Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขัน trus rod แล้วยังเหมือนเดิม  (อ่าน 4567 ครั้ง)

AMNAJ2513

• member
Re: ขัน trus rod แล้วยังเหมือนเดิม
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 12:01:20 »
ยกจริงครับ เท่าที่คุณบอกรายละเอียดมา แอคชั่นสูง3.5มิล แซดเดิ้ลโผล่จากบริดจ์3มิล เพราะปกติแอคชั่นต้องต่ำกว่าความสูงของแซดเดิ้ลที่โผล่มาจากบริดจ์

กีต้าร์คอยกก็ยังเล่นได้ครับ เพียงแต่ว่าแอคชั่นจะสูงไปหน่อย และเสียงจะบางลง เำพราะสายไม่มีแรงกดกับแซดเดิ้ล ถ้าอยากจะให้แอคชั่นต่ำลงอีก เสียงหนาขึ้นอีกก็ทำได้ครับ แต่ต้องใช้วิชามาร  คือ ปาดบริดจ์ให้ต่ำลง เพื่อให้แซดเดิ้ลโผล่มาเยอะหน่อยเวลาตั้งแอคชั่นต่ำสายจะได้ไม่สั่นกระทบกับตัวบริดจ์ และเซาะร่องหมุดพิน เพื่อให้สายทำมุมชันมากขึ้นกับแซดเดิ้ล นั่นคือการเพิ่มแรงกดของสายกีต้าร์ที่กระทำกับแซดเดิ้ลนั่นเอง จะทำให้เสียงหนาขึ้น

ถามว่าจำเป็นต้องทำมั๊ย? ก็แล้วแต่คุณ ถ้าชอบเล่นแบบเดิมก็เล่นได้ หรืออยากเห็นความแตกต่าง ก็ลองให้ช่างเซ็ตดู บางทีอาจจะได้ไม่ต้องเสียเงินซื้อกีต้าร์ตัวใหม่

โชคดีครับ

nimovigo

• member
  • สุขหรือทุกข์ อยู่ที่ใจเรา
Re: ขัน trus rod แล้วยังเหมือนเดิม
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 14:44:33 »
ยกจริงครับ เท่าที่คุณบอกรายละเอียดมา แอคชั่นสูง3.5มิล แซดเดิ้ลโผล่จากบริดจ์3มิล เพราะปกติแอคชั่นต้องต่ำกว่าความสูงของแซดเดิ้ลที่โผล่มาจากบริดจ์

กีต้าร์คอยกก็ยังเล่นได้ครับ เพียงแต่ว่าแอคชั่นจะสูงไปหน่อย และเสียงจะบางลง เำพราะสายไม่มีแรงกดกับแซดเดิ้ล ถ้าอยากจะให้แอคชั่นต่ำลงอีก เสียงหนาขึ้นอีกก็ทำได้ครับ แต่ต้องใช้วิชามาร  คือ ปาดบริดจ์ให้ต่ำลง เพื่อให้แซดเดิ้ลโผล่มาเยอะหน่อยเวลาตั้งแอคชั่นต่ำสายจะได้ไม่สั่นกระทบกับตัวบริดจ์ และเซาะร่องหมุดพิน เพื่อให้สายทำมุมชันมากขึ้นกับแซดเดิ้ล นั่นคือการเพิ่มแรงกดของสายกีต้าร์ที่กระทำกับแซดเดิ้ลนั่นเอง จะทำให้เสียงหนาขึ้น

ถามว่าจำเป็นต้องทำมั๊ย? ก็แล้วแต่คุณ ถ้าชอบเล่นแบบเดิมก็เล่นได้ หรืออยากเห็นความแตกต่าง ก็ลองให้ช่างเซ็ตดู บางทีอาจจะได้ไม่ต้องเสียเงินซื้อกีต้าร์ตัวใหม่

โชคดีครับ

ขอบคุณมากครับ ว่าแต่ว่าคอมันยกได้ยังไงครับ หรือว่าเป็นมาจากโรงงานอยู่แล้ว
กีต้าร์คาราบาวของผมไม่เคยตก หรือกระทบอะไรเลยครับ งง งะ :'( :'( :'(

AMNAJ2513

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 15:56:17 »
สาเหตุของกีต้าร์คอยก
1 ใช้สายเบอร์ใหญ่กว่าสเปคที่โรงงานกำหนด
2 กีต้าร์ไม่ได้มาตรฐาน เช่น ไม้หน้าบาง แถมเบรซซิ่งก็บาง (โครงสร้างข้างในบอบบาง) ถึงกีต้าร์จะมาตรฐาน แต่อายุการใช้งานหลายปี ก็ทำให้คอยกได้เหมือนกัน (แต่กว่าจะยกก็ใช้เวลาหลายปีหน่อย)
3 ไม่ถนุถนอมกีต้าร์ ตากแดด ตากลม
4 ผิดพลาดมาจากโรงงานเลย ประมาณว่าช่างประกอบชุ่ย แถม Q.C. ชุ่ยกว่า
     เวลาเลือกซื้อกีต้าร์ ให้พนักงานตั้งคอให้ตรง แล้วเราคำนวณด้วยสายตาเอาว่า ถ้าเอาแอคชั่นต่ำลงประมาณ2มิล(สายหกที่เฟร็ตสิบสอง)แซดเดิ้ลจะโผล่ออกมาได้ซักกี่มิล ถ้าประมาณแล้วเกิน3มิลก็ถือว่าผ่าน ถ้าต่ำกว่านั้น ควรเลือกตัวใหม่
     ถ้าเป็นไปได้เอาไม้บรรทัด(ฟุต)ก็ได้ วางเอาสันลงบนฟิงเกอร์บอร์ด ให้ปลายไม้บรรทัดชี้ไปทางบริดจ์ ถ้าชนต่ำถึงกลางบริดจ์ พยามอย่าซื้อ (ถ้าชนระดับสูงหน่อยยังพอซื้อได้) ถ้าปลายไม้บรรทัดอยู่เสมอหรือสูงกว่าบริดจ์นิดหน่อย ซื้อได้เลยครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นก่อนทำอะไรควรตั้งคอให้ตรงก่อนนะครับ   
      วิธีที่สองนี้อาจจะโดนเจ้าของร้านเตะเอาได้นะครับ
      ป.ล. ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวล้วนๆครับ

nimovigo

• member
ผมลงรูปมาให้วิเคราะห์เลยครับ
เฟรทที่ 1 สูง 2.0 มิล
เฟรทที่ 7 สูง 3.5 มิล
เฟรทที่ 12 วัดไปวัดมา สูง 4.0 มิล เฉยเลยครับ

อันนี้รูปด้านหน้าครับ ไม่รู้เกี่ยวกันรึเปล่า

รบกวนน้าๆช่วยวิเคราะห์ด้วยครับ ว่าควรส่งช่างซ่อมดีไหมครับ

AMNAJ2513

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 16:34:57 »
ดูจากภาพมองไม่ค่อยออกอ่ะครับ เห็นเหมือนคอแอ่นลงนะ
คุณต้องตั้งคอให้ตรงหรือแอ่นขึ้นนิดหน่อยก่อน ตามวิธีที่แนะนำไป
ถ้าขันคอยากก็ลองถอดสายออกให้หมดแล้วขัน อาจจะง่ายขึ้น
วิธีที่ผมเซ็ตกีต้าร์ของผมเอง
1 ตั้งคอตรงก่อนเป็นอันดับแรก
2 ชอบแอคชั่นเท่าไหร่ ประมาณดู แล้วค่อยฝนแซดเดิ้ลลง
3 ได้แอคชั่นตามที่ต้องการแล้ว แต่ถ้าสายเฟร็ตต้นๆกดยาก ผมก็จะถอดนัทออกมาฝน ให้สายสูงจากเฟร็ตแรกประมาณ 1มิล เป็นอันเสร็จวิธี
ถ้าลองทำเองไม่สำเร็จก็ต้องส่งช่างครับ ค่าเซ็ตอัพน่าจะไม่เกินสองสามร้อย นอกจากจะเปลี่ยนอะไหล่ด้วย
ป.ล. ถ้าบ้านอยู่ใกล้กัน ผมจะช่วยเซ็ตให้ นี่บ้านผมอยู่หนองแขม บ้านคุณอยู่ลาดพร้าว ค่ารถค่าน้ำมัน คงพอกับส่งช่าง

Bluebird

• member
  • Bluebird Acoustic Vintage
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 16:40:29 »
ดูจากภาพมองไม่ค่อยออกอ่ะครับ เห็นเหมือนคอแอ่นลงนะ
คุณต้องตั้งคอให้ตรงหรือแอ่นขึ้นนิดหน่อยก่อน ตามวิธีที่แนะนำไป
ถ้าขันคอยากก็ลองถอดสายออกให้หมดแล้วขัน อาจจะง่ายขึ้น
วิธีที่ผมเซ็ตกีต้าร์ของผมเอง
1 ตั้งคอตรงก่อนเป็นอันดับแรก
2 ชอบแอคชั่นเท่าไหร่ ประมาณดู แล้วค่อยฝนแซดเดิ้ลลง
3 ได้แอคชั่นตามที่ต้องการแล้ว แต่ถ้าสายเฟร็ตต้นๆกดยาก ผมก็จะถอดนัทออกมาฝน ให้สายสูงจากเฟร็ตแรกประมาณ 1มิล เป็นอันเสร็จวิธี
ถ้าลองทำเองไม่สำเร็จก็ต้องส่งช่างครับ ค่าเซ็ตอัพน่าจะไม่เกินสองสามร้อย นอกจากจะเปลี่ยนอะไหล่ด้วย
ป.ล. ถ้าบ้านอยู่ใกล้กัน ผมจะช่วยเซ็ตให้ นี่บ้านผมอยู่หนองแขม บ้านคุณอยู่ลาดพร้าว ค่ารถค่าน้ำมัน คงพอกับส่งช่าง

เยี่ยมครับ เชียร์ส...

We're your pleasure!

1900

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 17:24:12 »
มีความเห็นเหมือนกับน้า AMNAJ2513

คือจากภาพ คอน่าจะแอ่นลงหรือโค้งลงครับ ถ้ารูปถ่ายเห็นทั้งคอน่าจะชัดขึ้นแต่ดูต่อเนื่องแล้วน่าจะแอ่นครับ

จากภาพ     นัทยังดูสูงอยู่นิดๆ(อาจจะเป็นเพราะคอแอ่น)แต่ถ้าขันขอแล้วน่าจะดีขึ้น

จากภาพ      แซดเดิล ตํ่าพอสมควรแล้วนะผมว่า

ลองดูแบบที่น้า  AMNAJ2513 บอกไว้ครับ

nimovigo

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 19:31:55 »
จะลองทำดูครับ เป็นไงเป็นกัน ถือว่าลองของ เพื่อประสบการณ์
ขอบคุณมากๆครับ :) :) :) :)

nimovigo

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 16:55:23 »
วันนี้ลองทำด้วยตัวเองครับ ฝนนัทเตี้ยไป ก็เลยเละไปกันใหญ่ 555
ไม่มีนัทสำรองซะด้วย สงสัยคงต้องส่งให้ช่างเอก ดูแล้วล่ะครับ
ขอขอบคุณทุกๆการช่วยเหลือของน้าๆ มากๆ เลยครับ :) :) :)

AMNAJ2513

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 17:19:04 »
เอาใจช่วยครับ...

nhoy

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 19:04:20 »

ดูจากทั้งสองรูปนี้ถ้าเป็นผม ก่อนอื่นผมคงขันคอให้แอ่นมาทางด้านหลัง (ตามเข็มนาฬิกา) ครับ
เพราะผมดูแล้วคอน่าจะโก่งไปทางด้านหน้าอยู่สักหน่อย
สำหรับนัท ผมว่าอยู่ในลักษณะที่ใช้ได้อยู่แล้วครับ

ถ้าไม่แน่ใจประการใด ผมว่าติดต่อน้า "ช่างเอก" ให้ช่วยดูให้ก็ดีครับ