Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง solid spruce ครับ  (อ่าน 1821 ครั้ง)

JEERASIN

• member
ถามเรื่อง solid spruce ครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 13:11:56 »
ผผมเคยเห็นกีต้าร์บางยี่ห้อ บางรุ่น เค้าลงสเป็คเป็น top:solid spruce แล้วเราจะรู้ได้ยังไงครับว่าเป็น spruce ชนิดไหน

univers99

• member
    • Life
Re: ถามเรื่อง solid spruce ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 13:44:37 »
มีข้อมูลอยู่นะครับ http://www.acousticthai.net/acoustic_guitar_tonewood.htm

Soundboards (Top) ไม้ที่นิยมถูกนำมาใช้เป็นไม้ด้านหน้า
โดยมากจะมาจากตระกูล "Spruce" เท่าที่เห็นหลักๆ ในปัจจุบันก็มี

1. Sitka Spruce (Picea Sitchensis)
จัดได้ว่าเป็นไม้ที่ถูกนำมาใช้อย่างแพร่หลายที่สุด มีความแข็งแรงเมื่อเทียบกับน้ำหนัก หาง่าย ต้นใหญ่
จึงง่ายต่อการตัดผลิต มีสีเหลืองอ่อนจนถึงส้มอ่อน แหล่งกำเนิดมาจากทางด้านเหนือของแคลลิฟอร์เนีย
รวมไปถึงอลาสก้า คุณภาพจะมีตั้งแต่ใช้ได้จนถึงดีเยี่ยม ไม้คุณภาพจะมีราคาแพงและมักจะถูกใช้
โดยผู้ผลิตกีต้าร์แบบ Hand Made ไม้ชนิดนี้ให้เสียง Balance ดีคมชัดโดยเฉพาะ Fundamental Tone
เวลาเล่นหนักรุนแรงเสียงจะไม่แตกง่าย จึงเหมาะกับ Strumming, Flat picking Style และดนตรีประเภท Blueglass

2. Englemann Spruce (Picea Englemannii)
พบมากในระดับสูงเทือกเขา Rocky ประเทศสหรัฐอเมริกา เมื่อเทียบกับ Sitka แล้ว ไม้ชนิดที่มีเนื้ออ่อน
และเบากว่า หายากกว่าจึงมีราคาแพงกว่า สีครีมเกือบขาวนวล ลายถี่สวยงามมาก ไม้ชนิดนี้ให้เสียงนุ่มนวล
เพราะมี Overtones สูง เหมาะเป็นอย่างยิ่งสำหรับ Finger Style ความคมชัดของเสียงจะไม่ค่อยดี
ถ้าเล่นแบบหนักๆ รุนแรง

3. Red Spruce (Picea Rubens) บางคนอาจเรียกว่า "Adirondack Spruce" หรือ "Appalachian Spruce"
ไม้ชนิดนี้ถูกการยอมรับจากทุกฝ่ายว่าเป็นไม้ยอดเยี่ยมที่สุด มีความแข็งแรงสูงเมื่อเทียบกับน้ำหนักตัว ต้นของกำเนิด
อยู่ทางตะวันออกเฉียงเหนือของอเมริกา แถบ New England และ New York เป็นไม้
หายากราคาแพงมาก! เพราะว่าถูกตัดนำไปใช้มากเกินจำกัดก่อนสงครามโลกครั้งที่ 2 ไม้ชนิดนี้
รวมความดีขอเสียงที่ได้ ทั้ง Fundamental กับ Overtones ในตัว จึงเหมาะกับสไตล์การเล่นเกือบทุกรูปแบบ
จุดด้อยของมันไม่ได้อยู่ที่เสียงหากแต่อยู่ที่สีและลายไม้ เนื่องจากเป็นไม้ขนาดเล็กและมีลายสีแดงแซม
จึงทำให้หน้าไม้ของกีต้าร์ดูไม่เรียบไม่นวลหรือไม่ค่อยสวย ไม้คัดคุณภาพก็พอมี แต่ราคาสูงลิบลิ่ว
และก็เชื่อว่าไม่ได้เพิ่มคุณภาพเสียงแต่อย่างไร

4. German Spruce (Picea Excelsa) บางคนเรียก European Spruce หรือ Silver Spruce
เป็นไม้ยอดนิยมในหมู่กีต้าร์คลาสสิก (Classical Guitar) มาก่อน มีลายถี่สีขาวนวลสวยงามเหมือน Englemann
จนบางครั้งทำให้เกิดความเข้าใจผิด จัดว่าเป็นไม้หายากราคาแพง โดยเฉพาะไม้คัดคุณภาพ
ให้เสียงนุ่มนวลเหมือนระฆังเหมาะแก่การเล่นแบบ Finger Style เบาๆ มากกว่า Strumming

5. Alpine Spruce (Picea Abies) หรือ Italian Alpine Spruce
เป็นไม้ขนาดเล็ก และมีคุณสมบัติคล้าย Red Spruce มีสีขาวนวลสวยงาม ให้เสียงหวานคมชัด
ทั้ง Balance และ Sustain ดีมาก แต่ Playing in time (Break-in period) อาจจะนานกว่า Spruce อื่นๆ
แหล่งกำเนิดมาจากเทือกเขา Alps ในประเทศยุโรป ถูกนำมาใช้มากจนปัจจุบัน
ไม้คุณภาพดีๆ เริ่มหายากขึ้น

6. Cedar (Thuja Plicata) หรือ Western Red Cedar
แพร่หลายมากในหมู่กีต้าร์คลาสสิก ตั้งแต่ในสมัยสง-ครามโลกครั้งที่ 2 ปัจจุบันก็นิยมถูกใช้กับ Steel String Guitar
โดยผู้ผลิตที่มีชื่อเสียงหลายท่าน เป็นไม้เนื้ออ่อนสีน้ำตาลอ่อนถึงเข้ม ให้เสียง Overtones
ดีเยี่ยมมากแต่ Fundamental Tone ต่ำ จึงไม่เหมาะกับการเล่นเพลงหนักรุนแรง คุณภาพของเสียงจาก Cedar
เสมอต้นเสมอปลาย ไม่เหมือนพวก Spruce ที่เสียงจะดีขึ้นตามกาลเวลาหรือระยะเวลาที่ถูกเล่น
แหล่งกำเนิดมาจากทางตอนเหนือของประเทศอเมริกา
ข้อดีอีกอย่างของไม้นี้คือ ทนทานต่อการเปลี่ยนแปลงความชื้นมากกว่า Spruce

7. Port Orford Cedar (Chamaecyparis Lawsoniana) บางคนอาจเรียกว่า White Cedar ความจริงแล้ว
ไม้ชนิดนี้ไม่ใช่อยู่ในตระกูล Cedar แต่เป็นพวกตระกูล Cypress มีสีขาวอมเหลืองทองลายถี่
เบาแต่แข็งแรงและมีกลิ่นหอม ให้เสียงดังกังวาล แต่ก่อนนิยมใช้กับกีต้าร์ Classic
แต่ปัจจุบันเริ่มนิยมใช้กับ Steel String Guitar จัดว่าเป็นไม้หายากและมีราคาแพง เข้าใจว่า
ต้นกำเนิดมาจากแคนนาดา

8. Redwood (Sequoia Sempervirons)
มีแหล่งกำเนิดมากจากตอนเหนือของอเมริกา คุณสมบัติคล้าย Western Red Cedar เกือบทุกอย่าง
นอกจากเหมาะกับการเล่นแบบ Finger Style แล้ว ยังสามารถใช้เล่นแบบ Strumming ได้ด้วย
มีสีคล้ำกว่าและให้เสียงคล้าย Piano ผู้ผลิตบางท่านแนะนำให้ใช้สาย Light เท่านั้น
เพราะเป็นไม้ที่ทากาวติดยากกว่าไม้อื่นๆ

9. Western Larch (Larix Occidentalis) เป็นไม้ที่หาได้ในประเทศอเมริกา แต่ดูเหมือนว่า
จะไม่ค่อยได้รับความนิยมเท่าไม้อื่นๆ เป็นไม้เนื้อแข็งกว่าพวกตระกูล Spruce ลายตรงถี่คล้าย Sitka
ให้เสียงกังวาลคมชัด
กีตาร์เพื่อนคลายเหงา

Guitar@woodmusic

• member
Re: ถามเรื่อง solid spruce ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 16:15:10 »
spruce คือไม้สนครับ ผมคิดว่านะ โดยส่วนใหญ่ถ้าไม่บอกเฉพาะเจาะจงว่าเป็นพันธุ์ไหน มันจะเป็น sitka ครับ

-San!M-

• member
  • เรียนรู้ทุกอย่างเปรียบเสมือนน้ำที่ไม่มีวันเต็มแก้ว
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 17:25:37 »
เข้ามาหาความรู้เหมือนกันครับ
ผมว่าแยก spruce กับ cedar พอไหว
แต่ให้แยกว่าเป็น spruce ชนิดไหน โดยที่มีมีข้อมูลเสป็คกีตาร์แล้ว
คงจะดูยากครับ แต่เชื่อว่าน้าๆ กูรู ในบ้านไม้คงดูออกครับ ทั้งลายไม้  สีไม้และเสียง
รอฟังคำตอบอยู่เหมือนกันครับ
*ผมรัก เสียงกีตาร์*

Nigs

• member
  • BlaBid
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 22:38:09 »
ส่วนมาก ถ้า Spec เขียนว่า Solid Spruce มักจะเป็น Sitka Spruce นะครับ

nonggang

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 04:06:05 »
ที่ผมเข้าใจคือ

Solid ,Laminate อันนี้เป็นตัวบอกไม้แท้หรือไม้อัด
ส่วนพวก Spruce, Sitka, Cedar, Maple, Rosewood ฯลฯ อันนี้เป็นพันธุ์ไม้นะคับ
ไม่เคยเห็นสเปค Sitka Spruce แลแปลกๆ  ???

zeropoint

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 16:52:38 »
ที่ผมเข้าใจคือ

Solid ,Laminate อันนี้เป็นตัวบอกไม้แท้หรือไม้อัด
ส่วนพวก Spruce, Sitka, Cedar, Maple, Rosewood ฯลฯ อันนี้เป็นพันธุ์ไม้นะคับ
ไม่เคยเห็นสเปค Sitka Spruce แลแปลกๆ  ???

เข้าใจผิดแล้วครับ
sitka spruce เป็นพันธ์ย่อยของspruceครับ
เหมือนคนอีสานกับคนไทย

nhoy

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 06:11:52 »
ผผมเคยเห็นกีต้าร์บางยี่ห้อ บางรุ่น เค้าลงสเป็คเป็น top:solid spruce แล้วเราจะรู้ได้ยังไงครับว่าเป็น spruce ชนิดไหน
Spruce เป็นไม้ประเภทสนครับ มีหลายสายพันธ์ุ เช่น Sitka, Englemann, German, Adirondack เป็นต้น
ท่านที่คุ้นเคยกับไม้ประเภทนี้ก็พอจะมองออกได้บ้างครับว่าเป็น Spruce สายพันธ์ุอะไร โดยอาจสังเกตจาก ลักษณะ สีสรร และลายของไม้ครับ