Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเลือกกีตาร์ครับ  (อ่าน 4743 ครั้ง)

magnataur

• member
ขอคำแนะนำเลือกกีตาร์ครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 19:13:02 »
คือเห็นกระทู้ก่อนหน้าก็ถามว่า กีตาร์ martin รุ่นไหนน่าสนใจ d28 d18 d35 hd28 ซึ่งผมก็อยากรู้เหมือนกันครับ แต่ขออนุญาติถามเพิ่มต่อเลยครับว่า

1. คือผมเป็นแทบไม่มีความสามารถกีตาร์เลย คือได้แต่ตีคอร์ตง่าย ๆ โง่ ๆ ไร้พรสวรรค์ และไม่คิดว่าชาตินี้จะพัฒนาได้ด้วยครับ  แต่ ผมชอบกีตาร์ตั้งแต่เด็กครับ ตอนเด็กเล่นมาแต่กีตาร์ราคาพันกว่า พอโตขึ้นมามีงานมีการทำพอมีตังกะเค้าบ้าง เลยขอ ซื้อกีตาร์คุณภาพสูงมาตีคอร์ตโง่ๆ ให้หายอยากครับ

2. อีกประเด็น กีตาร์สำหรับผม  ผมรู้สึกว่าถ้าซื้อมา มันเหมือนสินทรัพย์ ไม่ใช่ค่าใช้จ่ายสูญเปล่าครับ  แค่คุณค่าของไม้ที่ทำกีตาร์ก็มีราคาสูงขึ้น เรื่อย ๆ รวมถึงฝีมืองานทำกีตาร์ที่ต้องอาศัยฝีมือและประสบการณ์ ในการทำ ล้วนแล้วแต่ แสดงให้เห็นว่า กีตาร์นั้น เป็นของมีค่่า น่าสะสมยิ่งนัก ยิ่งบวกกะชอบเครื่องดนตรีชิ้นนี้อยู่แล้ว ( ทั้งๆที่ไม่มีฝีมือ ) ก็ทำให้เป็นแรงการะตุ้นให้อยากได้มากๆๆๆๆ

3. แนะนำกีตาร์ martin ให้ผมสักตัวนะครับ ประมาณว่า เก็บไว้แล้วรักกันตลอดไป ไม่ลืมกัน 30-40 ปี ลูกหลานเอาไปใช้ต่างก็ปลาบปลื้มเหมือนผม หรือใครๆที่เคยเล่นมาครับ

ปล ฝีมือกีตาร์ผมห่วย หูก็ฟังไม่เป็น ฟังกีตาร์แพงๆ มา รู้สึกเพราะทุกตัวครับ   แต่วันนี้ไปลอง martin hd28v มาครับ รู้สึกชอบมากกว่าตัวอื่นนะ ( แต่ได้ลองแค่ gpcpa2 กะ d28 hd28 )  ตอนที่อ่านเรื่องราวต่างๆ ก่อนไปลองของจริง ใจมันไปที่ Martin HD-28E Retro แต่ที่ร้าน music มา ไม่เจอครับ 
อ่อ ขอมือหนึ่งนะครับ
รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
Re: ขอคำแนะนำเลือกกีตาร์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 19:23:04 »
HD28V เลยครับ.........

ส่วน HD28 RETRO ร้าน cin guitars ที่เชียงใหม่น่าจะยังอยู่มีตัวนึงครับ.......

magnataur

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 20:07:12 »
ครับ ท่านใดจะแนะนำ ยี่ห้ออื่นก็ได้ครับ แต่ขอชื่อรุ่นนิดนึง ผมชอบอ่านครับ ใครแนะนำอะไร ผมก็จะเอาไปกด search หาต่อแน่นอนครับ

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 20:11:21 »
 ลองดู Gibson J-45 True Vintage อีกซักตัวก็ได้ครับ.......เผื่อจะชอบ

magnataur

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 20:21:42 »
ขอบคุณครับ น้าต่อ เด๋วลองอ่านดูนะครับ  แต่เท่าที่เคยอ่านมา คุณกฤษณ์( อีกเวบนึง ) จะเคยแนะนำว่า gibson ทำกีตาร์มาแต่ละตัว เสียงอาจไม่เหมือนกัน บางตัวเสียงดีเสียงสวรรค์ บางตัวอาจธรรมดา ทั้งๆทีรุ่นเดียวกัน  ทำให้คนที่หูมีไว้แค่ ติดสมองแบบผม อาจจะฟังไม่เป็นอะครับ แต่ก็ขอบคุณครับ

BestPlace

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 21:17:02 »
ผมว่าผมเป็นคนนึงที่เหมือนกันกับน้า magnataur เลยครับ
เล่นไปแล้วอาจารย์บอกว่าเอาดีทางด้านอื่นดีกว่า แต่ใจผมมันรักก็เล่นไปครับไม่แคร์ 55

น้าคิดเหมือนผมเลยคิดว่ากีตาร์เป็นสินทรัพย์ผมซื้อมาแล้วกะไม่ขายต่อแล้ว ใช้ยันตายประมาณนั้น ถ้ามันอยุ่ถึงนะครับ :) :)

ส่วนตัวผม ผมมีโอกาสได้ไปอเมริกาเลยไปซื้อ martin d28 มาตัวหนึ่ง เสียงผมก็ฟังไม่ค่อยออกนะแต่ก็พยายามหาข้อมูลทั้งในyoutube และถามผู้รู้ต่างๆในบอร์ดในFB จนในที่สุดผมก็ได้ข้อสรุปว่าตัวเองชอบเสียงเบสนุ่มๆ-ลึกๆ กระแทกใจผมมากเลตั้งใจว่าจะซื้อแล้วก็ได้มาครับ

เวิ่นเว้อมาซะนานสำหรับตัวผมที่น้าๆกล่าวมาดีหมดเลยครับ  d28 d18 d35 hd28
แต่ถ้างบถึงผมก็ขอแนะนำซื้อ HD28,HD28V ไปเลยครับ ไม่ผิดหวังแน่นอน ^^

ขอให้ได้กีตาร์ในเร็ววันนะครับ

Note™

• member
  • มีความสุขทุกครั้งที่เล่นกีตาร์...
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 21:33:22 »
 martin hd28v ไปเลยครับ ทั้งเสียงดีและมีคุณค่า และเหมาะกับการเล่นของน้าอีกด้วยครับ

กฤษณ์

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 21:50:06 »
ขอบคุณครับ น้าต่อ เด๋วลองอ่านดูนะครับ  แต่เท่าที่เคยอ่านมา คุณกฤษณ์( อีกเวบนึง ) จะเคยแนะนำว่า gibson ทำกีตาร์มาแต่ละตัว เสียงอาจไม่เหมือนกัน บางตัวเสียงดีเสียงสวรรค์ บางตัวอาจธรรมดา ทั้งๆทีรุ่นเดียวกัน  ทำให้คนที่หูมีไว้แค่ ติดสมองแบบผม อาจจะฟังไม่เป็นอะครับ แต่ก็ขอบคุณครับ

เรื่องนี้ผมยังยืนยันครับ เมื่อคืนวานมีน้องคนหนึ่งหิ้ว Gibson Sj-200 Elite มาลองเทียบเสียงกับ Sj-200 ที่ผมมีอยู่ ผลก็คือสองตัวนี้เสียงต่างกันเหมือนกีตาร์คนละยี่ห้อเลยทั้งๆที่โครงสร้างเหมือนกัน 100% มันเป็นเรื่องมหัศจรรย์ของยี่ห้อนี้ครับ

เรื่องการซื้อกีตาร์เพื่อเก็บใว้เป็นมรดกนั้นไม่ต้องเลือกที่เสียงหรอกครับแต่ควรเลือกยี่ห้อและรุ่น ยี่ห้อที่ยิ่งเก่ายิ่งแพงคงไม่มีใครสู้ Martin ใด้ ส่วนรุ่นนั้นก็ควรเป็นรุ่น standard series ที่ไม่มี
ปิ้คอัพเท่านั้น (ระบบอีเล็คโทรนิคนี่อีกสองสามปีก็ตกรุ่นครับ) พวก vintage, Golden Era, Retro, Marquis หรือ Authentic series นี่อย่าไปซื้อให้เปลืองเงินเพราะราคามือสองมันตกเนื่องจากเขาบวกราคาเข้าไปเยอะแล้ว ในราคาเดียวกันหรือต่ำกว่าเอาเงินมาซื้อ model ที่มีมุกประดับเยอะขึ้นอย่างเข่น model 41, 42 หรือ 45 ดีกว่าครับ

magnataur

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 22:18:40 »
ขอบคุณครับ  ถ้าได้ฟังคุณกฤษณ์แบบนี้ ก็ง่ายขึ้นที่จะตัดสินใจล่ะครับ  martin standard โลด ชอบตัวไหนกดตัวนั้น โอเคครับ

และขอบคุณ คุณ note กะ คุณ bestplace ครับ แบบนี้ได้จัดแน่ ได้คอมเมนตรงใจแบบนี้ 555

Montri-K

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 22:57:30 »
ขอบคุณน้ากฤษ ด้วยเช่นกัน ที่แนะนำตรงใจมาก หากให้มือใหม่อย่างเราลองผิดลองถูกไปเรื่อย คงเล่นเอาหมดตัว
ยิ่งอ่าน ยิ่งรัก น้าๆ ชาวบ้านไม้
ขอบคุณครับ

pomguitar

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 23:15:25 »
ก่อนจะซื้อต้องดูก่อนว่า
- เรานำมาใช้งานแบบไหน
- อยากได้เสียงแบบไหน

ถ้าอยากได้เสียง หรือรูปลักษณ์แบบ vintage แต่ไปซื้อ รุ่นที่ไม่ได้มีโครงสร้างแบบ vintage มันก็ตอบโจทย์คุณไม่ได้
ถ้าอยากได้ระบบ pickup ภาคไฟฟ้าดีๆ เล่นบนเวที หรือ เพื่อนำมาเล่นแบบผ่านภาคไฟฟ้า ไปซื้อรุ่นที่ไม่ได้มีภาคไฟ้า มันก็ตอบโจทย์คุณไม่ได้อีก
ถ้าอยากได้แบบ acoustic แต่ไปซื้อแบบติด pickup ก็สิ้นเปลืองในส่วนของ option นี้สะเปล่าๆ

บรรดากีต้าร์ ทุกๆ ยีห้อ ไม่ว่าจะ Gibson, Martin, Taylor, Santa Cruz หรือ high-end อื่นๆ (ไม่ได้เฉพาะ Gibson)
บางตัวก็เสียงดีมาก บางตัวเสียงด้อยลงมา และบางตัวก็แย่มากๆ แย่จนไม่อยากจะคิดว่ามันคือกีต้าร์ราคา 6 หลัก
พวกแย่ๆ ปัจจัยส่วนหนึ่งที่ทำให้มันแย่ มักไม่ใช่เรื่องของการพลาด ในส่วน QC
เพราะช่างที่ทำกีต้าร์พวกนี้ หูดี และชำนาญ ระดับเทพอยู่แล้ว ทำกีต้ารมาเป็นร้อยๆ พันๆ ตัว
แต่เพราะ มันโดนปัจจัยเรื่องอากาศ ความชื้น กีต้ารโดนความชื้นเยอะๆ บางตัวไม่รักษาดีๆ เจอะฝั่งแน่ เสียงจะอับสุดๆๆๆ
แต่กีต้าร์ที่เนื้อไม้แห้งสนิท หรือ ความชื้นในเนื้อไม้แทบไม่มี อันนี้คือ สุดยอด

สรุปง่ายๆ ว่า ถ้าจะซื้อกีต้าร์ราคาสูงๆ เลือกแบบที่เราชอบ ดีที่สุด
ลองถามตัวเองสิว่า เราชอบกีต้าร์............เสียง รูปทรง การออกแบบ เครื่องประดับรอบตัว แบบไหน
และยี่ห้อไหน ที่คุณชอบที่สุด

สุดท้าย อยากจะบอกว่า คนเล่นกีต้ร์เก่งไม่จำเป็นต้องมีกีต้าร์แพง หรือกีต้าร์ที่ดีสุดยอด
ในทางกลับกัน คนเล่นกีต้าร์ไม่เก่ง ก็ใช่ว่าจะไม่มีสิทธิ์ซื้อกีต้าร์แพงๆ มาเล่น
ทุกอย่างล้วนอยู่ที่ความชอบ และเงินในกระเป๋า ของคุณ

ขอให้ได้กีต้าร์โดนใจครับ

lekjung1974

• member
  • alekjing ได้เปลี่ยน User Name เป็น lekjung1974 แล้วครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 23:43:35 »
   อย่าเพิ่งท้อหรือปรามาสตัวเองแบบนั้นครับ คนที่เล่นเก่งๆในปัจจุบันจนถึงขั้นเป็นนักดนตรีก็เคยผ่านช่วงเวลาที่คิดว่าตัวเองเล่นได้ไม่ดี เล่นได้บ๊วยถ่วยห่วยแตกแดกแกลบกันมาแล้วทั้งนั้น แต่พวกเขาก็ไม่ท้อถอย พยายามเรียนรู้จากสิ่งที่ดี สิ่งที่ถูกต้อง หมั่นฝึกซ้อมบ่อยๆ ฟังเยอะๆ เล่นเยอะๆ รับรองว่าจะต้องดีขึ้นกว่าที่เป็นอยู่แน่นอน ถ้าฝึกคนเดียวโดยไม่มีใครแนะนำ ไม่ได้อ่าน ไม่ได้ชมที่เค้าสอน เค้าบอก ในยูทู้ปนี่ก็มีเยอะ สอนเล่นง่ายๆหลายเพลงต้องขยันเสิร์ชหาดู และขอเป็นกำลังใจให้อีกหนึ่งแรงครับพี่ magnataur

ส่วนเรื่องกีต้าร์ที่หมายมั่นปั้นมือไว้ ตามที่หลายท่านแนะนำไปแล้วผมก็เห็นด้วยเช่นกันโดยเฉพาะยี่ห้อ Mar....n นี้ มีไว้สักตัวสองตัวก็เหมือนมีพระสมเด็จฯวัดระฆังเลยหล่ะครับ ชื่อชั้นดี เป็นที่นิยม เปรียบดั่งว่ามีอานุภาพทางพุทธคุณสูงส่งเลยทีเดียวเชียวแหละ แต่ผมขออนุญาตแนะนำเสริมตามความเห็นส่วนตัวดังนี้ครับ

ผมคิดว่าพี่ magnataur ควรจะมีกีต้าร์ระดับมาตรฐานสองตัวเป็นอย่างน้อย เวลาไปซื้อก็ควรพาท่านที่ชำนาญไปด้วยจะได้ช่วยให้คำแนะนำและปรึกษาในตัวที่เราได้ยินเสียงลือเสียงเล่าอ้างและแนะนำมา โดยเราลองจับ ลองเล่นดู ว่าทรงแบบนี้ คอแบบนี้ชอบมั๊ย ระบบปิ๊คอัพ ปรีแอมป์ ภาคไฟฟ้าไม่ต้องสนใจ ไม่ต้องเอามา เลือกตัวที่เป็น Pure Acoustic Guitar เล่นเก่งมากแล้วค่อยไปหาตัวที่เอาไว้ออกแอมป์อีกที เมื่อได้ตัวที่ใช่ ก่อนจะจ่ายตังค์ให้เพื่อนเช็คให้ว่ามีตำหนิหรือบกพร่องตรงไหนอย่างไร ไม่ใช่ชวนให้เค้าไปเลือกตัวที่เค้าชอบให้เรา เพราะมันเป็นของๆเรา ไม่ใช่ของๆมัน 555

และถ้าตอนนี้ไม่มีกีต้าร์มาตรฐานอยู่ในบ้านเลยสักตัว !

1. ควรหาที่ได้มาตรฐานตัวแรกสักตัว จะเป็นมาร์...เหมือนกัน หรือจะเป็นแบรนด์อื่นรุ่นราคาไม่แพงมากจะเอามือหนึ่ง หรือในห้องซื้อ-ขายตัวเยี่ยมๆแจ่มๆก็นอนนวยนาดเกลื่อนหาดให้เลือกเพียบ ราคาแต่ละตัวก็ช่างยั่วใจยิ่งนัก ตัวนี้เอาไว้ทำอะไร? ก็เอาไว้ฝึกฝน เอาไว้บู๊ เรียนรู้ไปกะมัน เป็นตัวที่เล่นประจำในช่วงฝึกหัด และควรตั้งสายมาตรฐานคือ EBGDAE ซึ่งท่านอื่นที่เล่นมานานทราบดีอยู่แล้ว แต่คุณอาจจะไม่ทราบ เนื่องจากการตั้งคีย์นี้จะเป็นการตั้งสายแบบมาตรฐาน เพลงส่วนใหญ่ทั่วไปที่ไม่พิสดารมากก็จะเล่นกันด้วยการตั้งสายลักษณะนี้ เวลาแกะเพลงจากการได้ยินได้ฟัง จะได้รู้ว่าเราแกะได้ถูกและใกล้เคียงหรือไม่ และควรใช้หนังสือคอร์ด แท็ปเพลงหรือ Search หาในกูเกิ้ลก็มีเพียบ เอาไว้ดูประกอบการเล่นการฝึกไปด้วย ซึ่งหลายเว็บเค้าจะบอกว่าเพลงนี้ต้องตั้งสายลดลงครึ่งเสียงคือ Eb Bb Gb Db Ab Eb (ใช้ตั้งกับกีต้าร์ตัวที่สอง) หรือคาด Capo ที่เฟร็ตใด ถ้าไม่บอกอะไรก็แสดงว่าตั้งสายปกติ เวลาคุณเล่นได้ตรง ได้เหมือนหรือใกล้เคียง คุณก็จะมีความภูมิใจ มีกำลังใจที่จะฝึกจะหัดกันต่อไป

2. สำหรับตัวที่สองนี้ก็เป็นตัวแห่งความภาคภูมิใจเป็นตัวธงในคลังแสงของเรา ก็จัด Mar....n ตัวที่เป็นรุ่นกลางค่อนไปทางใหญ่ ตัวนี้ก็ตั้งสายลดลงครึ่งเสียงคือ Eb Bb Gb Db Ab Eb (จะได้เป็นการถนอมคอและบริดจ์กีต้าร์ของเราด้วย เพราะเล่นน้อยกว่าในช่วงฝึกฝน) เนื่องจากหลายๆเพลงของหลายวงจะนิยมตั้งสายแบบนี้เหมือนกัน แต่ถ้านับในเพลงตลาดทั่วไปก็ถือว่าเป็นส่วนน้อยซักประมาณ 20-30%

ก่อนที่อินเตอร์เน็ต และเทคโนโลยีต่างๆยังไม่มีและยังไม่แพร่หลายอย่างเช่นทุกวันนี้ ผมเองก็เคยงงๆว่า "เราก็เล่นคอร์ดถูกต้องตามที่พอจะมองเห็นแว๊บๆ ในมิวสิควีดีโอ ในคอนเสิร์ต แต่ทำไมเสียงมันไม่เหมือนเค้าหว่า มารู้ทีหลังเมื่อกลับมาเล่นใหม่เมื่อซัก 6 ปีที่แล้วหลังจากทิ้งช่วงการเล่นไปเป็นสิบๆปี ว่ามันตั้งสายลดลงครึ่งเสียง มาถึงบางอ้อก็อีตอนที่ Internet และข้อมูลข่าวสารแพร่หลายมากขึ้นนี่แหละ"

อย่างที่เกริ่นไว้ว่านี่เป็นการแนะนำตามความเห็นส่วนตัว ไม่ต้องซีเรียสเอาตามความสบายใจความสะดวกของท่านเจ้าของเป็นหลัก สุดท้ายนี้ขอให้พี่ Magnataur ได้เจอกีต้าร์ที่ถูกใจและนำมันมาใช้ ให้มันได้แสดงศักยภาพอย่างเต็มที่ให้คุ้มค่าสมปรารถนาตามความตั้งใจ โชคดีครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 09:34:22 »
HD28 ครับ เล่นเก่งไม่เก่งไม่เป็นไร กีต้าร์ดี เสียงดีไว้ก่อนจ้า

Line id: 081-8718003

nhoy

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 15:36:52 »
HD28 ครับ เล่นเก่งไม่เก่งไม่เป็นไร กีต้าร์ดี เสียงดีไว้ก่อนจ้า

ในรูปกีต้าร์ของน้าทอม ลองสังเกตแมวซิครับ ยังชอบ HD-28 เลยมังครับน้าทอม ;D ;D ;D

pas

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 20:27:20 »
กีตาร์ไม้แท้ทุกตัวแค่เสียงคล้ายเพราะทำด้วยไม้คนละอายุหรือคนละส่วนกัน อยู่ที่ดวงเพราะมันเปิดจึงรู้ความจริง... ว่าได้ตัวที่ดีอันดับเท่าไร

magnataur

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 12:52:27 »
สรุป จอง hd 28 std ไปครับ เศร้าเล็กน้อย รอสี่เดือน ขอบคุณทุกความเห็นครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 13:34:45 »

ในรูปกีต้าร์ของน้าทอม ลองสังเกตแมวซิครับ ยังชอบ HD-28 เลยมังครับน้าทอม ;D ;D ;D

สามสียังดี แค่ดมเฉยๆ  ถ้าเป็นอีเหลืองมันจะหันหลังแล้ว ฉี่ใส่ครับ

สรุป จอง hd 28 std ไปครับ เศร้าเล็กน้อย รอสี่เดือน ขอบคุณทุกความเห็นครับ

HD28 ราคามือสองในหน้าซื้อขาย 65k-70k มีมาเรื่อยๆ ครับ  ลองประกาศหาซื้อสัก 75K เดี๋ยวก็มีคนขายให้ สภาพใหม่ๆ ครับ

ราคาของใหม่

Line id: 081-8718003

magnataur

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 14:12:18 »
คือ จองกับ music collection ต้องวางเงิน 50 % อะครับ หมดสิทธิสอยทางอื่นครับ

Dawrin505

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 14:20:22 »
 :) ;) :D   ผมว่าเรื่องฝีมือเราต้องพัฒนาไปได้แน่นอนครับถ้าเรายังคลุกคลีอยู่กับมันพยายามดูอินเตอร์เน็ต ที่เค้า cover กันเพื่อเป็นแรงจูงใจในการเล่น และจากที่สอนในอินเตอร์เน็ต มีเวลาก็จับมาเล่นให้บ่อยๆทุกวัน ***ผมเลิกเล่นกีตาร์มาเกือบ 10 ปีแล้วครับ เพราะได้แต่ตีคอร์ดเล่นโป๊งๆ เป๊งๆ เมื่อปีที่แล้วไปเดินเล่นที่ห้างมีนักดนตรีท่านนึงมาเล่นงานอีเว้นท์ครับ กีตาร์โปร่งไฟฟ้าตัวเดียว เล่นแบบฟิงเกอร์สใตล์ ผสมกับร้องไปด้วย มันทำให้ผมอยากกลับมาเล่นกีตาร์อีกครับก็มาเริ่มต้นใหม่ แล้วผมก็ได้รู้จักกับแนวฟิงเกอร์สใตล์ครับ เพลงแรกครับผมเคยเห็นใน youtube เค้าเล่นเพลง Hana ครับของ Musaaki Kishibe ผมชอบมากครับ แต่ก็คิดเหมือนกับน้าเลยครับชาตินี้ผมก็คงเล่นไม่ได้แน่นอน  แกะเพลงก็ไม่เก่ง ผมก็ลองค้นห้าข้อมูลจากอินเตอร์เน็ต จนไปเจอ Tab ของเพลงนี้ครับผมเอามาฝึกทุกวันใช้เวลา 3 อาทิตย์ แฮ่ๆ เกือบเดือน ตอนนี้ผมเล่นได้ทั้งเพลงแล้วครับ  ***นี่คือสิ่งที่ผมอยากจะบอกกับพี่ครับว่า ปาฏิหารย์มีจริงครับ ขอแค่ค้นหา ฝึกฝนๆๆๆ  ตอนนี้ได้ก็ได้หลายเพลงอยู่ครับ เล่นไม่เก่งครับแต่ภูมิใจกับสิ่งที่เราทำได้ครับ...

"ถูกใจ"

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 14:45:55 »
  เช่นกันครับ  ผมเลิกจับกีต้ามาสัก ๓๒ ปีเห็นจะได้นะ...ก็แค่ให้ลูกชายเรียน เล่น กีต้าไฟฟ้ามาตลอด มาต้นปีนี้จับพลัดจับพลูอยากจะกลับมาจหาความใฝ่ฝัน(สมัยวัยรุ่นฯ)อีกสักครั้ง เลยให้ลูกน้องไปหาซื้อ Guil มาให้ ๑ ตัว เสียงก็ดีนะ แต่ผมเล่นไม่เป็นเสียแล้ว ฉะนั้นจึงต้องกลับมาเริ่มจับคอร์ดใหม่ เริ่มต้นแนวฟิงเกอร์สใตล์ ( ชอบ ) ๒ เดือนแล้วครับก็พอฯเล่นได้นิดฯหน่อยฯไปเห็น SJ-200 Ray Whitley ที่ในเว็ป ก็ให้ลูกน้องไปซื้อมาเก็บไว้อีก ๑ ตัว ( ถึงเดี่ยวนี้ก็ยังมิได้ใช้เลยครับ เพราะฝีมือไม่ถึง...ฮิฯฯ ) ก่อนอายุ ๖๐ ปี ถ้าสามารถเล่นได้คล่องฯขึ้นก็อยากจะ ตามฝัน ตามล่ากีต้าโปร่ง สวยฯ เสียงดีฯ อีกสัก ๑ ตัวครับ....ภูมิใจที่ยังมีดนตรีในหัวใจ....