Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ฟันธงให้ทีครับ CRAFTER GAE 8/N กับ WALDEN D810CE ในราคาที่เท่ากันครับ  (อ่าน 6436 ครั้ง)

คนป่า

• member
สวัสดีเพื่อนๆในบอร์ดนะครับ นี่เป็นกระทู้แรกของผมที่ขอถามบ้าง หลังจากที่เฝ้าอ่าน อ่าน และอ่านมามากกว่าหนึ่งเดือนแล้ว ไม่รู้อะไรดลใจให้นึกอยากจะเล่นกีตาร์เอาเมื่อตอนอายุปาเข้าไปตั้ง 33 ขวบแล้วอย่างนี้ จากการที่อ่านแล้วเหลียวมองดูงบของตัวที่พอจะจ่ายได้โดยไม่เบียดเบียนลูกกับเมีย ( ขออภัยนะครับผมสมรสแล้ว ไม่ทราบว่าขัดต่อกฎระเบียบข้อใดของบอร์ดหรือเปล่าที่ไม่โสด ..555 ) ก็มาลงตัวกับสองรุ่นนี้ครับ คือ CRAFTER GAE 8/N กับ WALDEN D810CE ในราคาที่เท่ากัน

ขอเริ่มคำถามเลยนะครับ
1.ต้องมีพี่ๆแนะนำว่าให้ไปลองเล่นดู ผมเข้าใจครับ แต่เล่นไม่เป็นเลยจึงไม่รู้จะเริ่มลองยังไง (กำลังหากีตาร์น้องๆมาหัดจับคอร์ดให้ได้ซักสามคอร์ดก่อนแล้วค่อยไปซื้อ)
2.ไปที่ไหนดีครับ ที่จะได้ลองทั้งคู่ เพราะทราบมาว่าดีเลอร์ของแต่ละยี่ห้อเป็นคนละร้านกัน (หรือมีร้านใหนจำหน่ายทั้งสองยี่ห้อนี้)
3.ถ้าสมมุติเพื่อนๆพี่ๆฟันธงกันมาเยอะจนแบบว่าไม่ต้องไปลองแล้วซื้อเลย การสั่งซื้อออนไลน์มีความเสี่ยงหรือไม่ครับ (ในแง่ของสภาพสินค้า/มีตำหนิจากทางร้านก่อนส่ง/ชำรุดจากการขนส่ง)

ปล.ผมอยู่พิษณุโลกครับ ที่นี่มีร้านจำหน่ายแบรนด์เดียวคือยามาฮ่า ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกความคิดเห็นครับ  :D

lekjung1974

• member
  • alekjing ได้เปลี่ยน User Name เป็น lekjung1974 แล้วครับ
        อายุเป็นเพียงตัวเลข แต่ก็มีความสำคัญ เริ่มช้า เริ่มตอนอายุเข้าสู่วัยฉกรรจ์แล้วข้อเสียคือนิ้วเนิ้ว มงมือ มันจะแข็งไปหมดแต่ถ้าขยันฝึกหน่อยก็คงจะพอช่วยได้ ดูในคลิปบริหารมือของอาจารย์แดงก็มีให้ศึกษา และที่สำคัญขยันมาก ฝึกฝนอย่างถูกวิธีมีระเบียบแบบแผนก็พัฒนาเร็ว เล่นไปเรื่อยเปื่อยงูๆ ปลาๆ หมาๆ แมวๆ ก็นานเกินอสงไขย กว่าจะเล่นให้ใครฟังได้ ขอให้ไม่ท้อ ไม่ปรามาสตัวเองแค่นั้นพอครับ

#####     สำหรับตัวที่เลือกไว้ในใจ น่าใช้ทั้งสองแบรนด์ครับ

ตอบ
1.ถ้าน้าติดในเรื่องการไปลองด้วยตนเองโดยการเข้ามาที่กทม. และสั่งซื้อจากร้านที่น่าเชื่อถือไว้ใจได้จากแบนเนอร์ด้านบน Crafter ก็ Music Collection ส่วน Walden ก็ ธีระมิวสิค , มิวสิคซิตี้ และ มิวสิค โซลูชั่น ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร เพราะร้านเค้ามีบริการอยู่แล้ว
-ข้อดีคือน้า "คนป่า" ไม่ต้องเดินทาง ไม่ต้องเสียเวลา ไม่ต้องเสียค่ารถ
-ข้อเสียคือ พลาดโอกาสใหญ่หลวงที่จะได้เปิดโลกทัศน์ ได้ลอง ได้สัมผัสตัวที่จับแล้วรู้สึกว่า ถูกมือ ถูกใจ ไร้ตำหนิ ได้เลือกตัวที่ดีที่สุดในรุ่นนั้นๆ และถ้าสั่งซื้อออนไลน์มา ไม่ว่าอะไรก็แล้วแต่ถ้าวันแรกที่รับไม่ถูกใจ หรือวันหลังได้ไปลองเล่นอีกตัวที่เกิดชอบมากกว่าเพราะเริ่มเล่นเป็นบ้างแล้ว จะเปลี่ยนแปลงอะไร และมานั่งเสียใจก็คงไม่มีใครช่วยเหลืออะไรได้

2.ถูกต้องแล้วครับ และก็ไม่น่าจะมีร้านไหนขายสองยี่ห้อนี้ในร้านเดียวกันครับ

3.กีต้าร์สองตัวนี้คนละทรงกันแต่ชายเว้าและมีภาคไฟฟ้าเช่นเดียวกัน อันนี้สำคัญใหญ่ถ้าไม่ได้ลองหรือไม่ได้มีคนลองให้ก็ไม่มีใครตอบหรือรับประกันแทนให้ได้ว่าเสี่ยงหรือไม่ น้าคนป่าต้องคุยหรือปรึกษากับทางร้านเองเรื่องการรับประกันคุณภาพสินค้าและความปลอดภัยในการขนส่ง ผมเชื่อว่าทางร้านอยากให้ลูกค้ามาลอง มาเห็นเองมากกว่า ปิดการขายได้ง่ายกว่า เผลอๆได้ขายอุปกรณ์เสริมเพิ่มเติมไปด้วย

สรุปสุดท้ายต้องชั่งใจเอาเองครับว่าจะเดินทางไปเลือกตัวที่ใช่หรือชอบ หรือจะให้กีต้าร์มันมาหาและต้องทำใจให้ยอมรับกับความเป็นจริงซึ่งมันจะออกหัวออกก้อยก็ไม่อาจทราบได้ ผมก็มีญาติและเพื่อนๆอยู่พิษณุโลก ยังไงถ้าน้าคนป่าจะเข้ามากรุงเทพฯมาซื้อจริงๆ ถ้าหาเพื่อนหรือคนที่พอจะรู้เรื่องและเลือกกีต้าร์เป็นไม่ได้จริงๆ ติดต่อผมมาละกัน ผมไม่ได้เก่งอะไร ไม่ได้เป็นเซียน แต่ก็มีประสบการณ์มาพอสมควร เล่น ซ่อมแซม ปรับแต่ง เรียนรู้ฝึกฝน จากข้อมูลที่เพื่อนเพื่อนสมาชิกแนะนำตามเว็บต่างๆทั้งในและต่างประเทศ จากประสบการณ์ตรงก็เยอะ

ถ้ายินดีให้ผมไปช่วยแนะนำเป็นที่ปรึกษา ช่วยเลือก รบกวนแจ้งล่วงหน้าอย่างน้อยหนึ่งอาทิตย์ เพราะผมมีงานไม่แน่นอน ผมเล็กจัง เบอร์ 089-964-8041 Line:  081-701-7857 โทรได้ตลอดเวลา ถ้าไม่รับแสดงว่าติดธุระ แนะนำทิ้งข้อมูลฝากเรื่องไว้ทางไลน์จะดีที่สุด แล้วจะติดต่อกลับเมื่อผมสะดวก โชคดีครับน้า

ปล. ลืมบอกไปผมอยู่แถวๆภาษีเจริญ ซอยเพชรเกษม 48 เขต ภาษีเจริญ ฝั่งธนบุรีครับ ได้ตัวไหนมาก็นำมาโชว์ให้เพื่อนสมาชิกได้ดูกันบ้างเน้อ!

WarDog

• member
  • Veelah V1-DCE
ยินดีกับน้าคนป่าที่ค้นพบกีต้าร์ดลใจ จะบอกว่าดลใจช้ากว่าผมไปปีกว่า ผมดลใจเมื่อปีก่อนครับ  ;D
จะเล่าให้ฟังครั้งกระนั้น (ปีก่อนในเดือน เม.ย.) ผมก็เป็นอาการแบบน้าคนป่าเปะๆเลยครับ (อายุเท่ากัน แต่ผมยังโสดสนิทครับ อิอิ...)
ศึกษาข้อมูลจากบอร์ดแห่งนี้แหละครับเอาไปเป็นตัวช่วยในการตัดสินใจ ข้อมูลจากน้าๆเป็นประโยชน์มาก แล้วมันก็ไม่ทำให้ผมผิดหวังจริงๆ
และก็เป็นโชคดีที่ดันเลือกกีต้าร์ที่เล่นได้ถนัดตั้งแต่เริ่มเลย ถึงทุกวันนี้ได้อะไรจากบ้านไม้หลังนี้เยอะมากๆครับ
และจากสองตัวเลือกที่น้าคนป่ายกมาผมได้มีโอกาสลองแล้วทั้งคู่ เสียงดีทั้งคู่เลย ถ้าเป็นผมผมเลือก WALDEN D810CE เพราะผมชอบกีต้าร์ทรงนี้เป็นส่วนตัวครับ สองรุ่นนี้มาตรฐานดีมาก คุ้มราคาทั้งคู่ครับ

อ้อ..เกือบลืม ดีดยังไม่เป็นไม่เป็นไรครับ หากน้ามาเลือกเอง รบกวนคนขาย หรือลูกค้าในร้านดีดให้ฟังเสียงก่อนก็ได้ครับ หากน้าไม่ได้มาซื้อเอง (สั่งของเอา) ลองหาคลิปเสียงทั้งสองรุ่นมาฟังตัดสินใจครับ แต่เสียงในคลิปจะไม่เหมือนจริงสักเท่าไหร่ ฟังสำเนียงเอาครับ มันจะประมาณไหน แล้วถามตกลงกับทางร้านเรื่องการประกัน การเครม ข้อตกลงให้ละเอียดและเข้าใจครับ สำคัญมากๆ ขอให้ได้กีต้ารที่ดีถูกใจครับ  ;D

<<<มือใหม่หัดเล่น>>>

คนป่า

• member
โพสทิ้งไว้แล้วไปธุระ ยังคิดอยู่ว่าจะมีใครมาตอบเราหรือเปล่าหนอ
พอกลับมาเปิดพบข้อความของทั้งสองท่าน ขนลุกเลยครับ อบอุ่นจริงๆบ้านไม้หลังนี้ ความรู้สึกดีๆความจริงใจยังพอหาได้จากโลกออนไลน์แห่งนี้

ขอบคุณจริงๆครับน้าเล็กจังที่ยินดีจะยอมสละเวลาเป็นธุระไปช่วยเลือกกีตาร์ให้ผม (โดยยังไม่รู้ด้วยซ้ำว่าผมเป็นใครมาจากไหน) อนาคตซักวันเราคงได้ช่วยเหลือเกื้อกูลกัน ผมบ้างท่านบ้าง 

ส่วนน้า WarDog ยินดีที่ได้รู้จัก ขอบคุณสำหรับกำลังใจและคำแนะนำดีๆครับ

lekjung1974

• member
  • alekjing ได้เปลี่ยน User Name เป็น lekjung1974 แล้วครับ
โพสทิ้งไว้แล้วไปธุระ ยังคิดอยู่ว่าจะมีใครมาตอบเราหรือเปล่าหนอ
พอกลับมาเปิดพบข้อความของทั้งสองท่าน ขนลุกเลยครับ อบอุ่นจริงๆบ้านไม้หลังนี้ ความรู้สึกดีๆความจริงใจยังพอหาได้จากโลกออนไลน์แห่งนี้

ขอบคุณจริงๆครับน้าเล็กจังที่ยินดีจะยอมสละเวลาเป็นธุระไปช่วยเลือกกีตาร์ให้ผม (โดยยังไม่รู้ด้วยซ้ำว่าผมเป็นใครมาจากไหน) อนาคตซักวันเราคงได้ช่วยเหลือเกื้อกูลกัน ผมบ้างท่านบ้าง 

ส่วนน้า WarDog ยินดีที่ได้รู้จัก ขอบคุณสำหรับกำลังใจและคำแนะนำดีๆครับ

ด้วยความยินดีครับน้าคนป่า ในที่นี้ยังมีเพื่อนพี่น้องดีๆอีกเป็นกองพันครับ แล้วแต่ว่าเวลาจะมาพบเจอ ได้พูดคุยกันเมื่อไหร่ มาเมื่อไหร่โทรบอกละกันครับ โชคดี

smash

• member
2 รุ่นนี้ ผมเลือก walden ครับ

ktl kyokonlo

• member
สวัสดีครับน้าๆๆๆทั้งหลายครับ ใช้ครับ อายุ แค่ตัวเลขครับน้าคนป่า
ไม่สายที่คิดจะหัดเล่น ครับ ขอเป็นแรงช่วยครับ
ผมก็อีกคนหนึ่งเช่นกันครับ มาหัดเล่นตอนอายุ 46 แล้วครับ
ยังจับทาบไม่ได้เลยครับ แต่อาศัย ได้ศึกษาจาก พี่น้องพ้องเพื่อน
เอาครับ อีกอย่าง อาศัยแอบจำจากคลิปที่มีคนสอนหรือเล่น แล้วมาฝึกครับผม

GFGolf

• member
จากสองตัวเลือกที่กล่าว เป็นยี่ห้อที่งานดี ใช้ได้ทั้งคู่เลย ถ้าโดยส่วนตัวเลือก walden d810ce ครับ คุ้มดีเสียงดี

เหาฉลาม

• member
ผมก็เพิ่งจะมาเริ่มหัดเล่นตอนอายุ 46 เหมือนกันครับ แต่อาศัยว่าเคยเล่นดนตรีมาบ้าง เป็นนักร้องอยู่แล้ว ก็อาจจะทำให้ไปได้เร็วหน่อย ตอนนี้ก็เข้าเรียนกีตาร์ด้วย เด็ก ๆ ในห้องเรียนอายุประมาณลูกเลยละครับ อิๆๆๆๆ แต่ผมไม่อายนะ สนุกดี ได้เล่นดนตรีแล้วมันมีความสุข ส่วนเรื่องเลือกกีตาร์ น้าคงจะต้องไปทดลองด้วยตัวเองครับ เพราะสเป็คแต่ละคนไม่เหมือนกัน ของผมเริ่มที่ Veelah V1D ครับ ราคาไม่แพงแต่เสียงเกินราคา แล้วตอนนี้ก็ไปลองTakamine อยู่ด้วย แต่ปรากฏว่าชอบของจีนมากกว่าของญี่ปุ่น อีกยี่ห้อหนึ่งก็เป็น Seagull เพราะคอมันอวบ ๆ ดี ของแบบนี้ต้องแล้วแต่ความถนัดครับ เพราะถ้าน้าเล่นไม่ถนัด ไปฝืนมากเข้าก็จะเล่นกีตาร์ไม่มีความสุขครับ ขอให้ได้ตัวที่ใช่นะครับ ย้ำอีกที ต้องไปทดลองด้วยตัวเองครับ

Skylab

• member
ถ้าสองตัวนี้ เชียร์WALDEN D810CEครับ..

TOM1869

• member
1. นึกอยากเล่นกีตาร์เมื่ออายุ 33 ขวบ  ( ขออภัยนะครับผมสมรสแล้ว ไม่ทราบว่าขัดต่อกฎระเบียบข้อใดของบอร์ดหรือเปล่าที่ไม่โสด ..555 )
- อกหักอีกแล้ว

2. ลงตัวกับสองรุ่นนี้ CRAFTER GAE 8/N กับ WALDEN D810CE ในราคาที่เท่ากัน
- ดีทั้งคู่ มีแฟนคลับมากพอสมควรเลยครับ

3. ผมเล่นไม่เป็น ไม่รู้จะเริ่มลองยังไง
- ให้คนขายตั้งเสียงตามมาตราฐานก่อน แล้วลองดีดสายเปล่า อันไหนเสียงดังก้อง กังวาล เล่นง่าย ไม่เจ็บนิ้ว  เลือกตัวนั้นครับ

4. ไปที่ไหนดีครับ ที่จะได้ลองทั้งคู่ เพราะทราบมาว่าดีเลอร์ของแต่ละยี่ห้อเป็นคนละร้านกัน (หรือมีร้านใหนจำหน่ายทั้งสองยี่ห้อนี้)
- เวิ้งนครเกษม กับ MC ครับ

4. การสั่งซื้อออนไลน์มีความเสี่ยงหรือไม่ครับ (ในแง่ของสภาพสินค้า/มีตำหนิจากทางร้านก่อนส่ง/ชำรุดจากการขนส่ง)
- มีครับ แต่การซื้อกับร้านค้ามีความเสียงน้อยกว่าการสั่งซื้อกับคนที่เราไม่รู้จักครับ

5. ผมอยู่พิษณุโลกครับ ที่นี่มีร้านจำหน่ายแบรนด์เดียวคือยามาฮ่า
- ติดต่อน้าเบียร์ ครับ แกลงขายมือสองไว้ ราคาไม่สูงนัก
Line id: 081-8718003

คนป่า

• member
ขอบคุณน้าๆทุกท่านครับ
ทั้งในเรื่องคำแนะนำต่างๆ รวมไปจนถึงทุกกำลังใจที่ผลักดันเพื่อให้ผ่านพ้นอุปสรรคในเรื่องของการเริ่มต้นเล่นที่ค่อนข้างช้าไปให้ได้

ส่วนเรื่องการฟันธง เสียงข้างมากมีผลกับผมแล้วครับ แต่ก็คงต้องขอเข้าไปลอง (ถือว่าไปเที่ยวด้วย) ด้วยคอร์ด G กับ D ที่ตอนนี้เริ่มจับแล้วเสียงไม่บอร์ด

1. นึกอยากเล่นกีตาร์เมื่ออายุ 33 ขวบ  ( ขออภัยนะครับผมสมรสแล้ว ไม่ทราบว่าขัดต่อกฎระเบียบข้อใดของบอร์ดหรือเปล่าที่ไม่โสด ..555 )
- อกหักอีกแล้ว

5. ผมอยู่พิษณุโลกครับ ที่นี่มีร้านจำหน่ายแบรนด์เดียวคือยามาฮ่า
- ติดต่อน้าเบียร์ ครับ แกลงขายมือสองไว้ ราคาไม่สูงนัก

1. ถ้าผมไม่ตัดใจหักอกน้าทอม ผมคงต้องเปลี่ยนชื่อผู้ใช้จาก "คนป่า" ไปเป็น "คนไม้ป่าเดียวกัน"  แน่ๆเลยครับ อิอิ รึจะลองดู

5. ในชีวิตนี้ นอกจาก เมีย บ้าน และรถ ก็ขอให้มีกีต้าร์อีกอย่างนึงด้วยครับที่ได้มาอย่างมือ 1 ... สาธุ  ;)