Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำปรึกษาน้าๆ ด้วยครับ  (อ่าน 595 ครั้ง)

veevy_kung

• member
รบกวนขอคำปรึกษาน้าๆ ด้วยครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 02:47:10 »
ตอนนี้มีในใจ 2 ตัว คนละสเปค ไม่รู้ว่าแบบไหนเหมาะกับการเล่นของผมมากกว่ากันครับ

1. Guild f-130 ce
Shape orchestra
Top solid spruce
Back/side solid mahogany

2. Walden G3030ceq
Shape GA
Top solid western red cedar
Back/side solid indian rosewood

การเล่นคือ ครอบคลุมหมดครับเพราะไว้เล่นที่ร้านอาหาร คงเอียงไปทางใดทางหนึ่งไม่ได้ แต่ส่วนตัวชอบแบบดีดตบมากครับ เน้นทั้งโปร่งและภาคไฟฟ้าเลยล่ะครับ
ไม่ทราบว่าตัวไหนเหมาะกับสไตล์ผมมากกว่ากันครับ เพราะไม้ต่างกันทั้งหมดเลย ส่วนตัวชอบดีดตบเลยคิดว่าเบสน่าจะมาเยอะหน่อย อันนี้ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถุกหรือเปล่านะครับ รบกวนน้าๆช่วยแนะนำด้วยครับ

usamah

• member
  • เสียงเพลงทำให้โลกน่าอยู่..
Re: รบกวนขอคำปรึกษาน้าๆ ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 03:31:51 »
       ความเห็นส่วนตัวผมชอบ Walden G3030ceq มากกว่าครับแม้ว่าGuild f-130 ce จะได้แบร์นที่ดีกว่าที่สิ่งที่Waldenให้มากับรุ่นนี้ถือว่ามองข้ามไม่ได้เลยครับ สำหรับเล่นร้านด้วยแล้วยิ่งต้องมองไปที่ Walden G3030ceq ครับ
       ภาคไฟฟ้าWalden G3030ceq ใช้ของ Fishman Prefix pro ซึ่งสามารถปรับเสียงได้ทุกย่าน สามารถเอาอยู่ทุกเวที ปรีย์แอมม์แบบเจาะติดด้านข้างกีตาร์เมื่ออยู่บนเวทีการควบคุมจะง่ายกว่ามากครับ เรื่องภาคไฟฟ้าดีๆนี่จำเป็นมากสำหรับการเล่นร้านครับ ส่วน Guild f-130 ce จะใช้ภาคไฟฟ้าของ  FishmanSonitone จะมีเพียงแค่ Volume และTone ให้ปรับได้แถมเป็นแบบที่ติดในซาวส์โฮ ต้องยื่นนิ่วเข้าไปปรับที่ตัวปุ่มซึ่งผมมองว่าไม่สะดวกในการเล่นร้าน บางทีเล่นในร้านที่เซ็ทเวทีไม่ดีโอกาศที่เสียงจะหอนมีมาก ครั้งจะหาอะไรมาอุดซาวโฮเพื่อลดฟีดเเบ็คก็จะลำบากในการปรับซาวส์อีก
         ...เรื่องเสียงเปล่าคงไม่หนีกันเท่าใหร่แต่ถ้าภาคไฟฟ้าซึ่งตอบโจทย์คนเล่นกลางคืนต้องมองไปที่ Walden G3030ceq ที่มีFishman Prefix proติดมาด้วยครับ 

nhoy

• member
Re: รบกวนขอคำปรึกษาน้าๆ ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 05:55:53 »
เรียนน้า veevy_kung
สองตัวนี้ราคาต่างกันออกไปบ้างนะครับ F-130CE อยู่ที่สองหมื่นปลาย (ถ้าเป็น F-130RCE จะอยู่ที่สามหมื่นต้นๆ)
แต่ G3030CEQ อยู่ที่สองหมื่นกับอีกนิดเดียวครับ

ถ้าพูดถึงเฉพาะเสียงเปล่าแล้ว ผมชอบ F-130CE และ F-130RCE มากกว่าครับ โดยภาคไฟฟ้าก็ใช้ได้
แต่ Fishman Sonitone ใน F-130CE และ F-130RCE เวลาใช้เล่นร้านผมว่าเหมาะสมสู้ตัว Fishman Prefix Pro ไม่ได้
ดังนั้น ในกรณีเล่นร้านผมมีความเห็นเช่นเดียวกับน้า usamah คือมองไปที่ G3030CEQ ครับ

veevy_kung

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 12:30:17 »
ผมลืมนึกถึงส่วนนี้ไปเลยครับ ความยากง่ายในการคุมซาวด์เมื่ออยู่บนเวที

แล้วในเรื่องของรุปทรง ล่ะครับ orchestra กับ GA มีผลมากน้อยกับสไตล์การเล่นของผมหรือเปล่าครับ

ออ เกือบลืม เรื่องไม้ด้วยน่ะครับ spruce กับ cedar

รบกวนด้วยนะครับน้าๆ

guitarhaha

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 11:22:05 »
เสียงของไม้ Spruce จะออกแนวนุ่มนวล ต้องใช้เวลาระยะหนึ่งเสียงถึงจะเปิดเต็มที่ครับ ส่วน Cedar จะออกแนวพุ่งกว่า แต่พัฒนาการต่อจากนี้จะน้อยแล้ว
อยู่ที่ความชอบของผู้เล่นครับ ทรง Orchestra กับ GA เหมาะสมกับการเล่นบนเวทีมากครับ ถ้าภาคไฟฟ้าดี อารมณ์ก็จะดีไปด้วย เวลาเล่นก็จะดีตามไปด้วย