Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ผมจะซื้อ Samson GO MIC มาอัดเพลง น้าๆคิดว่าดีมั้ยครับ  (อ่าน 27593 ครั้ง)

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
Re: ผมจะซื้อ Samson GO MIC มาอัดเพลง น้าๆคิดว่าดีมั้ยครับ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 15:26:05 »
ลองดูตัวนี้ครับ  เป็นเครื่อง อัก 4 แทร็ก ของ Boss Micro BR  พก ไปได้ทุกที่ ใส่ถ่านได้ เสียไฟ ก้ได้  ไม่ต้องต่อ พ่วงกับคอม ก็สามารถ ทำ เพลง ออก มาเป็น DEMO ได้เลย  ใช้เป็นเครื่อง แกะ เพลง ก็ได้  ลด สปีด MP3 ได้ เสียงไม่เพี๊ยน ใช้ ฟังเพลง Mp3 ก้ได้ มี โปรแรมกลอง ให้ กว่า 400 แพทเทิร์น  ราคา มือหึ่ง อยู่ ที่ 7600  แต่ถ้าซื้อ มือ 2 ก็ 3800 - 4500 แล้วแต่สถาพ หาจาก เวป เพื่อนบ้านได้เลยครับ

ขนาดเล็ก พกพาสะดวก ใหญ่กว่าฝ่ามือ นิดหน่อย

ตัวนี้ มีไมค์ ในตัว   หรือ จะต่อ พ่วง ไมค์ จาก ภานนอก เข้ามาอัด ก้ได้ มี เอฟเฟค ของ Boss ให้ อีก เยอะแยะ ตาแป๊ะไก๋ ครับ ลองหาลิ๊งค์ ดูครับ น้าโก้  ผมก็มีตัวนึง แต่ ไม่ค่อย จะได้ทำเพลงเล่นซัก เท่าไหร่  แต่ก็เก็บเอา ไว้ สนองตันหา ทางกีตาร์ได้ครับ

เสียงตัวอย่างที่ผมอัด ใช้กีตารื คลาสสิค อัด  กีตาร์ห่วยๆ ผม เสียงก็ เทพได้ ถ้า ผ่านเจ้าเครื่องนี้
Test Fotobeer Piezo Pickup On Classic Guitar Takamine D30

อันนี้ผมทำเพลงมั่วๆ เอา ไว้ เมื่อ 4 ปีที่แล้ว ใช้ เจ้า เครื่องนี้แหละครับ
Improvise Chord And Melody Yes Or No Jazz ...BY BEER

pannpower

• member
Re: ผมจะซื้อ Samson GO MIC มาอัดเพลง น้าๆคิดว่าดีมั้ยครับ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 16:53:37 »
น้าเบียร์ๆ ตัวนี้มีเบสซิมมูเลเตอร์ป่าวอ่ะน้า น่าสนๆๆ

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 18:05:43 »
Audio Technica AT2020 ผมได้ยินแว่วๆนะครับว่าเสียงค่อนข้างดี 4พันต้นๆแบบหัว3รู

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 18:23:26 »
น้าเบียร์ๆ ตัวนี้มีเบสซิมมูเลเตอร์ป่าวอ่ะน้า น่าสนๆๆ

ไม่น่าจะมีนะครับ

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 22:20:56 »
น้ากบครับ มัน ฮัม ซ่าๆ นิดหน่อยนี่ ปกติมั้ยครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 22:29:25 »
ไม่ีน่าจะฮัม และไม่น่าจะซ่าครับ โดยปกติ มันจะเงียบมากครับ
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 01:56:37 »
ประมาณเนี่ยครับน้ากบ หรือว่าอย่างงี้ ถือว่าเงียบแล้ว
[mic test] samson GO MIC
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 05:31:39 »
ของผมอัดที่โต๊ะคอมทั้งเสียงซีทีพียูทั้งเสียงแอร์กระำหน่ำเลยครับ 555555

• member
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 09:42:14 »
ประมาณเนี่ยครับน้ากบ หรือว่าอย่างงี้ ถือว่าเงียบแล้ว

เสียง noise ที่ได้ิยินนี่ มันไม่ได้เป็นเสียงฮัมหรือเสียงซ่าที่เกิดจากความบกพร่องของตัวเครื่องครับ มันเป็นเสียงที่เรียกว่า ambience นั่นคือเสียงสภาวะแวดล้อมรอบตัวเรานั่นเอง สบายใจได้ ลักษณะของคอนเดนเซอร์ไมค์จะมีความไวต่อการรับเสียงมากถึงมากที่สุดแบบนี้แหละครับ ถ้าเรานำมาใช้ในห้องทั่ว ๆ ไปที่ไม่ได้มีลักษณะเป็นห้องบันทึกเสียง ก็จะได้ยินเสียงแบบนี้แหละครับ ขนาดในห้องบันทึกเสียงเอง ยังได้ยินเสียงแอร์ หรือเสียงแบคกิ้งแทรคที่ลอดออกมาจากเฮดโฟนของนักร้องโดนไมค์ดูดเข้าไปด้วยเลยจ้ะ  ;D
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

• member
    • Facebook
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 12:53:07 »

เสียง noise ที่ได้ิยินนี่ มันไม่ได้เป็นเสียงฮัมหรือเสียงซ่าที่เกิดจากความบกพร่องของตัวเครื่องครับ มันเป็นเสียงที่เรียกว่า ambience นั่นคือเสียงสภาวะแวดล้อมรอบตัวเรานั่นเอง สบายใจได้ ลักษณะของคอนเดนเซอร์ไมค์จะมีความไวต่อการรับเสียงมากถึงมากที่สุดแบบนี้แหละครับ ถ้าเรานำมาใช้ในห้องทั่ว ๆ ไปที่ไม่ได้มีลักษณะเป็นห้องบันทึกเสียง ก็จะได้ยินเสียงแบบนี้แหละครับ ขนาดในห้องบันทึกเสียงเอง ยังได้ยินเสียงแอร์ หรือเสียงแบคกิ้งแทรคที่ลอดออกมาจากเฮดโฟนของนักร้องโดนไมค์ดูดเข้าไปด้วยเลยจ้ะ  ;D

ขอบคุณครับน้ากบ

ผม add msn ไปแล้วนะครับ

pannpower

• member
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 09:42:01 »
ยี่ห้ออะไรก็ได้ คุณภาพและการทำงานใกล้เคียงกันหมดแหละจ้ะ ชอบยี่ห้อไหน ก็ซื้อยี่ห้อนั้นได้เลย  ;D พวก korg, akai, edirol ก็ได้ครับ

อธิบายคร่าว ๆ ก็คือ เราต้องเรียกใช้ plug-in ทีเ่ป็น VSTi ที่เรา install ไว้ในซอฟแวร์ทำเพลงต่าง  ๆ ขึ้นมาใช้ครับ ( คร่าวไปป่าว 555+  แต่มันก็แค่นี้จริง ๆ )  ส่วนขั้นตอนการใช้งานจริง ต้องอธิบายกันยาวนาน วิธีการจะแตกต่างกันบ้างเล็กน้อยสำหรับซอฟแวร์แต่ละตัว ลองค่อย ๆ ศึกษาดูครับ  :D

ไอ้เรื่อง map นั่น คือการ map midi controller เพื่อสั่งให้ซอฟแวร์รู้ว่า เราจะให้ปุ่มไหนบนคีย์บอร์ด ใช้ control ควบคุมอะไร เช่น ปุ่ม knob 1 สั่งให้คุม cutoff , ปุ่ม knob 2 สั่งให้คุม resonance เป็นต้นครับ  ;D

น้ากบๆๆ  ตอนนี้เล็ง Korg : MicroKey ไว้อ่ะน้า น่าจอพอเพียงสำหรับทำเพลงเล่นๆมั้ยน้า แล้ว octave เราจะเลื่อนยังไงอ่ะน้า หรือว่าเลือกในโปรแกรม(ตอนนี้ใช้ Cuebase อยู่ครับ)

• member
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 09:56:11 »
ยี่ห้ออะไรก็ได้ คุณภาพและการทำงานใกล้เคียงกันหมดแหละจ้ะ ชอบยี่ห้อไหน ก็ซื้อยี่ห้อนั้นได้เลย  ;D พวก korg, akai, edirol ก็ได้ครับ

อธิบายคร่าว ๆ ก็คือ เราต้องเรียกใช้ plug-in ทีเ่ป็น VSTi ที่เรา install ไว้ในซอฟแวร์ทำเพลงต่าง  ๆ ขึ้นมาใช้ครับ ( คร่าวไปป่าว 555+  แต่มันก็แค่นี้จริง ๆ )  ส่วนขั้นตอนการใช้งานจริง ต้องอธิบายกันยาวนาน วิธีการจะแตกต่างกันบ้างเล็กน้อยสำหรับซอฟแวร์แต่ละตัว ลองค่อย ๆ ศึกษาดูครับ  :D

ไอ้เรื่อง map นั่น คือการ map midi controller เพื่อสั่งให้ซอฟแวร์รู้ว่า เราจะให้ปุ่มไหนบนคีย์บอร์ด ใช้ control ควบคุมอะไร เช่น ปุ่ม knob 1 สั่งให้คุม cutoff , ปุ่ม knob 2 สั่งให้คุม resonance เป็นต้นครับ  ;D

น้ากบๆๆ  ตอนนี้เล็ง Korg : MicroKey ไว้อ่ะน้า น่าจอพอเพียงสำหรับทำเพลงเล่นๆมั้ยน้า แล้ว octave เราจะเลื่อนยังไงอ่ะน้า หรือว่าเลือกในโปรแกรม(ตอนนี้ใช้ Cuebase อยู่ครับ)

korg รุ่นนี้มันลิ่มเล็กนะครับ เล่นไม่ค่อยสะดวกหรอก แต่ถ้าชอบของเล็ก ๆ น่ารัก ๆ ก็สามารถทำเพลงได้ จบงานได้ ตามปกติครับ จะทำเพลงให้สุดยอดขนาดไหนก็ได้ อยู่ที่ฝีมือเรามากกว่าครับ ไม่เกี่ยวว่าจะใช้คีย์บอร์ดแบบไหนเลย หากจะเลื่อน octave ก็กดปุ่ม down / up ที่อยู่ใต้ pitch bend นั่นไงครับ

• member
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 09:56:57 »

ขอบคุณครับน้ากบ

ผม add msn ไปแล้วนะครับ

รับแอดแล้ว ไม่เห็นพี่เส้นขอบฟ้าออนเลย 5555+

pannpower

• member
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 10:13:02 »
ลิ้มใหญ่ๆ มันแพงเกินอ่ะน้ากบ น้ากบแนะแนวหน่อยดิ 2000-3500 อ่ะน้า ^_^

ขอแอ๊ดแมวด้วยคนนะน้า [email protected]

kiddada

• member
  • aloha my name is new :)
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 11:05:51 »
ลิ้มใหญ่ๆ มันแพงเกินอ่ะน้ากบ น้ากบแนะแนวหน่อยดิ 2000-3500 อ่ะน้า ^_^

ขอแอ๊ดแมวด้วยคนนะน้า [email protected]
น้ากบแนะนำหน่อยดิครับ ผมก็อยากมีแบบเก๋ๆๆเหมือนกัน ฮ่าๆๆๆ
:)จุดพอใจอยู่ที่ไหน เราเท่านั้นที่รู้:)

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 07:48:43 »
http://soundcloud.com/nunnock-1/testsamson
เพิ่งได้มาเมื่อวานกำลังเห่อ เลยอัดมาเล่นๆครับ
:)