Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: พาไปเที่ยว+เยี่ยมชม โรงงานกีตาร์ K.Yairi อย่างเจาะลึกเลยครับ ^^  (อ่าน 10740 ครั้ง)

Hongseng music

• member
สวัสดีครับ น้าๆทุกท่าน วันนี้ขออนุญาติพาน้าๆทุกๆท่านไปเที่ยวญี่ปุ่นกันครับ ถ้าจะพาไปเที่ยวในเมืองน้าๆอาจจะเห็นกันเบื่อแล้วครับ เลยว่าจะขอพาไปนอกเมือง ไปดูชีวิตความเป็นอยู่ พาไปดูวิธีชีวิตในแบบอื่นๆดูครับ แรกเริ่มก็ขึ้นรถไฟไปนอกเมืองกันครับวันนี้อากาศค่อนข้างดีไม่ร้อนไม่หนาวครับ เย็นๆ แต่แดดแรงครับ

สิ่งที่ได้เห็นก็เป็นทุ่งหญ้าสะวันน่า สลับทุ่งหญ้าแพรี่ เอ้ย ไม่ใช่ครับ แต่เป็น ข้าวต่างหากครับ ที่เห็นเป็นผืนๆ นั่นก็ ทุ่งข้าวทั้งหมดครับ จากถามคนที่พามาก็บอกว่า ส่วนมากคนนอกเมืองก็จะใช้ชีวิตแบบนี้ครับ ปลูกข้าวปลูกไรขายไปตามประสาครับ  พอถึงสถานีก็นั่งรถต่อมาก็มาถึงปลายทางที่เราจะมาครับนั่นคือที่นี่นั่นเอง

โรงงานกีตาร์ K.Yairi นั้นเองครับ

เดินเข้ามาอีกหน่อยก็เจอรูปปั้นนี้ คุ้นๆกันไหมครับ

เจอป้ายก็มั่นใจได้แล้วครับ ว่ามาถูกที่แน่นอนครับ

พอเข้าไปก็เจอกับตัวเป็นๆของ คุณ Kazuo Yairi ครับ มาต้อนรับอย่างดีครับ แกน่ารักมากครับ

ก่อนจะนั่งคุยผมก็สะดุดกับเก้าอี้ตัวนี้ครับ อย่างเท่ครับ เป็นเก้าอี้ทรงของตรา K.Yairi ครับ ไม้ล้วนๆครับ อย่างหนาครับ ส่วนที่ฐานเป็น ล้อเล็กๆเพื่อให้เลื่อนนั่งได้ง่ายครับ
อยากจะขอแกซักตัวแต่ก็ไม่รู้ว่าจะขนกลับยังไง  ;D ;D

คร่าวๆของ office ก็ไม่มีอะไรมากครับ ส่วยมากจะตกแต่งด้วยไม้และ กีตาร์ครับ

นั่งกันแป็ปเดียวก็พาไปดูส่วนต่างๆของโรงงานครับ

ส่วนแรกที่เข้าไปเป็นชั้นสองของอีกตึกครับ ก็จะเป็นส่วนที่เก็บไม้ที่พร้อมจะใช้ในการผลิตเป็นกีตาร์ครับ ผมก็ได้เจอกับท่านๆนึงกำลังเลือกไม้อยู่ครับ ซึ่งได้มาทราบที่หลังว่าเป็น Master Luthier ที่ดังมากคนนึงครับ

แต่ที่ตกใจในตอนแรกคือจำนวนของไม้ในห้องครับ คือเยอะมากๆ ครับ

ที่เค้าจะเคร่งมากๆที่นี่คือ อุณหภูมิและ ความชื้นครับ จะมีเครื่องดูแลอยู่ในทุกๆที่ที่เก็บไม้เลยครับ

อันนี้ไม้อะไรครับน้าๆ รู้ไหมเอ่ย

แล้วอันนี้ล่ะครับ  :D

เสร็จจากห้องนี้ ก็มาอีกห้องนึงครับ เป็นที่ๆไว้ทำกีตาร์ ญี่ปุ่นครับ ซึ่งจะมี 4 สายเหมือน Ukulele ครับ แต่เล่นอีกแบบนึงครับ เท่าที่ลองสอบถามมาจะเล่นแบบใช้นิ้วเดียวเล่น Slice ไปเรื่อยๆครับ และก็มี Ukulele ด้วยครับ

อุปกรณ์เพียบครับ  แต่เท่าที่เห็นไม่ค่อยเจอช่างคนอื่นๆเลยๆ ทราบว่าเป็นช่วงพักเที่ยงครับ ซึ่งจะพักกัน 1 ชมเลยได้โอกาศไปทานข้าวกันครับ

มาแล้วร้านที่เราจะไปกินกัน

เป็นร้านเรียบๆง่าย ครับ แต่อร่อยเลยครับ แต่สิ่งหนึ่งที่รู้สึกคือ กุ๊กนี่จริงจัง และตั้งใจกับ สิ่งที่ทำมากๆครับ อาหารเป็น เทปปุระเสียบไม้ครับ อร่อยเลยครับ เพราะกรอบและสดใหม่มากครับ รวมถึง หน้าตาของกุ๊กทำให้รู้สึกอร่อยเข้าไปใหญ่ครับ  ;D ;D ;D

พอทานเสร็จก็กลับมาที่โรงงานผมก็ขอเข้าห้องน้ำก่อน สิ่งที่เจอคือไม้ครับ ไม้ทั้งห้องครับ

เสร็จแล้วก็ไปชมโรงงานกันต่อครับ เป็นอีกส่วนที่ไว้ใช้เก็บไม้ครับ ที่นี่เยอะกว่าเดิมอีกครับ เยอะแบบ เยอะมากๆครับ มีหลายแบบ หลายไซส์เลยครับ

เดินต่อไปก็เจอกับประตูนี้ครับ ซึ่งหลังประตูนี้มีสิ่งที่ทำให้ผมตกใจมากๆครับ ไปๆดูกันครับ

หลังประตูเป็นเวทีครับ และ Museum เล็กๆครับ ซึ่งเวทีนี้ก็จะมีศิลปินมาเล่น เป็นระยะ หรือ อาจจะใช้สอนเด็กๆในบางคราวที่มีทัศนศึกษาครับ

อุปกรณ์เก่าๆที่ใช้ทำกีตาร์ครับ รวมถึงกีตาร์เก่าๆและ ก็เครื่องดนตรีทรงแปลกๆครับ

สิ่งที่ทำให้ผมตกใจคือเจ้านี่ครับ โปรดดูที่ราคา ครับ แม่เจ้าแพงมากครับ กีตาร์อะไรแพงมาก

เอา Headstock ไปดูก่อนครับ

ทั้งตัว

Bridge ขาวๆ

ป้ายอย่างหรูและ มุกรอบๆ Soundhole ครับ

ไม้หลังเป็น Koa ครับ ส่วนที่เห็น ขาวๆทั้งตัวทั้งหมดเป็น งาช้างทั้งหมดครับ (Ivory) มิน่าถึงแพงครับ

ไม้ท่อนต่างๆที่เก็บไว้ครับ

โต๊ะไม้ทั้งตัว

พื้นก็เป็นไม้ Mahogany คุณภาพดีมากครับ เกรนตรงเปรียะ ครับ แกยังพูดติดตลกครับว่าถ้าไม้หมดจะแงะพื้นมาทำกีตาร์ครับ 

ออกจากตึกนี้ก็ไปอีกส่วนครับ มีเครื่องมือมากมาย

ช่างกำลังง่วนอยู่เลยครับ

ห้องนี้เอาไว้Book match ไม้ครับ

เดินขั้นไปชั้น2 ผมต้องตกใจมากๆครับกับ Stock ไม้ครับ คือเยอะมากๆๆๆ ครับ จนผมต้องถามครับ ว่าเก็บไม้ไว้กี่ที่ครับ แกตอบว่าจำไม่ได้ครับ เพราะเก็บไว้มีอีกเยอะครับ ที่เห็นนี่แค่ส่วนนึงเท่านั้น ส่วนที่เหลือผมว่าเยอะมากแน่ๆครับ เพราะแกนับจนเกิน 10 นิ้วที่แกมีครับ รวมถึงยังมีสต็อกไม้ที่ยังไม่ได้ตัดอีกครับ เอาเป็นว่าเยอะมากจนดูไม่หมดจริงๆครับ  ;D ;D

สะดุดกับป้ายนี้ จึงได้ความว่า ไม้ที่เก็บจะเขียนวันเดือนปีที่เอามาเก็บครับ เพราะจะต้องตากให้แห้งก่อนนำมาใช้ครับ เพราะที่นี่จะเก็บไม้ให้แห้งแบบ ธรรมชาติครับ (Air Dry) ซึ่งจะทำให้ได้เสียงที่ดีกว่าครับ ซึ่งเท่าที่ถามจะประมาณ 10ปีขึ้นครับ

ไม้Koa ลายอย่างสวยครับ แขวนไว้เหมือนห้อยปลาเค็มในตลาดเลยครับ  :P ;D ;D

เดินต่อไปอีกตึกนึงก็เจอห้องนี้ครับ

มาถึงก็เจอท่านนี้กำลังทำกีตาร์อยู่ครับ คือ Luthier ken ครับ แกดังมากๆครับ ทำกีตาร์ให้ศิลปินชื่อดังมามากมายครับ กีตาร์ของศิลปินทุกๆคน ผ่านมือแกมาหมดแล้วครับ

กำลังขะมักเขมันอยู่เลยครับ

ศิลปินส่วนนึงที่ถ่ายกับLuthier Ken ครับ

เจอกีตาร์ที่อยู่นตู้หลังแกก็เลยถ่ายมากฝากน้าๆครับ

ให้น้าๆทายครับว่า Inlay ตัวนี้เป็นลายอะไร  (คำถามครับ ใครตอบได้มีของฝากให้ครับสำหรับน้าๆ 3 ท่านแรกครับ)

ขวดนี้เป็น สาเกที่เคยมา Collaborate กับ K.yairi ครับ เป็นชื่อรุ่นกีตาร์ Nocturne ครับ

เดินมาอีกห้องก็เจอส่วนที่ทำกีตาร์ line ปกติครับ

ช่างท่านนี้กำลังไส Bracing อยู่เลยครับ

อุปกรณ์เยอะมากครับ  ซึ่งช่างแต่ละคนก็จะทำหน้าที่แตกต่างกันครับ ใครเก่งด้านไหนทำด้านนั้นอย่างเดียวครับ
ช่างท่านนี้กำลังแกะและเข้างานกีตาร์ครับ

ช่างท่านนี้ก็กำลังเข้า Binding ครับ

ช่างท่านนี้กำลังเก็บงานการเข้าคอครับ

เมื่อกีตาร์เสร็จงานในระดับนึงจะนำไปเก็บไว้ในห้องนี้ก่อนทำการประกอบกีตาร์ครับ

สิ่งที่ทำให้ตกใจคือเจ้านี่ครับ ลำโพง ที่นี่จะเปิดเพลงกล่อมให้กีตาร์ไม้และชิ้นส่วนต่างๆของกีตาร์ครับ

เปิดจากเจ้านี่ครับ รวมถึงมีบอกด้วยว่า Now playing เพลงของใครครับ ซึ่งเพลงที่เปิดจะเป็นเพลงบรรเลงกีตาร์ทั้งนั้นครับ

เดินออกมาอีกส่วนก้จะเป้นช่างเหลาคอกีตาร์ครับ เหลามือสดๆครับ

อุปกรณ์ส่วนนึงที่ใช้ครับ

ช่างท่านนี้ตะไบหย่องอยู่ครับ

ช่างท่านนี้เก็บงานในส่วนต่างๆครับ

[youtube]
<a href="http://youtu.be/VpCXeKUsMAc" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/VpCXeKUsMAc</a>
[/youtube]
เมื่อทำเป็นทรงกีตาร์ หรือบางตัวที่เสร็จแล้วจะนำมาเก็บที่ห้องนี้ครับ ซึ่งก็เปิดเพลงให้กีตาร์ฟังเหมือนกันครับ

เดินมาถึงโซนสุดท้ายก้เป็น ส่วน QC ครับ เท่าที่ยืนชมอยู่ ช่างคนนี้ ตรวจเช็คกีตาร์แต่ละตัวละเอียดมากครับ ผมยืนดูเค้าตรวจตัวนี้เป็นเวลา 10 นาทีก็ยังไม่เสร็จครับ เลยสงสัยว่าที่ช้านี่ช้าที่นี่หรือเปล่า 555 ผมล้อเล่นนนะครับ ซึ่งถ้ากีตาร์ไม่ผ่านมาตรฐานแกจะไม่ส่งออกจากโรงงานเลยครับ ทำให้มั่นใจได้กับมาตรฐานของกีตาร์ว่าสูงมากครับ

กีตาร์ที่ตรวจเช็คเสร็จแล้วเตรียมบรรจุส่งถึงมือกีตาร์ทุกๆท่านครับ

หลังจากเดินชมโรงงานเสร็จก็มานั่งคุยกับ คุณ Kazuo Yairi ต่อครับ ที่ชั้นบนของออฟฟิตแกครับ ซึ่งชั้นบนเป็นเหมือนโชว์รูมเก็บผลงานของแกครับ ซึ่งมีกีตาร์หลากหลายครับ
น้าๆเห็นกันไหมครับกีตาร์อะไร 3 หัว  ;D ;D

ผมถามเรื่องนึงแล้วแกตอบมาดีมากๆครับเลยอยากแบ่งปันซักหน่อย คือผมถามว่าทำไมไม่เพิ่มไลน์การผลิตเหมือนยี่ห้ออื่นๆที่ทำกัน เปิดโรงงานที่อื่นๆ คนจะได้รู้จักในวงกว้างขึ้น แกตอบว่า ที่แกทำกีตาร์ไม่ได้ต้องการอยากจะ ร่ำรวยหรือมีชื่อเสียง แต่แกทำเพราะใจรักในเนื้อไม้และ เสียงเพลง ไม่ใช่แค่แกคนเดียวแต่รวมถึงช่างทุกคนที่ทำอยู่ที่นี่ก้มีเจตนารมณ์เดียวกับแก ที่รักในเสียงดนตรี แกมองว่ากีตาร์พวกนี้ไม่ใช่แค่ เสียงดีแล้วก็พอ แต่มันต้องเป็นเหมือนมรดกตกทอดไปถึงรุ่นๆต่างๆได้ด้วย เพราะฉนั้น ต้องทนและเสียงดี  ดังนั้นแกถึงอยากจะทำที่นี่ที่เดียวเพื่อการดูแลที่ทั่วถึง และรักษาเอกลักษณ์ของกีตาร์ K.Yairi ไว้อย่างที่สุดครับ

พอได้ฟังแกก็เข้าใจทั้งหมดครับ เพราะเท่าที่เดินชมโรรงงานมา ช่างทุกคน จะมีบรรยากาศของมืออาชีพในการทำงาน และแววตาจะบ่งบอกถึงความสุขในการทำกีตาร์อย่างที่ผมรู้สึกได้เลยครับ ผมรู้สึกเหมือนพวกเขาเป็นซามุไรเลยครับที่มุ่งมั่นจะทำผลงานให้มีคุณภาพอย่างที่สุดครับ และรวมถึงเคยคุยถึงกับน้าๆหลายๆท่านถึงความทนของกีตาร์ยี่ห้อนี้ ยิ่งเข้าใจครับ

สุดท้ายเลยผมเลยขอของฝากมาให้น้าๆครับเป็นของ 3 อย่างนี้ครับ โดย จะมี กลม 1อัน และ เหลี่ยม 2อันครับ
ให้กับน้าๆ3 คนแรกที่ตอบคำถามถูกหรือใกล้เคียงที่สุดครับ  ;D ;D ;D ;)
คำถามคือ
1.ลาย Inlay เป็นรูปอะไรครับ

OAT JAKKRIT

• member
  • สูงสุดสู่สามัญ
1. ไม่แน่ใจเหมือนกันนะkrabดูแล้วงง55 ตอบว่า ทางช้างเผือกละกันนะkrab น่าจะเป็นกลุ่มดาวบน fingerboard  ผมจิตนการได้ประมาณนี้krab ประมาณงาน tanabata festival ของญี่ปุ่น อันนี้เดาเอา 555  จักรกริช ที่เคยไปซื้อ k.yairi wy1 ที่ร้าน 0813428867 ขอบคุณkrab อยากได้ป้ายลายเซนต์สี่เหลี่ยมนะครับถ้าตอบถูกครับ
 22/02/2013 ตอนนี้ได้คำตอบที่ชัดเจนจากการตั้งใจจริงมีเวลา อยากได้ป้ายไม้อันสี่เหลี่ยมมากๆ55 จะลบคำตอบข้างบนออกก็ถือว่าตอบไปแล้ว ก็ขอตอบแบบเห็นภาพจินตนาการมากขึ้นนะครับ ผมเชื่อและมั่นใจว่าinlay จากfret บอร์ดด้านในสุดจากsound holeเป็นกลุ่มดาวที่เรียงรายเป็นทางช้างผือก จนไปถึงหัวกีต้าร์นั้น ที่เชื่อว่าเป็นเช่นนั้นเพราะเชื่ออีกว่า ที่ตรงกีต้าร์บนหัวสุดมีรูปโลกของเรา และมีดวงจันทร์และมีรูปดาวรวมกันเป็นกลุ่มคล้ายกาแลคซี่ รูปทรงกลมแต่เป็นวงรี  หรือ อีกอย่าง หัวกีต้าร์เป็นรูปพระอาทิตย์ ถัดมาด้านขวาล่างน่าจะเป็นโลก และมีรูปวงกลมรีตรงกลางเป็นกลุ่มกาแลคซี ฉนั้น ขอบตอบตามเดิมแต่มายืนยันคำตอบจากใจที่รัก k.yairi  ว่า inlay จากกีต้าร์ k.yairi ในซีรีย์ master crafsman  ซึ่งเป็นฝีมือจากช่าง ken k.yari นั้น  เป็นกลุ่มดาวที่อยู่เรียงเป็นทางช้างเผือกและต้องมีความหมายพิเศษแน่ๆ นะครับ แผ่นป้ายไม้อันที่มาร่วมรางวัลมีความหมายกับคนรักk.yairi อย่างเราที่มีกีต้าร์ได้แค่ทีละตัวมากนะ 555 ขอบคุณมากนะครับที่พาเยี่ยมชมโรงงาน ชอบมากๆ ขอบคุณครับ  < งาน inlay บนfingerboard อันนี้ละเอียดสุดยอดมาก ชื่นชมช่างที่ทำจากใจจริงๆครับ>     

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit

ลาย Inlay เป็นรูป  กลุ่มดวงดาว ทอแสงสุกสกาว บนท้องฟ้า ในยามค่ำคืน

Finger Picking Style

PUNPOOY

• member
ขอเดาว่า อาจจะหมายถึงเทศกาลดวงดาวของญี่ปุ่น ชื่อ ทะนะบะตะมะซึริ
นี่วางซะเลย ดูซีรี่ส์บ่อยๆครับhttp://my.dek-d.com/sawatdeeka/blog/?blog_id=10019504
we love kaoyai

nhoy

• member
ขอขอบคุณทาง Hongseng music ที่กรุณาพาเยี่ยมชม K.Yairi อย่างเจาะลึก
ทำให้เห็นว่า K.Yairi ไม่เป็นเพียงโรงงานทำกีต้าร์เท่านั้น แต่ได้รวมจิตวิญญาณของช่างฝีมือที่รักกีต้าร์อย่างจริงจัง และพิถีพิถันในการผลิตทุกขั้นตอน
ทั้งยังแสดงให้เห็นถึงการรัก "งานไม้" ของ Kazuo Yairi และการมีปณิธานที่ดีสำหรับการผลิตกีต้าร์ K.Yairi ด้วยครับ
ขอบคุณครับ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด

ผมขอตอบว่าเป็นทางช้างเผือก ในจักวาลก็แล้วกันครับ จากผมที่โทรไปบ่อยๆว่าเมื่อไหร่ของรอบนี้จะเข้าซักทีครับ ;D ;D
noomxman

Traveler

• member
ขอร่วมสนุกด้วย
ขอทายว่า  เป็นฟองอากาศที่ผุดอยู่ในน้ำ ครับ

จากผม คนที่น้องผมโทรไปบ่อยๆว่า เมื่อไหร่ของรอบนี้จะเข้าซักที   555

ThunZZZ

• member
ขอร่วมสนุกด้วยคนครับ มั่วๆดู
ขอตอบว่า เป็นดอกซากุระร่วงครับผม

zeropoint

• member
ขอตอบว่าหิมะครับ :)

Webmaster

• Administrator
  • member
  • Acousticthai_Ism

ขอขอบคุณทางร้าน Hong Seng Music สำหรับการพาเดินชม โรงงาน K.Yairi มา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ
นับเป็นโอกาสที่ดีมากๆ ครับ ที่เราจะได้รับประสบการณ์ดีๆ มุมดีๆ หลายๆ มุม จาก K.Yairi Guitars  :D

อยากทายจริงๆเลย ว่ามันคือ................
(เพราะยากได้ไม้ K.Yairi).... ให้สมาชิกเล่นล่ะกัน  ;)

PUNPOOY

• member
ดูไปดูมาเหมือนแผนที่ประเทศญี่ปุ่นหรืออาจจะเป็นกลุ่มซามูไร แต่เอาแบบบ้านๆเราก็ลายหิ่งห้อยครับ ;D
we love kaoyai

chet

• member
ขอบคุณทางร้าน Hongseng Music มากครับ ที่กรุณานำภาพมาฝาก หาชมยากจริงๆ
ฝากนิดครับ หาก K.Yairi Guitar เข้ามาเมื่อไร รบกวนแจ้งในกระทู้ปักหมุดห้องซื้อขายให้ทราบด้วยนะครับ
ครั้งก่อนชมรีวิว ตัวนี้ http://acousticthai.net/k-yairi-guitars-dym95.html ตามไปทดสอบสินค้าไม่ทัน ของหมดสะก่อน

Hongseng music

• member
จริงๆยังมีรูปเยอะกว่านี้ครับ แต่ผมจำเป็นต้องคัดมาให้เพื่อนๆชมนะครับ กลัวจะเยอะจนเกินไป  :D
รูปเพิ่มเติมครับ ชัดขึ้น น่าจะช่วยน้าๆได้นะครับ ;D ;D

Tom Bluenen

• member
ผมว่าห้วงอวกาศ ครับ

rattanachotrp

• member
กาแล็คซี่ ป่าวครับเนี่ย แหะๆ

กีต้าร์ธน

• member
subaru ครับ

yardnok

• member
กีตาร์จาก..ญี่ปุ่น ..รายละเอียด...ย่อมไม่ธรรมดา..ลึกซึ่ง..มองเหมือน..กลุ่มดาว..แต่มานั่งมองๆ..เหมือน จักรราศี..ป่าวครับ

TOM1869

• member
เมื่อวานไปลอง K.yairi  ที่ ร้านวรจักร   ตัว Koa  เสียงดีมาก น่ะ ครับ ราคาไม่สูง นัก ลดแล้ว สามหมื่นนิดๆ  เสียงดี กระหึ่มมาก ครับ

เดา ลาย Zubaru  ครับ
Line id: 081-8718003

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด

ดูไปดูมาชักจะเหมือนรูป DNA ครับ ;D ;D ;D
noomxman

taylor414

• member
    • http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=51223.msg633344
ทางช้างเผือกครับ
█รับฝากกีต้าร์ครับ█