมันดูเรียบแต่ล้ำ)
แล้วกอ ที่เค้าชอบบอกว่าต้องลองเอง มันฟังดูไร้เยื่อใยเน้อ แต่จริงมากครับ ตอนคิดกับตอนลองแล้วก้อซื้อ มันคนระอารมเลย ในฐานะเดกใหม่ อยากแนะนำเดกใหม่ด้วยกันครับ เกบตังแล้วไปลองครับ ง่ายๆ แต่ได้ผล เลือกในสิ่งที่ชอบแต่ไม่เกินตัว ดีที่สุด
เอามาเล่าให้ฟังครับ สำหรับคนที่กำลังคิดจะถอยใหม่(หมายถึงเดกใหม่อย่างผมอ่ะ)
happy ครับ b18/cedar
คุ้มครับ ผิดพลาดประการใด ขอโทษล่วงหน้านะ
ส่วนราคา b18/cedar  12000 ,a&l cedar10000, s&p 15000 woodland cedar ลืมดูซีกัล แต่รู้ว่าแพงกว่าsimonเลยไม่สน

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 20:25:17 »
สิบปากว่า ไม่เท่าลองเอง
คร้าบ
:)

Songphol

• member
  • I love Japan Vintage
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 20:59:39 »
แต่เหนบอกว่าmusic solution ไม่มีnormanใช่ไหมครับ??? :-[

อยากเก็บข้อมูลก่อนอ่ะครับ พอดีอยู่ที่ชลบุรีไม่อยากไปเก้อ(กลัวว่าไปลองแล้วรักพี่เสียดายน้อง ตัดสินใจไม่ถูกแล้วจะเสียเที่ยว ก้อเลยอยากถามความเหนให้วิจาน แล้วก้อ

ประเมินเทียบกับราคาอ่ะครับ ถ้าได้แบรนไหนแล้วค่อยจะลองโดยจะตัดสินใจแค่หน้าไม้ ว่าcedar หรื spruceดี)

ใครมีข้อมูลราคาช่วยบอกหน่อยครับ( ได้มา2ตัวแล้วnorman b18/cedarกับb20 spruce ราคา12000ที่ music colletion แล้วa&l cedar,spruce 10000ที่music solution

แต่ s&p wood land cedar,spuceยังไม่รู้(ช่วยตอบหน่อย))

รบกวนด้วยครับ(จะได้เตรียมเงินกับเครียมใจ บ้านไกลทำอะไรไม่สะดวกครับ :D)

อยู่ชลบุรี เหมือนกันครับ  สนใจมาลองได้ตาม link นะครับ

http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=3090.msg50782#new

arnone

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 21:15:06 »
^^" ผมเพิ่งซัดb18/cedar ไป มะกี้ @music collection(หมายถึงตอนบ่ายๆอ่ะ)
p'Lex-Chevy ปล่อยเท่าไหร่ครับพอประกาศได้มั้ย เด๋วผมช่วยขยายข่าวให้ แล้วp'อยู่แถวไหนครับ ผมอยู่แถวบ้านสวนครับ ยินดีที่รู้จัก(คนบ้านเดียวกัน)

Songphol

• member
  • I love Japan Vintage
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 10:00:20 »
^^" ผมเพิ่งซัดb18/cedar ไป มะกี้ @music collection(หมายถึงตอนบ่ายๆอ่ะ)
p'Lex-Chevy ปล่อยเท่าไหร่ครับพอประกาศได้มั้ย เด๋วผมช่วยขยายข่าวให้ แล้วp'อยู่แถวไหนครับ ผมอยู่แถวบ้านสวนครับ ยินดีที่รู้จัก(คนบ้านเดียวกัน)

ผมปล่อยอยู่ที่ 18,000 ครับ เป็น S&P woodland mahagany a3 ครับ ตอนซื้อคนขายที่ธีระมิวสิคแจ้งผมว่า
top solid spruce, black solid mahogany, side laminate mahagany ครับ (ลอง search ข้อมูลดูนะครับใน google รุ่นนี้ทำไม่เยอะ)
เพิ่งซื้อมา 3 เดือนลองกดรายละเอียดตาม link ดูนะครับ

http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=3090.0 หรือไม่ก็เมล์มาที่ [email protected]
ลองเสียงได้ ไม่เอาไม่ว่ากัน เพราะว่าหูคนเรา และการสัมผัส action แต่ละคนไม่เหมือนกันครับ...........