Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันมะกอกกับฟิงเกอร์บอร์ด ชัวร์หรือมั่วนิ่ม ?  (อ่าน 3572 ครั้ง)

Misery

• member
น้ำมันมะกอกกับฟิงเกอร์บอร์ด ชัวร์หรือมั่วนิ่ม ?

ผมเคยอ่านผ่าน ๆ จากที่ไหนซักแห่งจำไม่ได้แล้ว  ???
ว่าสามารถใช้น้ำมันมะกอก ในการเช็ดความสะอาดฟิงเกอร์บอร์ด และให้ความชุ่มชิ้นกับฟิงเกอร์บอร์ด
เช่นเดียวกันกับน้ำมันมะนาว(Lemon Oil)

เลยลองเซิทกูเกิ้ลด้วยคีย์เวิร์ดว่า น้ำมันมะกอก+fingerboard
ก็ได้เว็บไซต์ที่พอจะมีข้อมูลที่เกี่ยวข้องนิดหน่อยก็ดังนี้
guitarthai.com/lessonboard/question.asp?QID=482
siambass.com/showthread.php?41120-ถามหน่อยคับ-เรื่องฟิงเกอบอด

เลยอยากจะถามทุกท่านว่ามีความคิดเห็นอย่างไร
จะได้คุ้มเสียหรือไม่ หรือว่าจะใช้ Lemon Oil ต่อไปอย่างเดิม
หรือท่านใดใจถึงอยากลองก็ review มาให้ดูก็ได้นะครับ  ;D ;D ;D
" พอเป็นก็เย็นใจ "

Misery

• member
Re: น้ำมันมะกอกกับฟิงเกอร์บอร์ด ชัวร์หรือมั่วนิ่ม ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 05:47:47 »
บ้าไปแล้วครับผม
ถามเองตอบเอง
สรุปว่าไม่น่าใช้ครับ
ผมลองเซิทกูเกิ้ลอีกครั้งด้วยภาษาอังกฤษ มีฝรั่งท่านหนึ่งสงสัยเกี่ยวกับเรื่องนี้เหมือนกัน
ได้คำตอบว่า
Olive oil goes rancid! And gathers bacteria. = น้ำมันมะกอกเหม็นหืน และรวบรวมแบคทีเรีย
อีกความเห็นที่น่าสนใจก็
Because of the organic nature of Olive Oil it will go "rancid" over time. If your board isn't stinkin' yet then you should be fine but STOP using the Olive Oil!
แปลได้ประมาณว่า
" เนื่องจากองค์ประกอบของน้ำมันมะกอกเมื่อเวลาผ่านไปมันจะเหม็นหืน หากฟิงเกอร์บอร์ดของคุณยังไม่เหม็น หยุดการใช้น้ำมันมะกอกเสีย "
จบข่าวครับ ถามเองตอบเอง ทำไปได้
" พอเป็นก็เย็นใจ "

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
Re: น้ำมันมะกอกกับฟิงเกอร์บอร์ด ชัวร์หรือมั่วนิ่ม ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 08:01:51 »
อ้าว................ ตอบเอง ถาม เอง น้า..............อิอิ

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 10:35:16 »
ตกลงนี่ผมไม่ต้องตอบแล้วใช่มั๊ยครับน้า Misery อิอิ.............

Montra

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 12:37:00 »
ผมใช้น้ำมันเอนกประสงค์  มีอีกตัวเคยลง*น้ำมันงา*ครับ  หอมดีด้วย เล่นไปดมไป  ฟิงเกอร์บอร์ดออกสีดำ เลื่อมๆ เหมือนไม้อีโบนี่ (มะเกลือ) เลยครับ อิ อิ
**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

nhoy

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 14:51:34 »
บ้าไปแล้วครับผม
ถามเองตอบเอง
สรุปว่าไม่น่าใช้ครับ
ผมลองเซิทกูเกิ้ลอีกครั้งด้วยภาษาอังกฤษ มีฝรั่งท่านหนึ่งสงสัยเกี่ยวกับเรื่องนี้เหมือนกัน
ได้คำตอบว่า
Olive oil goes rancid! And gathers bacteria. = น้ำมันมะกอกเหม็นหืน และรวบรวมแบคทีเรีย
อีกความเห็นที่น่าสนใจก็
Because of the organic nature of Olive Oil it will go "rancid" over time. If your board isn't stinkin' yet then you should be fine but STOP using the Olive Oil!
แปลได้ประมาณว่า
" เนื่องจากองค์ประกอบของน้ำมันมะกอกเมื่อเวลาผ่านไปมันจะเหม็นหืน หากฟิงเกอร์บอร์ดของคุณยังไม่เหม็น หยุดการใช้น้ำมันมะกอกเสีย "
จบข่าวครับ ถามเองตอบเอง ทำไปได้
ไม่บ้าหรอกครับน้า Misery  ได้ความรู้ดีออก  ขอบคุณครับ