Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหา สายกีต้าร์ตึง ต้องทำยังไงครับ  (อ่าน 6049 ครั้ง)

ชินจัง

• member
จะเปลี่ยนสายเบอร์เล็กลงเพื่อให้สายหย่อน แต่ความรู้สึกก็ไม่เหมือนเดิม

nhoy

• member
Re: ปัญหา สายกีต้าร์ตึง ต้องทำยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 16, 2013, 11:47:04 »
จะเปลี่ยนสายเบอร์เล็กลงเพื่อให้สายหย่อน แต่ความรู้สึกก็ไม่เหมือนเดิม
เรียนน้า ชินจัง
ยินดีต้อนรับนะครับ
ถ้าต้องการใช้สายเบอร์เดิม ลองดร็อปสายลงครึ่งเสียงเป็น Eb ซิครับ (เริ่มจากสาย 1 ถึงสาย 6 ดังนี้ครับ Eb-Bb-Gb-Db-Ab-Eb)
ในกรณีที่จะต้องเล่นร่วมกับท่านอื่นที่ปรับตั้งสายเป็น E มาตรฐาน ก็เพียงใช้ Capo คาดที่ช่องเฟรทที่ 1 แล้วเล่นเหมือนกันไปเลยครับ 

ชินจัง

• member
Re: ปัญหา สายกีต้าร์ตึง ต้องทำยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 16, 2013, 12:04:38 »
ผมอายุยังไม่แก่เลยครับอย่าเรียกผมว่าน้าเลย คือผมเรียนคลาสสิคน่ะครับ มันจะีมีปัญหาตรงที่ตอนเรียน Ear Training น่ะครับทำให้สัมผัสกับหูไม่ตรงกันเลยมีปัญหาเรื่องการดรอปสายครับ แต่ถ้าไม่ดรอปสายกีต้าร์ก็ตึง

sonic

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 16, 2013, 12:17:25 »
แบบทีน้า nhoy แนะนำไว้นั่นล่ะครับ แต่ถ้าไม่อยากทำแบบนั้น สุดท้ายที่อยากจะแนะนำคือ
บางครั้ง เมื่อแก้จากกีต้าร์หรือองค์ประกอบอื่นๆ ไมได้ บางทีต้องแก้ไข................จากตัวเราเอง ครับ
คือ ปรับกีต้าร์ไม่ได้ ก็ต้องปรับที่คน บางที่การปรับจากตัวเราเองเข้าหากีต้าร์ ก็เป็นวิธีการที่ดีมาก(หากทำได้)

ชินจัง

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 16, 2013, 12:27:56 »
แบบทีน้า nhoy แนะนำไว้นั่นล่ะครับ แต่ถ้าไม่อยากทำแบบนั้น สุดท้ายที่อยากจะแนะนำคือ
บางครั้ง เมื่อแก้จากกีต้าร์หรือองค์ประกอบอื่นๆ ไมได้ บางทีต้องแก้ไข................จากตัวเราเอง ครับ
คือ ปรับกีต้าร์ไม่ได้ ก็ต้องปรับที่คน บางที่การปรับจากตัวเราเองเข้าหากีต้าร์ ก็เป็นวิธีการที่ดีมาก(หากทำได้)
ไม่มีวิธีแก้อย่างอื่นเลยเหรอครับ เพราะว่าคลาสสิคทฤษฏีมันเยอะ ทั้งท่านั่ง ท่าจับ การไว้องศาของเล็บ การวางมือ หรืออย่างอื่นอีกครับ

WarDog

• member
  • Veelah V1-DCE
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 16, 2013, 12:31:09 »
ผมเห็นด้วยกับน้า sonic ครับ เมื่อก่อนก็คิดอย่างเดียวกับน้า ชินจัง แต่ทำใจเล่นมาจนทุกวันนี้มันถนัดไปแล้วซะอย่างนั้นครับ
เรื่องสายตึงจึงไม่มีปัญหากับผมเท่าไหร่แล้วครับเรื่องเจ็บนิ้วก็ไม่มีปัญหาแล้ว ที่ได้มาน่าจะเป็นพลังนิ้วที่เพิ่มขึ้น
(ความคิดส่วนตัวนะครับ)เพราะลองเล่นเพลงที่มีการดันสายหรือเขย่าสาย ผมทำได้ดีขึ้นจากเมื่อก่อนที่ทำแทบไม่ได้เลย
เพราะคิดว่าสายมันตึงเกินนี่แหละ
ถ้าหาวิธีแก้ไม่ได้ก็ลองทำใจลองเล่นกับความตึงอย่างนั้นดูครับอาจจะชินเหมือนผมก็ได้ครับ
<<<มือใหม่หัดเล่น>>>

ชินจัง

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 16, 2013, 12:36:37 »
ผมเห็นด้วยกับน้า sonic ครับ เมื่อก่อนก็คิดอย่างเดียวกับน้า ชินจัง แต่ทำใจเล่นมาจนทุกวันนี้มันถนัดไปแล้วซะอย่างนั้นครับ
เรื่องสายตึงจึงไม่มีปัญหากับผมเท่าไหร่แล้วครับเรื่องเจ็บนิ้วก็ไม่มีปัญหาแล้ว ที่ได้มาน่าจะเป็นพลังนิ้วที่เพิ่มขึ้น
(ความคิดส่วนตัวนะครับ)เพราะลองเล่นเพลงที่มีการดันสายหรือเขย่าสาย ผมทำได้ดีขึ้นจากเมื่อก่อนที่ทำแทบไม่ได้เลย
เพราะคิดว่าสายมันตึงเกินนี่แหละ
ถ้าหาวิธีแก้ไม่ได้ก็ลองทำใจลองเล่นกับความตึงอย่างนั้นดูครับอาจจะชินเหมือนผมก็ได้ครับ
ยินดีเป็นอย่างยิ่งครับพี่คุณช่วยตอบให้ดีหน่อย

แต่ว่าน้า sonic คงจะไม่เคยเล่นกีต้าร์คลาสสิคแน่เลยดูจากคำตอบแล้ว

nhoy

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 16, 2013, 12:36:52 »
ผมอายุยังไม่แก่เลยครับอย่าเรียกผมว่าน้าเลย คือผมเรียนคลาสสิคน่ะครับ มันจะีมีปัญหาตรงที่ตอนเรียน Ear Training น่ะครับทำให้สัมผัสกับหูไม่ตรงกันเลยมีปัญหาเรื่องการดรอปสายครับ แต่ถ้าไม่ดรอปสายกีต้าร์ก็ตึง
เรียนว่าถ้าเล่นคลาสสิค ควรปรับตั้งสายตามมาตรฐานครับ
และปรับตัวเราเข้าหากีต้าร์จะเหมาะสมกว่า
หรือใช้สายประเภทที่มี Tension ต่ำๆ ดูครับ

ป.ล. สำหรับสรรพนามที่ใช้คำว่า "น้า" นั้น เดี๋ยวรอน้าๆ ท่านอื่นมาอธิบายให้ทราบจะดีกว่านะครับ

ชินจัง

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 16, 2013, 12:40:36 »
เรียนว่าถ้าเล่นคลาสสิค ควรปรับตั้งสายตามมาตรฐานครับ
และปรับตัวเราเข้าหากีต้าร์จะเหมาะสมกว่า
หรือใช้สายประเภทที่มี Tension ต่ำๆ ดูครับ

ป.ล. สำหรับสรรพนามที่ใช้คำว่า "น้า" นั้น เดี๋ยวรอน้าๆ ท่านอื่นมาอธิบายให้ทราบจะดีกว่านะครับ
น้าน้อย รูปโปรไฟล์ตัวจริงป่ะครับนี่

nhoy

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 16, 2013, 12:43:43 »
^^
ตัวจริงครับน้า ชินจัง ;D

ชินจัง

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 16, 2013, 12:59:16 »
^^
ตัวจริงคงประสบการโชกโชนเลยสิครับเนี่ย

nhoy

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 16, 2013, 13:06:31 »
^^
ไม่หรอกครับน้า ชินจัง
ท่าทางมันดูหลอกตาน่ะครับ

ชินจัง

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 16, 2013, 13:29:48 »
น้าเล่นกีต้าร์ไฟฟ้าด้วยเหรอ

Kai Acoustic™

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 16, 2013, 13:49:57 »
^^

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้นะครับ..พอดีไหนๆ ก็ไหนๆ น้าชินจังถามนำมาแล้ว เลยขอถามต่อ เพราะผมเคยเห็นน้าท่านหนึ่งคล้ายๆ น้าหน่อยเล่นกีต้าร์ไฟฟ้าลักษณะเดียวกัน ขึ้นเวทีส่งยิ้มนกแอร์เล่นคู่กับคุณพาที สารสิน  ไม่ทราบใช่น้าหน่อยหรือเปล่าครับ..ถามเพราะสงสัยมานานแต่ไม่กล้าถามครับกลัวจะล่วงเกินน้าครับ.. (ขออนุญาตเจ้าของกระทู้อีกทีนะครับ)

เรื่องปัญหาสาย ผมคงไม่ต้องตอบเพิ่ม เพราะมีน้าๆ หลายท่านข้างบนตอบครอบคลุมหมดแล้วครับ.. 8)

nhoy

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 16, 2013, 13:53:07 »
น้าเล่นกีต้าร์ไฟฟ้าด้วยเหรอ
กีต้ารไฟฟ้าผมจะใช้เล่นกับวงทุกวันอาทิตย์ที่คริสตจักรครับ
แต่ด้วยความชอบแล้ว ผมชอบกีต้าร์อะคูสติกมากกว่าครับน้า ชินจัง

nhoy

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 16, 2013, 14:01:40 »
^^

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้นะครับ..พอดีไหนๆ ก็ไหนๆ น้าชินจังถามนำมาแล้ว เลยขอถามต่อ เพราะผมเคยเห็นน้าท่านหนึ่งคล้ายๆ น้าหน่อยเล่นกีต้าร์ไฟฟ้าลักษณะเดียวกัน ขึ้นเวทีส่งยิ้มนกแอร์เล่นคู่กับคุณพาที สารสิน  ไม่ทราบใช่น้าหน่อยหรือเปล่าครับ..ถามเพราะสงสัยมานานแต่ไม่กล้าถามครับกลัวจะล่วงเกินน้าครับ.. (ขออนุญาตเจ้าของกระทู้อีกทีนะครับ)

เรื่องปัญหาสาย ผมคงไม่ต้องตอบเพิ่ม เพราะมีน้าๆ หลายท่านข้างบนตอบครอบคลุมหมดแล้วครับ.. 8)
เรียนน้า K.Lightening
ไม่ใช่ผมหรอกครับน้า K.Lightening
และผมยินดีมากนะครับ ถ้าน้า K.Lightening จะถาม-จะคุย-หรือจะแนะนำอะไรผม ไม่คิดเป็นการล่วงเกินอะไรแม้แต่น้อยเลยครับ
ในทางตรงกันข้าม ผมจะรู้สึกดีมากๆ ที่น้า K.Lightening กรุณาให้เกียรติพูดคุยกับผมครับ

sittigorn

• member
  • อารมคือ อาวุธของ "นักดนตรี"
    • http://www.facebook.com/#!/EmotionIndyink
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 16, 2013, 15:11:36 »
ไม่ลองเอาไปปรับ Action  ดูละครับ  ถึงมันจะตึง  เเต่ก็เล่นง่ายขึ้นนะ   เเล้ว จะวางไม่ลงเลยครับ  หรือน้าจะลองคิดเเบบผมดูไหมครับ ประมานว่า  ถ้าตรูเล่นกีตาร์ตัวนี้ได้  ตรูก็เล่นได้ทุกตัวในโลก    ทำให้มีกำลังใจเล่นขึ้นเเยอะเลย     เเล้ว เราจะ  ชินไปเองครับ   

coolclub

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 16, 2013, 15:42:48 »
ผมใช้คาโป้หนีบที่เฟรต 2 แล้วตั้งเสียงปกติ EADGBE
สายจะหย่อนลงแต่ยังคงเสียงเดิม ไม่มีปัญหาเรื่อง Ear Training
Return To A=432hz

Ods16339

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 16, 2013, 16:20:47 »
ปรับactionครับ   สายเดิมฝนsaddleลงนิดหน่อยก็ช่วยได้แล้วครับ

samaklen

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 16, 2013, 18:45:22 »
หรือไม่ก็ใช้ light tension
ไม่แน่ใจว่า ตัวแทนเมืองไทยจะเอามาขายหรือเปล่า
http://www.daddario.com/DADProductDetail.Page?ActiveID=3769&productid=209

ไม่งั้นก็ปรับ action ครับ
บางครั้งเสียงดี แต่เล่นยาก ไม่รู้จะทรมานไปทำไม
กีตาร์คลาสสิค ก็เล่นยากอยู่แล้ว