Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: จะเปลี่ยนสายใหม่ Yamaha F-210 ควรใส่สายเบอร์อะไร ยี่ห้ออะไร  (อ่าน 4567 ครั้ง)

zurikung

• member
อยากทราบว่าถ้าจะเปลี่ยนสายกีต้าร์ Yamaha F-210 ใหม่ ควรใส่สายเบอร์อะไร ยี่ห้ออะไร

AMNAJ2513

• member
สาย dad  ประเภท80/20(สดใส) หรือ phosphor bronze(นุ่มนวล)  ควรจะเป็นเบอร์ 11-52  ธรรมดาหรือเคลือบก็ได้ครับ
ถ้าสายใหญ่กว่านั้นเกรงว่าจะท้องป่อง บริดจ์อ้าครับ

lekjung1974

• member
  • alekjing ได้เปลี่ยน User Name เป็น lekjung1974 แล้วครับ
สาย dad  ประเภท80/20(สดใส) หรือ phosphor bronze(นุ่มนวล)  ควรจะเป็นเบอร์ 11-52  ธรรมดาหรือเคลือบก็ได้ครับ
ถ้าสายใหญ่กว่านั้นเกรงว่าจะท้องป่อง บริดจ์อ้าครับ

ลองตามนี้ที่น้าอำนาจว่าครับ เพราะเป็นสายที่ยอมรับโดยทั่วกันว่าดีและทนพอสมควร (ถ้าใช้และดูแลอย่างดี) ส่วนอีกยี่ห้อนึงที่ผมขออนุญาตแนะนำก็สายของ Martin ครับ เนื่องจากได้รับคำแนะนำจากเพื่อนสมาชิกว่าดีน่าใช้ แต่ผมเองเป็นคนที่ชอบใช้สายเคลือบ เพราะขี้เกียจเปลี่ยนสายและเสียตังค์บ่อย เนื่องจากตัวเองเป็นคนเหงื่อออกง่าย แต่สายของมาร์... ผมว่าเสื่อมเร็วไปหน่อย ผมจึงเลือก Martin Lifespan ผมชอบทั้ง 80/20 และ Phospher Bronze (PB) แต่หลายท่านเคยบอกไว้ว่า สายไม่เคลือบเสียงสดใส มีชีวิตชีวากว่า ราคาถูกกว่า เปลี่ยนบ่อยกว่า เลือกเอาตามความะดวกเลยจ้าาาาา...

และเมื่อทราบบุคคลิกของสายทั้งสองยี่ห้อ สองแบบแล้ว อยากจะลองให้โอกาสหู และสัมผัสใหม่ๆ อยากจะลองประสบการณ์แปลกก็เลือกกันตามสบายมีมาให้เลือกกันเยอะไปหมดทั้ง Gibson ,  DR , Ernie Ball , New Tone , Cleartone , Wyres , Elixir , Dean Markley , Yamaha , Darco , Fender , Ziko , Aria , Motion , Dream , M.Suzuki  etc. ก็เลือกลองกันตามอัธยาศัยเลยครับ โชคดี

zurikung

• member
ถ้าผมเปลี่ยนแล้วยังไงจะรายงานอีกทีครับ แต่ตอนนี้น้องผมได้ซื้อสาย Extra Light 0.10 - .050
เพราะเห็นเค้าว่ามันกดง่ายสงสัยอยากเล่นด้วยผมเลยให้ซื้อมาแต่เสียงนี้แบบว่า...ต่างจากเมื่อก่อนที่ผมเคยเลยเยอะมากๆเลย
ผมฟังตอนผมเล่นกีต้าร์ทีไรอยากดึงสายทิ้งทุกที...เพราะเสียงมันต่างจากตัวเก่าผมมาก
ที่ผมถามเพราะผมอยากเปลี่ยนใหม่ผมไม่ชอบเสียงนี้ ถ้ายังไงขอบคุณ คุณ AMNAJ2513 และ คุณ lekjung1974 ที่ให้คำตอบครับ

nhoy

• member
อยากทราบว่าถ้าจะเปลี่ยนสายกีต้าร์ Yamaha F-210 ใหม่ ควรใส่สายเบอร์อะไร ยี่ห้ออะไร

ยินดีต้อนรับนะครับ
ขออนุญาตแนะนำสาย EXP26 (สายเคลือบ) หรือ EJ26 (สายธรรมดา) ของ D'ad สำหรับ F-210 ครับ

AMNAJ2513

• member
ส่วนตัวผมก็ชอบมาร์ตินครับน้าเล็ก แต่ไม่กล้าแนะนำเพราะแพงไปหน่อย
ส่วนเรื่องความทน และเสียง  ส่วนตัวผมว่ามันทนกว่าแด็ดและเสียงดีกว่า หรือเป็นเพราะผมไม่มีเหงื่อที่มือก็ไม่รู้
หรือไม่ก็ผมเป็นคนล้างมือบ่อย มือจึงไม่มีขี้ไคล เพราะการเคลือบสายของมาร์ติน คือเคลือบก่อนแล้วค่อยเอามาพัน จึงมีร่องสาย ทำให้ขี้มือเข้าไปติดได้ง่าย
แต่แด็ดเคลือบแบบพันเสร็จก่อนแล้วเคลือบ(คล้ายๆกับอีลิคเซอร์) จึงทำให้ขี้มือเข้าไปติดได้ยาก

ป.ล. ผมว่างๆเลยบ่นไปเลยครับ แหะๆ

lekjung1974

• member
  • alekjing ได้เปลี่ยน User Name เป็น lekjung1974 แล้วครับ
ส่วนตัวผมก็ชอบมาร์ตินครับน้าเล็ก แต่ไม่กล้าแนะนำเพราะแพงไปหน่อย
ส่วนเรื่องความทน และเสียง  ส่วนตัวผมว่ามันทนกว่าแด็ดและเสียงดีกว่า หรือเป็นเพราะผมไม่มีเหงื่อที่มือก็ไม่รู้
หรือไม่ก็ผมเป็นคนล้างมือบ่อย มือจึงไม่มีขี้ไคล เพราะการเคลือบสายของมาร์ติน คือเคลือบก่อนแล้วค่อยเอามาพัน จึงมีร่องสาย ทำให้ขี้มือเข้าไปติดได้ง่าย
แต่แด็ดเคลือบแบบพันเสร็จก่อนแล้วเคลือบ(คล้ายๆกับอีลิคเซอร์) จึงทำให้ขี้มือเข้าไปติดได้ยาก

ป.ล. ผมว่างๆเลยบ่นไปเลยครับ แหะๆ

ผมก็ว่าน่าจะเป็นตามที่น้าอำนาจบอก เนื่องจากการพันที่แตกต่าง ทำให้มาร์ตินมีร่องจากการที่เคลือบก่อนแล้วค่อยพัน ขี้มือผมเลยไปสะสมตามร่องหลืบเลยรู้สึกว่าสายทึบเร็วกว่า D'ad และ Elixir (ทนโคตรๆ แต่ชอบเป็นขุย 5555)

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
    • www.mugenguitarshop.com

ยินดีต้อนรับนะครับ
ขออนุญาตแนะนำสาย EXP26 (สายเคลือบ) หรือ EJ26 (สายธรรมดา) ของ D'ad สำหรับ F-210 ครับ
+ 1 ครับน้าหน่อย เหมาะมากมาก daddario exp26
MUGEN_guitar_SHOP

prateepmc17

• member
  • ทางของเรา...ตัวของเรา

แน่นอนเลยว่าจะลองใช้สายเคลือบมาร์ติน เห็นพี่เหน่งบอกงี้ กลับไปใช้สาย elixir เหมือนเดิมดีกว่า
ทําในในสิ่งที่ใจรัก

AMNAJ2513

• member
แสดงว่าน้องบอยขี้มือเยอะ....แหะๆ