Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: จะเสี่ยงเอา กีต้าร์ ไปให้ MC ที่บางกะปิ setup ให้ดีมั้ยครับ (ฟรีครับ)  (อ่าน 9259 ครั้ง)

mermirud

• member
คือ Crafter ที่ถอยมา  แอคชั่นมันสูง พี่ในบอร์ดแนะนำว่า ใ้ต้ saddle จะมีกระดาษอยุ่
ให้เอาออก

ปัญหาคือ ผมเอา saddle ออกไม่ได้ครับ

แล้วก็ ถ้าเอากระดาษออก จะเกิดการ buzz หรืออะไรมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

พอดีโทรไป MC แล้วครับ
บอกเค้าว่าพึ่งซื้อไปแต่ยังไม่ได้ตั้ง action เลยถามว่าเอาไปให้ตั้งได้มั้ย
เค้าเลยบอกว่าได้

แล้วทีนี้ เมื่อวานก่อนผมไปถอย Crafter Ga7/n  ที่โชคชัย 4 ผมไปลองเล่น ไอตัวนี้ที่ MC เดอะมอลล์บางกะปิ แล้งแย๊บๆ คำถามไปว่า Crafter Ga7/n  ไม้หน้าเป็นไรอะครับ
เค้าบอกเป็น ลามิเนต  - - ตัวผอมๆ สูงๆ  ผมก็เลยเดินออกจากร้านเลยครับ

ผมเลยไม่รู้ว่าจะให้เค้าทำให้ดีมั้ย
กลัวเค้าทำกีต้าร์ผมพัง

ท่านไหนเคยไปให้ MC ที่บางกะปิ ตั้งให้มั้งมั้ยครับ

ท่านว่าผมเอาไปทำดีมั้ยครับ

กล้าๆ กลัวๆ

pomguitar

• member
Re: ถามอีกข้อครับ เอา saddle ออกยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 14:20:48 »
ถ้าใช้มือดึงไม่ออก อาจจะเพราะว่ามันฟิตไป ปัญหานี้ผมเคยเจอะกับกีต้าร์อายุหลายปี ที่ไม่เคยถอด saddle
แนะนำให้ใช้หีบปากจิ้งจก ก่อนคีบ saddle ให้ใช้ผ้าวางร่องกัน saddle เป็นรอยจากปากคีม

เอากระดาษออก จะ buzz หรือไม่ ขึ้นอยู่กับการตั้ง action ณ ปัจจุบัน ว่าเป็นอย่างไร
ลองศึกษาจากบทความหน้าบ้านดู http://www.acousticthai.net/108_Acoustic/acoustic_guitar_setup.htm

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

mermirud

• member
Re: ถามอีกข้อครับ เอา saddle ออกยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 14:30:16 »
ใช้คีมได้มั้ยครับ หีบปากจิ้งจงผมไม่มี

ปล ต้องเอาสายออกก่อนหรือเปล่าครับ ถ้าบิดให้สายมันหย่อนๆ จะดึงออกได้มั้ย
ขอบคุณครับน้า

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 16:36:14 »
ผ่อนสายเยอะๆ เลยครับ ไม่ต้องถอด แต่จะลำบากหน่อย

แต่สู้ ถอดสายไม่ได้ สะดวกกว่า ลองเลือกเอาครับ

mermirud

• member

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!
แวะมาดู อิอิ..
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

mermirud

• member
น้ากบเคยไปเปล่า ผมจะไปเสี่ยงโชคแล้วเนี่ย

• member
mc บางกะปิ ก่อนเข้าไป ควรสวดมนต์ก่อนนะ ผู้คนสรรเสริญกันกระฉ่อนเลย น้องเอมไม่เคยอ่านมั่งเหรอ
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

• member
น้องเอมเป็นผู้กล้า แนวหน้าตะลุยสมรภูมิเลย ได้่เรื่องยังไงก็มาเล่าให้ฟังนะ   ;D

เค้าอาจพัฒนาแล้วก็ได้ คนเราผิดพลาดกันได้ ควรให้โอกาสแก้ตัว ดังนั้นน้องเอมไปลองก่อนเลย 55555+

mermirud

• member
ผมรู้ครับ ร้านเป็นยังไง

จะลองเสี่ยง เอาไปให้ set up action ให้
แต่กลัว เหลือเกิน

• member
ได้เสี่ยงสมใจแน่ อิอิ.. สู้ ๆ

nhoy

• member
ใช้คีมได้มั้ยครับ หีบปากจิ้งจงผมไม่มี

ปล ต้องเอาสายออกก่อนหรือเปล่าครับ ถ้าบิดให้สายมันหย่อนๆ จะดึงออกได้มั้ย
ขอบคุณครับน้า
เริ่มแรกผ่อนสายออกเล็กน้อยครับ แล้วเอาคาโป้คาดไว้ที่เฟรทต้นๆ   แล้วจึงค่อยๆ ผ่อนสายออกค่อนข้างเยอะจนเราสามารถจะยกแซดเดิ้ลได้สะดวก หรือจะดึงบริดจ์พินเอาสายออกให้หมดก็ได้ครับโดยคาโป้จะเป็นตัวยึดให้สายที่อยู่บริเวรณทางหัวกีต้าร์ยังคงเป็นระเบียบอยู่   ที่สำคัญก่อนที่จะใช้คีมดึงแซดเดิ้ลออกมาต้องเอาเศษผ้าหรือทิชชูหุ้มบริเวณที่ปากคีมจะสัมผัสกับแซดเดิ้ลไว้นะครับ ไม่งั้นเดี๋ยวเป็นรอย   ขอให้ทำสำเร็จนะครับ

mermirud

• member
งานงอกอะ เอา Crafter ไปทำ
กลับมา กลายเป็น ซากุระ เลย แงๆๆๆ

• member
กลับมา กลายเป็น ซากุระ เลย แงๆๆๆ

555555555555555+ เอาน่า ถือซะว่าเป็นหน่วยกล้าตายไปสำรวจกับระเบิด เพื่อชาวบ้านไม้ อิอิ..

*o.NicKy.o*

• member

5555+ นี่เรื่องจริงหรอครับ . . . หรือว่าอำเล่นอ่า ^-^

nhoy

• member
ผมรู้ครับ ร้านเป็นยังไง

จะลองเสี่ยง เอาไปให้ set up action ให้
แต่กลัว เหลือเกิน

ไม่ต้องกังวลครับน้า mermirud  เอาไปให้ร้านเขา set up ให้นะดีแล้ว  เป็นสิ่งที่เขาต้องบริการเราครับ

Dog Never Lie

• member

555555555555555+ เอาน่า ถือซะว่าเป็นหน่วยกล้าตายไปสำรวจกับระเบิด เพื่อชาวบ้านไม้ อิอิ..

กลายเป็น SUKURA ไปซะแล้วเรื่องจริงหรือนี่
It's my...

[IaM-indY]

• member
  • D710CE
มันเป็นยังไงเหรอครับ เป็นซากุระอ่ะครับ

mermirud

• member
มันเป็นยังไงเหรอครับ เป็นซากุระอ่ะครับ

จาก ยี่ห้อ Crafter กลายเป็นยี่ห้อ Sakura ครับ 5555

mermirud

• member
ไปมาแล้วครับ หลังจากที่เดินเข้าไป อยุ่แต่พี่คนอ้วนๆ ผมหยิกๆ กับ ผู้หญิงตาโตๆ คล่ำๆ

ก็เดินไปบอกว่า พี่ตั้ง action ให้หน่อย
เ้ค้าเลยบอกเป็นไร
ผมเลยบอกว่า สายมันสูง เล่นลำบาก
เค้าแกะออกมาแล้วบอกว่า ก็คอมันตรงนิ
ผมเลยบอกว่า เอากระดาษใต้ saddle ออกให้หน่อย
เค้าก็บอกว่า แล้วน้องเอาออกยัง ( ผมพึ่งบอกไปนะ )
แล้วเค้าก็นั่งทำกิจกรรมของเค้าครับ สายตาเบื่อๆ มองนาฬิกาตลอดเวลา ( ผมไปตอน 2 ทุ่มกว่าๆ )
เสร็จเค้าก็ เอากระดาษออกแล้วก็ตั้งสายครับ
แล้วก็ เอาเหล็กหมุนคอ แล้วก็ตั้งสายต่อแล้วก็ส่งกีต้าร์มา

แล้วผมก็ลอง เล่นง่ายขึ้นเป็นกองเลย แต่มีเสียง buzz นิดหน่อย แต่ buzz แบบเซอร์ๆ เท่ๆ หยาบๆ เหมือน GIBSON ( อันนี้ผมซุยนะ )

แล้วผมก็ถาม พี่ buzz แก้ได้มั้ยครับ เค้าเลยบอกว่า เพิ่มเบอร์สาย เดี๋ยวก็หาย
ผมเลย กล่าวคำว่าขอบคุณ 3-4 -5 -6 รอบ

เพราะว่าตกใจมาก ที่เค้าไม่มีปัญหา ทำให้ผม แม้หน้าตาแก จะไม่ให้ก็เหอะ

แต่กีต้าร์ผมก็รอดมาได้ครับ ยังไม่เป็นซากุระ

ขอบคุณครับ