Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำการนำกีต้าร์ขึ้นเครื่องบินหน่อยครับ  (อ่าน 4289 ครั้ง)

JeNo_iZ

• member
คือจะนำกีต้าร์ไปเมืองนอกอะครับ ตอนนี้มีแต่กีต้าร์กับฮาร์ดเคส ผมต้องแพ็คกีต้ายังไงบ้าง เพื่อให้กีต้าร์อยู่ในสภาพสมบูรณ์ที่สุดครับ ขอคำแนะนำด้วยครับบ

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
Re: แนะนำการนำกีต้าร์ขึ้นเครื่องบินหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 08:50:20 »
พยายามอย่าโหลดใต้เครื่องน๊ะครับ.......

Mod Folk

• member
    • http://www.modguitartutor.com/
Re: แนะนำการนำกีต้าร์ขึ้นเครื่องบินหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 09:32:16 »
ถ้าเป็นไปได้หิ้วขึ้นเครื่องไปด้วยครับ Load ใต้เครื่องอันตรายมาก....

เวลา Pack ให้หาวัสดุรับแรงกระแทกอุดตามช่องว่างระหว่างกล่องกีตาร์กับตัวกีตาร์ อย่าให้กีตาร์ขยับได้ครับ
ดนตรีเป็นสิ่งสวยงาม

nhoy

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 11:42:19 »
ที่สำคัญอีกประการหนึ่งเวลาเอากีต้าร์ขึ้นเครื่องอย่างลืมคลายสายด้วยนะครับ
เพราะสภาพของแรงดันอากาศอาจเป็นปัญหาได้ถ้าเราปรับตั้งสายไว้เต็มที่ตามปกติครับ

★ hemp ★

• member
  • ไม่หล่อ ... แต่อร่อย ^ ^
    • acoustic ministry
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 10:01:58 »
ถ้าตัวเดียวและนานๆที ผมใช่วิธีใส่ softcase ( ใส่ hard case มันแลดูเป็นภาระและหนักมากไป เค้าจะจับโหลดใต้เครื่อง ) แล้วบอกแอร์ว่าเรารักกีต้าร์ตัวนี้โคตรๆ ถ้าเป็นไรไปหม่อมแม่จะต้องตัดเราออกจากกองมรดก อะไรประมาณนั้น เค้าก็จะเอากีต้าร์เราไปวางที่ฝากร่มให้ฮะ 555 เสร็จโจร ^^

ในกรณีที่โหลดใต้เครื่องมานี่ต้องใส่ hc แพ็คให้แน่นหนาอย่างที่น้าๆมาให้คำแนะนำคับ ผมขอเพิ่มเติมอีกนิสสส เป็นสิ่งที่สำคัญมากครับ อย่าลืม ย้ำอีกครั้งว่าอย่าลืม โดยเด็ดขาดนะครับ ผ่อนสายกีต้าร์ก่อนนะครับ สายเบอร์.12 มีแรงรั้งร้อยกว่าโลนะฮะ ถ้าโดนกระแทก แรงรั้งบนตัวกีต้าร์อาจสร้างความเสียหายให้ตัวมันเองครับ จริงๆแล้วการเดินทางโดยรถยนต์ก็ต้องทำเช่นกันครับ ^^

ผิดถูกประการใดขออภัยไว้ ณ ทีนี้ครับ ^^
★Acoustic Ministry★

bignid

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 10:30:41 »
ผมเคยเห็นฝรั่งคนหนึ่งหิ้วใส่ Soft case ปกติ แล้วเอาไปวางข้างๆตัว(แต่พอดีคนนั้นเขานั่งแถวแรกซึ่งมีที่ีว่างด้านหน้าพอดี)โดยพิงผนังไว้ สักพักก่อนเครื่องขึ้น ก็เห็นแอร์ฯ(chaina airline)เข้ามาคุยอะไรสักพัก แล้วก็หิ้วกีต้าร์ไป ผมเดาว่าคงนำไปเก็บให้ในห้องพักของแอร์ฯหรือเปล่าก็ไม่รู้ สรุปว่าไม่น่ามีปัญหาครับ

kpsfolk

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 20:35:09 »
ผมเคยเห็นฝรั่งคนหนึ่งหิ้วใส่ Soft case ปกติ แล้วเอาไปวางข้างๆตัว(แต่พอดีคนนั้นเขานั่งแถวแรกซึ่งมีที่ีว่างด้านหน้าพอดี)โดยพิงผนังไว้ สักพักก่อนเครื่องขึ้น ก็เห็นแอร์ฯ(chaina airline)เข้ามาคุยอะไรสักพัก แล้วก็หิ้วกีต้าร์ไป ผมเดาว่าคงนำไปเก็บให้ในห้องพักของแอร์ฯหรือเปล่าก็ไม่รู้ สรุปว่าไม่น่ามีปัญหาครับ

ถ้าเอาขึ้นไปถึงห้องโดยสารได้แล้วมันก็ไม่มีปัญหาอะไรหรอกครับ บนนั้นปลอดภัยที่สุด ปัญหาใหญ่คือคุณจะเอากีตาร์ซึ่งมีขนาดใหญ่เกินกว่ากำหนดขึ้นไปบนห้องโดยสารได้อย่างไร สายการบินที่เคร่งครัดเขาไม่น่าจะยอมนะครับ โดยเฉพาะตั๋วชั้นประหยัด แบบนี้ต้องโหลดใต้เครื่องสถานเดียวซึ่งต้องเอาใส่กล่องแข็ง คลายสาย และอย่าให้กีตาร์ในกล่องขยับได้  แต่ก็เคยได้ยินมาว่าบางสายการบินเค้านับให้ได้เป็นหนึ่งชิ้นและเอาขึ้นห้องโดยสารได้ โชคดีนะครับ

kpsfolk

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 20:46:09 »
ผมได้อ่านกระทู้ของพี่ท่านหนึ่งที่แนะนำให้ใช้ถุงหุ้มถุงกอล์ฟและโหลดที่ช่องโหลดสัมภาระโอเวอร์ไซด์ พอได้เห็นภาพก็คิดว่าน่าจะเวิร์คเลยลงทุนไปซื้อมาเรียบร้อยแล้วถุงนึง 5555 นอกจากนั้นผมก็เตรียมเทปกาว สายรัด(เผื่อซื้อสองเครื่อง) และบับเบิ้ลแวรฟ จะลองดูครับ ไม่เคยทำเหมือนกัน เคยแต่หิ้วทรัมเป็ทหลายเครื่องแล้วผ่านตลอด เพราะขนาดมันขึ้นห้องเครื่องได้สบาย

เดี๋ยวทริปฮ่องกงช่วงลดกระหน่ำจะลองดูครับ เจ๊งไม่เจ๊งเดี๋ยวมาเล่าให้ฟัง

กฤษณ์

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 00:20:39 »
แบบนี้ครับ

kpsfolk

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 09:15:40 »
แบบนี้ครับ

ใช่เลยครับ ภาพนี้แหล่ะครับ  ;)

Olanor ^^

• member
  • คิดดี ทำดี พูดดี
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 15:15:34 »
ผมเอามาเล่นที่ สปป ลาว สองตัวแล้ว ใส่ซองธรรมดานี่ละ แล้วบอกที่เค้าเต้อ เขาเอาแท้คมาติดให้ ตอนขึ้นเคื่อง เขาเหันแทค แล้วเขาก็เอาไปเกับที่ไหนก็ไม่รู้ (น่าจะข้างเคื่อง)

แต่กีต้าก็ไม่เปันไรนะครับ แต่ก็เสี่ยงอยู่

ຂ້າພະເຈົ້າເອາມາຫຼິ້ນຢູ່ ສປປ ລາວ ສອງໂຕແລ້ວ ໃສ່ຊອງທຳມະດານີ່ລະ ແລ້ວກາບອກທີ່ບ່ອນກວດປີ້ ເຂົາເອາປີ້ນ້ອຍມາຕີດໃຫ້ ຕອນຂຶ້ນຍົນ ເຂົາເຫັນປີ້ ເຂົາກະເອາໄປເກັບໃສກາບໍ່ຮູ້ເທື່ອ ນ່າຈະຂ້າງຍົນ ແຕ່ກີຕ້າກາບໍ່ເປັນຫຍັງເດີ ແຕ່ກາສ່ຽງຢູ່
คิดดี ทำดี พูดดี