Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Takamine รุ่นไหนดีครับ  (อ่าน 43758 ครั้ง)

jewaros

• member
Re: Takamine รุ่นไหนดีครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 12:40:54 »
เอาตรงๆเลยนะครับ เลือกตัวที่อยากได้ครับ

ตอนเด็กๆนี่ผมละชอบหลังเต่ามากครับ มันเท่ห์อ่ะ

พอโตมาก็หามาครองจนได้

แต่เสียงเปล่ามันไม่เพราะเท่ากีตาร์ไม้หรอกครับ แถมคอเล็กเล่นก็ไม่ถนัด

แต่เป็นตัวที่ผมเล่นบ่อยที่สุด

กีตาร์ที่ดี คือกีตาร์ที่เราเล่นแล้วสบายใจครับ อย่าได้แคร์เสียงพูดใครๆ

เพื่อนผมบอกว่า หลังเต่าเสียงแข็งด้านๆจัง ผมเลยบอกว่าต่อออกแอมป์สู้กันป่ะละ่ ? ฮ่าๆๆๆ

ปล.ผมเล่นเปล่าๆครับ ไม่เคยต่อแอมป์ ยังงงๆอยู่เลยว่าซื้อหลังเต่ามาทำไม 5555
ช่าย ช่าย ตอนหัดเล่นกีตาร์เมื่อซัก 10 กว่าปีก่อนผมหัดจากหนังสือ the guitar จะมีโฆษณา กีตาร์ยี่ห้อ Ovation กับ Takamine อ่านบ่อยมากก็เลยฝังใจว่าอยากได้ 2 ยี่ห้อนี้มาครอบครองซักวันแ่ต่ตอนนี้ก็ยังไม่มีครับเพราะส่วนใหญ่จะเล่นไม่ค่อยออกแอมป์ เสียงดังเกินไปรบกวน คุณแฟนและคุณลูก ก็เลยยังไม่มีโอกาศหามาครอบครอง แต่ซักวันคงไม่พลาดแน่ครับ ;)

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 13:16:04 »
ทั้ง Ovation กับ Takamine เป็นกีต้าร์ที่ออกแบบมาเพื่อ On stage ครับ เราจึงเห็น ศิลปิน ทั้งชื่อดัง และไม่ดัง ใช้กันทั่วไป แถมมีจุดขายที่ PU มีความ stable สูง ควบคุม sound ได้ง่าย  เสียบแอมป์อะไรก็เสียงดี   เสียงเปล่าของ Takamine ส่วนใหญ่เป็นไปตามที่เพื่อนได้กล่าวไว้ แต่ไม่ได้ถึงกับทึบ จนแย่ ฟังไม่ได้ อะไรขนาดนั้น

พวกรุ่น NV เป็นรุ่นที่ออกแบบมาเพื่อเน้นเสียงเปล่า รุ่นนี้ดีทั้งเสียงเปล่าและออกแอมป์ครับ แต่ราคาก็ ดุเดือดเช่นกัน

หากชอบกีต้าร์ที่เสียงเปล่าดีๆ ลองดู K.yairi ครับ ช่วงนี้ ราคาออกมาไม่สูง นัก

ซื้อ Takamine หรือ ovation  หากไม่ได้ซือมาออกแอมป์  ถือว่า คุณใช้ประโยชน์กีต้าร์แค่ ครึ่งเดียวครับ

Line id: 081-8718003

playguitar

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 20:27:04 »
ห้องซื้อขาย ขายกีตาร์แบรนด์ดังๆเกลื่อนครับ

jewaros

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 00:17:55 »
ทั้ง Ovation กับ Takamine เป็นกีต้าร์ที่ออกแบบมาเพื่อ On stage ครับ เราจึงเห็น ศิลปิน ทั้งชื่อดัง และไม่ดัง ใช้กันทั่วไป แถมมีจุดขายที่ PU มีความ stable สูง ควบคุม sound ได้ง่าย  เสียบแอมป์อะไรก็เสียงดี   เสียงเปล่าของ Takamine ส่วนใหญ่เป็นไปตามที่เพื่อนได้กล่าวไว้ แต่ไม่ได้ถึงกับทึบ จนแย่ ฟังไม่ได้ อะไรขนาดนั้น

พวกรุ่น NV เป็นรุ่นที่ออกแบบมาเพื่อเน้นเสียงเปล่า รุ่นนี้ดีทั้งเสียงเปล่าและออกแอมป์ครับ แต่ราคาก็ ดุเดือดเช่นกัน

หากชอบกีต้าร์ที่เสียงเปล่าดีๆ ลองดู K.yairi ครับ ช่วงนี้ ราคาออกมาไม่สูง นัก

ซื้อ Takamine หรือ ovation  หากไม่ได้ซือมาออกแอมป์  ถือว่า คุณใช้ประโยชน์กีต้าร์แค่ ครึ่งเดียวครับ

ขอบคุณน้าทอมครับที่ชี้แนะครับ กระจ่างแจ้งใจมล ครับ  ;) ;) ;) ;) ;)

nhoy

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 00:38:39 »

ตัวนี้ "น้าทอม" กรุณาให้ผมใช้เล่นบนเวทีมาแล้ว ขออนุญาตเรียนยืนยันว่า สวย-เสียงดี-น่าเล่นมากครับ

Chomp

• member
  • Anybody who plays guitar is a friend of mine
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 18:02:43 »
อ่านกระทู้นี้แล้ว ต้องจัด Taka สักตัว :D
Music is my Life

J.taka

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 19:19:21 »
Etn ดังครับศิลปินที่ใช้มายาวนานคือ โจ นูโว en20c ปัจจุบันคือetn20c  ครับ สำหรับผมนะครับทาคามิเนะคงจะสู้มาร์ตินกับเทเลอร์ไม่ได้ เเต่ก็เหนือกว่าในหลายยี่ห้อบานตะเกียง มาตรฐานสูง ไม่ใช่เห็นเเต่ในโฆษณาหรอกครับเห็นเสกใช้ เห็นอีเกิ้ลก็ใช้ เเค่นี้ก็ทำให้เราอยากได้เเล้วครับ สาเหตุที่ไม่มีปิคการ์ดอันนี้ให้เดานะครับเค้าน่าจะลดต้นทุนครับกดราคาลงมา สิ่งที่คิดว่าลดนะก็คือไม่มีปิคการด เคลือบด้าน ไม้ข้างลามิเนตครับ