Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มีการจำกัดการสายกีต้าจริงหรือ?ขอความกระจ่างครับ!  (อ่าน 3509 ครั้ง)

กีต้าร์อารมณ์

• member
พอดีพึ่งได้เจ้า gibson j 200 มา คนขายเขาทักแปลกๆก่อนกลับบ้านว่าต้องใส่สายเบอ12น่ะ..
ผมก็งง แต่กลั้นใจเล่นไม่ถึงวัน(เจ็บมือ) ก็ตัดสินใจเปลี่ยนสายเป็นสายgibsonไฟฟ้าเบอร์9
แต่สายดันมาแฟลต ซะงั่น เริ่มติดที่สาย2ครับ เลยคาใจมากๆ จะทำยังไงดี มีวิธีแก้ไหม หรือเปลี่ยนสายเบอร์อะไรได้บ้างครับ
ชี้แนะ ผมที ..

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
เขาเซ็ทอัพมาเป็นเบอร์12 ก็ต้องใช้เบอร ์12ครับถ้าอยากใช้สายเบอร์9ก็ต้องเซ็ทอัพใหม่ ;D ;D ;D
noomxman

pooslash

• member
ผมว่าตัดสินใจผิดตั้งแต่ใส่สายไฟฟ้าแล้วครับ กีต้าร์โปร่งเบอร์ 09 ก็มีครับ ต้องปรับคอกีต้าร์ใหม่ครับ แรงดึงมันน้อยลง
คอเลยตรงจนอาจแอ่น ก็เลยติดเฟรตครับ ผมว่าเล่นกีต้าร์โปร่งต้องเบอร์ 12 กำลังดีครับ 11 ก็น่าจะทำให้เจ็บมือน้อยลงครับ 

gttle

• member
เบอร์ .09 เล็กไปเยอะครับ + สายกีตาร์ไฟฟ้ายิ่งไปกันใหญ่เสียงหายหมดครับ

Mod Folk

• member
    • http://www.modguitartutor.com/
กีตาร์ Acoustic ต้องใช้สายกีตาร์สำหรับ Acoustic ครับ
สายกีตาร์ไฟฟ้าก็ต้องใช้กับกีตาร์ไฟฟ้า...

กีตาร์ Acoustic สาวนใหญ่จะถูก Set up มาให้ใส่สายเบอร์ 11 หรือ เบอร์ 12
ยิ่งเบอร์สูงแรงตึงสายยิ่งเยอะ ให้อยากให้นิ่มลงก็ต้องเปลี่ยนสายให้เบอร์เล็กลงครับ

สายกีตาร์ Acoustic เบอร์ 9 หรือ เบอร์ 10 ก็มีขายครับ แต่ต้อง Set up ใหม่อย่างที่น้า ๆ หลาย ๆ ท่านบอกไว้
คือแรงตึงสายน้อยลงคอก็จะแอ่น ต้องตั้งคอให้งอลงหน่อย เพื่อให้พอดีกับแรงตึงสายที่ลดลงครับ...

ที่สำคัญอย่าไปใส่สายกีตาร์ไฟฟ้าเด็ดขาด เพราะกีตาร์ราคาหลักหมื่นเสียงจะเป็นกีตาร์ราคาไม่กี่พัน
ดนตรีเป็นสิ่งสวยงาม

-San!M-

• member
  • เรียนรู้ทุกอย่างเปรียบเสมือนน้ำที่ไม่มีวันเต็มแก้ว
อย่างที่น้ามดบอกเลยครับ ถ้าใส่สายกีตาร์ไฟฟ้า กีตาร์ราคาหลักหมื่นเสียงจะเป็นกีตาร์ราคาไม่กี่พันครับ
แม้แต่สายยี่ห้อเดียวกันแต่คนละเบอร์เสียงยังเปลี่ยนเลยครับ
จากที่ผมตามอ่านหาความรู้ในบ้านไม้นี้ ผมเข้าใจว่า
สายมีผลกับเสียงกีตาร์มากเหมือนกัน
สายเบอร์ใหญ่คุณภาพเสียงจะชัดและดังมากกว่าสายเบอร์ที่เล็กกว่า
แต่แรงตึงของคอกีตาร์จะมากกว่าสายเบอร์เล็ก ทำให้เวลาเล่น เล่นลำบาก เจ็บนิ้วกว่าสายเบอร์เล็กมาก
และการตั้งแอคชั่นของกีตาร์ก็ต้องตั้งให้เข้ากับสายแต่ละเบอร์อย่างที่น้าหลายๆ ท่านบอก
ถ้าตั้งเข้ากับเบอร์ใหญ่แล้วเปลี่ยนใส่สายเบอร์เล็กลง อาจจะมีการบัซ หรือการติดเฟรตเกิดขึ้นได้ครับ
ที่ผมอ่านๆดู ส่วนมากน้าๆ เค้าจะนิยมใช้สายเบอร์ .011 กัน นะครับ ลองเปลี่ยนมาใช้ สาย .011 หรือ .010 นะครับ แล้วปรับแอคชั่น
น่าจะเล่นได้สบายกว่าเดิม และไม่ติดเฟรต ด้วยครับ

ถ้าเข้าใจผิดประการก็ขออภัยน้าๆด้วยนะครับ แนะนำด้วยครับ

*ผมรัก เสียงกีตาร์*

-San!M-

• member
  • เรียนรู้ทุกอย่างเปรียบเสมือนน้ำที่ไม่มีวันเต็มแก้ว
อยากเห็นภาพจัง gibson j 200 ราึคามือหนึ่งนี่มัน 1xx,xxx ปะครับ
*ผมรัก เสียงกีตาร์*

usamah

• member
  • เสียงเพลงทำให้โลกน่าอยู่..
ใช้ j200 นี่ต้องมีเป็นแสนเลยนะครับ ทำไมไปใส่สายไฟฟ้าซะล่ะ...

• member
ได้รับรู้เรื่องราวต่างๆที่เป็นประโยชน์ มากมาย ...

ปล.ผมเอาไปให้ที่ร้านลองtestดูแล้ว เนื่องจากขนาดกีต้าร์ที่ใหญ่แล้วมาใส่สายเบอร์เล็กๆ
เลย มีปัญหาเกิดขึ้นครับ อีกอย่างแฟลตของj 200 เค้าทำมาต่ำพอสมควร รองรับกับสายเบอร์ 12
ผมเลยลองๆ สายyamaha เบอ10 ก็พอๆได้ แต่เสียง Drop ลงพอสมควรเลยครับ...

ขอขอบคุณหลายๆสำหรับทุกคำตอบครับ!

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

taylor814aura

• member
สายกีต้าร์ไฟฟ้ากัดเฟรทจนเป็นร่องเลยครับ เคยนำไปใส่ YAMAHA FG 345 ตอนหนุ่มๆ ตอนนี้ตาสว่างไม่ทำอีกแล้ว.

monster_boy

• member
ผมก็เคยเอาสายกีต้าร์ไฟฟ้ามาใส่นะครับ เล่นสบาย แต่เสียงบาง ๆ ไม่มีเบสออกมาเท่าไหร่เลยครับ เจอกันตรงกลางลองเอาสาย bronze 0.10 เคยเห็นนะครับ

• member
สายกีต้าร์ไฟฟ้ากัดเฟรทจนเป็นร่องเลยครับ เคยนำไปใส่ YAMAHA FG 345 ตอนหนุ่มๆ ตอนนี้ตาสว่างไม่ทำอีกแล้ว.

ขอบคุณครับ ^^

nhoy

• member
พอดีพึ่งได้เจ้า gibson j 200 มา คนขายเขาทักแปลกๆก่อนกลับบ้านว่าต้องใส่สายเบอ12น่ะ..
ผมก็งง แต่กลั้นใจเล่นไม่ถึงวัน(เจ็บมือ) ก็ตัดสินใจเปลี่ยนสายเป็นสายgibsonไฟฟ้าเบอร์9
แต่สายดันมาแฟลต ซะงั่น เริ่มติดที่สาย2ครับ เลยคาใจมากๆ จะทำยังไงดี มีวิธีแก้ไหม หรือเปลี่ยนสายเบอร์อะไรได้บ้างครับ
ชี้แนะ ผมที ..
เรียนน้า กีต้าร์อารมณ์
กีต้าร์โปร่งไม่ควรใช้สายเบอร์ 9 หรือสายของกีต้าร์ไฟฟ้านะครับ ถ้าต้องการสายเบอร์เล็กสุดจริงๆ น่าจะอยู่ที่เบอร์ 10 ซึ่งก็ยังเล็กไปสำหรับกีต้าร์ทรง Jumbo
สายขนาดมาตรฐานทั่วไปของกีต้าร์โปร่งส่วนใหญ่มักจะอยู่ที่เบอร​์ 12 ครับ
สำหรับทรง Jumbo และ Super Jumbo นั้น บุคลิกเพื่อให้เกิดความแน่นเต็มของเสียงอย่างเต็มที่ จึงไม่เหมาะสมที่จะใช้สายเบอร์เล็กครับ

ป.ล. กีต้าร์ที่ถูกเซ็ทไว้สำหรับสายเบอร์ 12 ถ้าเปลี่ยนไปใช้เบอร์ 9 (ซึ่งไม่ควรอย่างยิ่ง) อาการ Buzz มีเปอร์เซนต์สูงที่จะเกิดขึ้นค่อนข้างแน่ครับ

monster_boy

• member
สายเล็ก แรงดึงน้อยลง แต่ก็เหวี่ยงตัวเยอะขึ้น buzzing เกิดขึ้นได้

guitaroa47

• member
อิอิ กีต้าร์ราคาขนาดนั้น
ใส่ สายไฟฟ้า เข้าไป
คุณภาพเสียงเหลือไม่กี่พันบาทเลยครับ

shinobi neng28

• member
คิดผิดตั้งแต่ใส่สายไฟฟ้าแล้วครับ

eaknb

• member
  • *--ใจสั่งมา--*
สายเบอร์ 12 มันไม่ได้เลวร้ายอะไรเลยนะครับ เสียงดีเสียอีก
ผมว่าต้องทนเล่นสักอาทิตย์ครับ แล้วจะเริ่มชินกับมันครับ
แล้วจะรู้ว่า สาย 12 นี่แหละ ใช่เลย  ;D ;D
*-_-*