Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความรู้ครับ ไม้ Ezo spruce กับ Adirondack spruce  (อ่าน 3698 ครั้ง)

MascotFC

• member
อยากทราบว่ามันเป็นไม้ชนิดเดียวกันหรือปล่าวครับ (เพื่อนบางคนบอกว่าเหมือนกัน แต่ต่างกันที่ชื่อเรียก)

แล้วแนวเสียงเป็นประมาณไหนครับ  รบกวนด้วยนะครับ :'(

guitarhaha

• member
Re: รบกวนขอความรู้ครับ ไม้ Ezo spruce กับ Adirondack spruce
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 18:38:03 »
เป็นไม้สนเหมือนกัน แต่เรียกตามสถานที่เกิด Adirondack ก็เป็นสนที่มีกำเนิดจากเทือกเขาสูงใน USA ครับ
ไม้ Ezo ก็มีถิ่นกำเนิดจากเทือกเขาในประเทศญี่ปุ่นเช่นกัน ก่อนที่จะนำมาทำกีต้าร์ถูกนำมาใช้ทำ Piano ระดับสูงมาก่อน
และให้เสียงที่ดีมาก จึงมีการทดสอบนำมาใช้ทำกีต้าร์ผลที่ออกมาก็ได้เสียงที่ดีเหลือเชื่อ สนทั้งสองชนิดนี้ปัจจุบันมีความต้องการอย่างสูงมาก
จึงทำให้มีราคาที่สูง ยังไงลองค้นคว้าเพิ่มเติมได้ที่ Google นะครับ

Sihadej

• member
Re: รบกวนขอความรู้ครับ ไม้ Ezo spruce กับ Adirondack spruce
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 20:20:27 »
เสียงได้ยินมาว่าคล้าย Adi มากครับ แต่ผมก็ยังไม่เคยฟังเสียงจริงของ Ezo

Adi นั้นเสียงใสและโน๊ตชัดเจนมากครับ เสียงมีสีสันพอสมควรแต่ไม่มากมีสเน่ห์น่าฟังกว่า sitka
ความฉ่ำของเสียงสู้ Engelmann หรือ European Spruce ไม่ได้ครับ
มี Head room น่าจะสูงสุดในหมู่ spruce ที่ใช้ทำกีต้าร์ ทำให้สามารถ strum คอร์ดแรงๆได้โดยเสียงไม่แตก
ส่วนตัวผมคิดว่า ถ้าเน้นการเล่น strumming มาก Adi คือไม้ที่ดีที่สุด
แต่หากเล่น finger เบาๆแล้ว จะำทำให้จุดเด่นของไม้ที่ชอบการใช้แรงด้อยลงไปครับ

พูดแบบหยาบๆตามความคิดผมคือ เป็นไม้ขั้นกว่าของ sitka เหนือกว่าในหลายๆด้าน
เหมาะกับการเล่น strumming ,flatpicking แต่ไม่เหมาะกับ fingerstyle ครับ
รอน้าๆที่มีความรู้จริงมาอธิบายอีกทีนะครับ น่าจะได้คำตอบดีกว่าผม ^^

ลืมไปอีกนิืดนึง เสียงที่ได้มาช่วงแรกๆจะแน่นๆนะครับ(แต่ผมกลับชอบเสียงแน่นๆ ><) ได้ยินมาว่าต้องใช้เวลานานกว่าจะเสียงจะเปิดครับ
ระยะเวลาในการทำให้เสียงเปิดไม่ทราบครับ เพราะผมเคยได้ยินแต่เสียงของใหม่ กับเสียงเปิดเลย ยังไม่มีโอกาสทำให้เปิดด้วยตัวเอง

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 10:43:22 »
อยากทราบว่ามันเป็นไม้ชนิดเดียวกันหรือปล่าวครับ (เพื่อนบางคนบอกว่าเหมือนกัน แต่ต่างกันที่ชื่อเรียก)

แล้วแนวเสียงเป็นประมาณไหนครับ  รบกวนด้วยนะครับ :'(
ผมใช้ Guild D-50 Adirondack top เสียงค่อนข้างดังกังวาน และพุ่งมาก ถ้าตีคอร์ดแรงๆ เสียงไม่แตก แต่ร้องคลอไม่ไหวเสียงร้องสู้เสียงกีต้าร์ไม้ได้ แต่พอไปเล่นอีกตัวที่เป็น Sitka Spruce ตีคอร์ดเพลงเดียวกัน กลับร้องคลอได้ตรงคีย์เสียงของเราเอง ( ความเห็นส่วนตัว ) ส่วน Ezo Spruce ทราบว่าเป็นไม้หน้าเกรดสูงของญี่ปุ่น ไม่เคยลอง ทราบเพียงคร่าวๆ ว่าใช้ทำไม้หน้าของ Yamaha L-Series Japan หลายๆ ตัว ลองไปหามาเล่นดูนะครับ

MascotFC

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 18:07:59 »
ขอบคุณน้าๆทุกคนมากครับสำหรับความรู้ :)