Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำการตีคอร์ดเพลงของพี่ปู พงสิทธ์ หน่อยครับ มือใหม่  (อ่าน 2667 ครั้ง)

thachit12

• member
ผมอยากเล่นเพลง เสมอ ของพี่อ่ะครับ แต่
เสมอ
  INTRO/C/C C/Am/C/Am/C/Am

C                 Am           C                  Am
กี่วันเดือนปี ผ่านทางชีวิตหลากหลาย       ซอกซอนซ้ำๆ โค้งๆ ซ้ำๆ วนๆ
Dm          G      F        C
หลีกหนีไม่พ้นไม่หลงทาง ไอ้ทางเก่าซ้ำๆ ไม่พ้นเดิมๆ
Am      G      F          C
จากเช้าจนค่ำยันอีกวัน ขวนขวายหากินทำงานรับใช้ใครหนอ
F               C
หัวใจร่ำมันร้อง ว่าเหนื่อยเหลือหลาย เจ้านายเจ้าขา
F             C          Am
มีแต่เธอสม่ำเสมอ ถึงซ้ำเติม หัวใจไม่เคยว่า
Dm           G   Dm        G     C
คอยอยู่เคียงข้างกันเสมอ    และเป็นเธอคนเดิมเสมอ ทุกเวลา
SOLO/C/C/Am/C/Am/C/Am

หลีกหนีไม่พ้นไม่หลงทาง ไอ้ทางเก่าซ้ำๆ ไม่พ้นเดิมๆ
จากเช้าจนค่ำยันอีกวัน ขวนขวายหากินทำงานรับใช้ใครหนอ
หัวใจร่ำมันร้อง ว่าเหนื่อยเหลือหลาย เจ้านายเจ้าขา
F         C       Am
มีแต่เธอสม่ำเสมอ ถึงซ้ำเติม หัวใจไม่เคยว่า
Dm           G   Dm        G     C
คอยอยู่เคียงข้างกันเสมอ    และเป็นเธอคนเดิมเสมอ ทุกเวลา
SOLO/C/C

C                 Am   C         Am
กี่วันเดือนปี ผ่านทางชีวิตหลากหลาย       ซอกซอนซ้ำๆ โค้งๆ ซ้ำๆ วนๆ
F             C          Am
Dm           G   Dm          G              C

ตรงช่วง
หลีกหนีไม่พ้นไม่หลงทาง ไอ้ทางเก่าซ้ำๆ ไม่พ้นเดิมๆ   ผมตีไปไม่เป็นอ่ะครับ มันติดกัน งงมากๆ
ช่วยแนะนำหน่อยนะครับผม
แล้วคอร์ด C#m  นี่มันจับยังไงหรอครับ

Tik

• member
ตรงช่วง
Dm                         G                 F            C

ลองลงคอร์ดตามนี้ดูนะครับ.....

WarDog

• member
  • Veelah V1-DCE
<<<มือใหม่หัดเล่น>>>

usamah

• member
  • เสียงเพลงทำให้โลกน่าอยู่..
แบ่งเป็น 2 คำถามนะครับ..
1.เล่นท่อนนี้ไม่ได้..
 -คอร์ทมันไม่ตรงกับเนื้อครับ ลองเล่นตามที่น้า Tik ลงไว้ถูกแน่นอนครับ
2. C#m  นี่มันจับยังไง
 -ปกติเพลงนี้ไม่มีท่อนใหนที่มีคอร์ทนี้นะครับ แต่ถามว่าจับแบบใหนก็ตามที่น้า  WarDog ลงไว้เลยครับ

guitarhaha

• member
คอร์ดผิดจ้า หาคอร์ดใหม่นะครับ ส่วนมากพี่ปูไม่ได้เล่นคอร์ดซับซ้อนอะไรเลย แต่ใช้อารมณ์ ฟิลลิ่ง กับเสียงร้องของแกสะกดผู้ฟัง จนเคลิ้มได้ นั่นแหละเอกลักษณ์ที่สุดยอดจริงๆ แกะไว้เยอะๆ นะครับ เวลาเอาไปเล่นที่ไหนๆ ก็ตามคนฟังจะชอบมาก ผมว่าแกเป็นตำนานอีกคนของเมืองไทยเลยหละ
ตัวผมเวลาหมดมุข ก็งัดเพลงพี่ปูมาช่วยชีวิตไว้ได้ตลอด

Tik

• member
Am                         G                 F            C

ลองลงคอร์ดตามนี้ดูนะครับ.....ชัวร์ครับ 100% ผมแฟนคลับพี่ปู เล่นเพลงพี่ปูเป็นหลักครับ