Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับเฟรตสแตนเลส ในกีตาร์โปร่ง  (อ่าน 2445 ครั้ง)

bujarati

• member
เกี่ยวกับเฟรตสแตนเลส ในกีตาร์โปร่ง
« เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 11:31:34 »
รบกวนสอบถามหน่อยครับ
พอดีอยากทราบว่า ทำไมกีตาร์โปร่ง ผมไ่ม่ค่อยเจอแบบที่ใช้เฟรตเป็นสแตนเลสเลยครับ หรือผมอาจจะโลกแคบไป ^^
แต่ในขณะที่กีตาร์ไฟฟ้าราคาแพงๆ อย่างพวก Musicman , Suhr หรือ Tom หรือแม้กระทั่ง FGN ของ Japan ก็เริ่มจะมีใช้กันเยอะแล้ว
เลยสงสัยว่าเฟรตสแตนเลส มันเหมาะแค่สำหรับกีตาร์ไฟฟ้าเท่านั้นเหรอครับ?

ขอบคุณมากครับ

samaklen

• member
Re: เกี่ยวกับเฟรตสแตนเลส ในกีตาร์โปร่ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 20:44:37 »
ผมอ่านจากที่ลองค้นดู ก็พบว่า
ความแข็งของ fret แบบนี้ ทำให้สายกีตาร์โปร่ง
ไม่ว่าจะเป็น 80/20 หรือ 92/8 สึกหรอเร็วขึ้นครับ
สายกีตาร์โปร่งที่เป็นโลหะผสมชนิดอื่นก็ไม่เป็นที่แพร่หลาย เพราะเรื่องคุณสมบัติของเสียง
แต่เท่าที่รู้ สายกีตาร์ไฟฟ้า มีชนิดสเตนเลสด้วย น่าจะเข้าทางกันครับ
ระหว่างแข็งกับแข็งเจอกัน
รวมไปถึงเวลาต้องปรับแต่ง กับโลหะชนิดนี้ ความแข็ง ทำให้ทำงานยากขึ้นด้วยครับ

ึเป็นเหตุผลที่น่าเชื่อถือดีครับ

bujarati

• member
Re: เกี่ยวกับเฟรตสแตนเลส ในกีตาร์โปร่ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 10:28:20 »
ผมอ่านจากที่ลองค้นดู ก็พบว่า
ความแข็งของ fret แบบนี้ ทำให้สายกีตาร์โปร่ง
ไม่ว่าจะเป็น 80/20 หรือ 92/8 สึกหรอเร็วขึ้นครับ
สายกีตาร์โปร่งที่เป็นโลหะผสมชนิดอื่นก็ไม่เป็นที่แพร่หลาย เพราะเรื่องคุณสมบัติของเสียง
แต่เท่าที่รู้ สายกีตาร์ไฟฟ้า มีชนิดสเตนเลสด้วย น่าจะเข้าทางกันครับ
ระหว่างแข็งกับแข็งเจอกัน
รวมไปถึงเวลาต้องปรับแต่ง กับโลหะชนิดนี้ ความแข็ง ทำให้ทำงานยากขึ้นด้วยครับ

ึเป็นเหตุผลที่น่าเชื่อถือดีครับ
ขอบคุณมากครับ ^^  พระมาโปรดจริงๆ