Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้เตือนภัย ใครที่จะซื้อกีต้าร์ควรระวัง  (อ่าน 10037 ครั้ง)

paladpop93

• member
Re: กระทู้เตือนภัย ใครที่จะซื้อกีต้าร์ควรระวัง
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 22:21:25 »
ผมพอรู้แล้วละ น่าจะเป็นคนที่บอกว่ามีooo-18ge จะขายแสนสาม แต่ผ่านไปสองวันกลับมาบอกว่าขายไปแล้ว ขายง่ายโดยที่ไม่ได้โพสต์ขาย เกือบไปละเรา

น่าจะใช่คนเดียวกันครับ คนที่ซื้อกีต้าร์จากเค้าแล้วชื่นชมก็มีเยอะนะครับ ไม่รู้ว่ามีหน้าม้ารึปล่าว มีน้าหลายๆคนกระซิบบอกผมว่าเค้าทำงานเป็นทีม อันนี้ผมก็ไม่รู้ความจริงเหมือนกันครับ น้าๆคนไหนรู้จริงออกมาช่วยๆเตือนกันหน่อยครับ

มีการทำงานเป็นทีม...????? ...ไม่แน่ใจครับผม.....แต่เท่าที่สังเกตุ...กระทู้ของท่านนี้ไม่เคยตกไปเกินหน้าที่ ๑ เลยมั้ง....
ของผมไม่มีทีมกะเค้ามั้ง....ตอนนี้กระทู้ไปอยู่ไหนแล้ว..ก็ไม่รุ้......ข้อเท็จจริงยังงัย..ช่วยบอกกล่าวด้วยครับผม.....

vornus

• member
Re: กระทู้เตือนภัย ใครที่จะซื้อกีต้าร์ควรระวัง
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 23:41:12 »
พี่เป็ก เมล มาบอกผมมั่ง [email protected]

ส่วนน้องกิ๊ฟบลาซิล ผมคิวแรกนะพี่ อิอิ

rattanachotrp

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 23:48:37 »
ผมก็พอจะสังเกตุอยู่สักระยะแล้วละครับ พฤติกรรมแบบนี้ เอิ๊กๆ

วันละเป๊ก

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 23:52:13 »
ผมพอรู้แล้วละ น่าจะเป็นคนที่บอกว่ามีooo-18ge จะขายแสนสาม แต่ผ่านไปสองวันกลับมาบอกว่าขายไปแล้ว ขายง่ายโดยที่ไม่ได้โพสต์ขาย เกือบไปละเรา

น่าจะใช่คนเดียวกันครับ คนที่ซื้อกีต้าร์จากเค้าแล้วชื่นชมก็มีเยอะนะครับ ไม่รู้ว่ามีหน้าม้ารึปล่าว มีน้าหลายๆคนกระซิบบอกผมว่าเค้าทำงานเป็นทีม อันนี้ผมก็ไม่รู้ความจริงเหมือนกันครับ น้าๆคนไหนรู้จริงออกมาช่วยๆเตือนกันหน่อยครับ

มีการทำงานเป็นทีม...????? ...ไม่แน่ใจครับผม.....แต่เท่าที่สังเกตุ...กระทู้ของท่านนี้ไม่เคยตกไปเกินหน้าที่ ๑ เลยมั้ง....
ของผมไม่มีทีมกะเค้ามั้ง....ตอนนี้กระทู้ไปอยู่ไหนแล้ว..ก็ไม่รุ้......ข้อเท็จจริงยังงัย..ช่วยบอกกล่าวด้วยครับผม.....

อันนี้ผมก็รอน้าๆมาเฉลยเหมือนกันครับ จากการที่มีน้าๆหลายคนโทรมาสอบถามและเล่าเรื่องราวให้ฟัง ผมเป็นคนได้ยินต่อมาจึงไม่ควรนำมาเล่าต่อ ผมเองก็ฟังหูไว้หูเรื่องทำงานกันเป็นทีม ขอเล่าแค่เรื่องที่เล่าได้แบบมีหลักฐานดีกว่าครับ

gunnnose

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 10:26:00 »
มิจฉาชีพเนี่ยมันก็มีทุกวงการเลยนะครับ
อย่างผมก็เพิ่งได้มาเริ่มสนใจกีตาร์ระดับ Hi end ได้ไม่นาน
อย่างวงการพระเครื่องก็มีเหตุการณ์ลักษณะนี้บ่อยๆ คือนำรูปพระของท่านอื่นมาลงขาย โดยไม่ได้รับอนุญาติจากเจ้าของ ถ้ามองในแง่ดีอาจจะใช้วิธีจับเสือมือเปล่า(คือรอมีOrder จากลูกค้า แล้วก็ไปเช่าต่อจากเจ้าของแล้วจึงนำมาปล่อยต่อให้ลูกค้า) หรือถ้ามองในแง่ร้ายก็คือจะโกงดื้อๆ ส่วนใหญ่ในการเช่าพระเครื่องผ่านWeb ก็คือจะต้องมีการโอนเงินก่อน พระเครื่องถึงจะจัดส่งไปหาผู้เช่า
แต่อย่างในการเลือกซื้อกีตาร์มือสอง ถ้าเป็นไปได้ ผู้ซื้อก็อยากที่จะต้องการได้ทดลองเสียง ดูสภาพความสมบูรณ์ก่อนที่จะจ่ายเงิน อย่างผมเป็นผู้ซื้อผมอยู่อยุธยา ของอยู่กรุงเทพ ผมก็ต้องวิ่งเข้ามาดูก่อนที่จะตัดสินใจ คือดูด้วยรูปภาพอย่างเดียวไม่ได้ครับ ต้องทดลองเสียงด้วยครับ

วันละเป๊ก

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 20:58:32 »
แอบอ้างว่ามี แล้วยอมรับว่าไม่มี ไม่มีใครเอาผิดหรอกครับ แค่ขายหน้านิดหน่อย  8)

แต่อย่าเอากีต้าร์คนอื่นไปตั้งราคาครับ  ;)

เตือนอีกที่สำหรับผู้ที่กำลังจะซื้อกีต้าร์ ว่า
1. หาข้อมูลเยอะๆนะครับ
2. มีใครส่งรูปให้ ส่งเวียนถามน้าๆคนอื่นเลยครับ วงการนี้มันแคบครับ
3. อย่าซื้อในที่ลับ เกิดอะไรขึ้นไม่มีหลักฐานนี่แย่เลย
4. ดีที่สุด อย่าเชื่อจากรูป

parker1713

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 21:46:54 »
ว่าแล้วว่า 2 กระทู้นี้ พูดถึงคนเดียวกันอ่ะ :o

http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=28519.msg412010;topicseen#msg412010

Mr.Eakaluk

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 21:55:04 »
อันตรายยิ่งนักเลยครับ นี้เล่นกันอย่างนี้เลยชักเสียวๆๆหลังสะแล้วสิครับน้าๆ
อยู่ให้ต่ำ ทำให้สูง

Moko

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 01:32:16 »
เข้ามาอ่านแล้วได้ความรู้ขึ้นเยอะครับ
มีกระทู้ในหน้าซื้อขายอันหนึ่งครับ โทรไปสอบถาม ก็ไม่เคยรับสาย ทั้งเบอร์ผมเอง เบอร์ที่ทำงานผม เบอร์เพื่อนผม
ส่งเมล์ไปขอรูปเพิ่ม ก็ไม่เคยตอบเมล์กลับ เเบบนี้น้าๆว่าเข้าข่ายไหมครับ
^Easy Man^

frankenstou

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 02:20:12 »
สังคมไทย  เห็นแล้วมันหดหูจังเลยครับ

jazzinblue

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 11:37:19 »
ติดตามกระทู้ในห้องซื้อขาย ตอบก็ไม่ตรงประเด็น มีมาโพสอวยกันเองอีก
ตลกดีมีบอกเป็นเจ้าของเครือวังทองกรุ๊ป พอมาดูอกสักพัก edit ลบหายไปแล้ว
เห็นแล้วรู้สึกไม่ดีมากๆครับที่คนรักดนตรีไม่มีความจริงใจให้กัน
สังคมบ้านไม้ดูไม่น่าอยู่เลย เพราะไม่รู้คนแบบนี้จะโผล่มาอีกวันไหน  :-\

วันละเป๊ก

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 12:47:38 »
ติดตามกระทู้ในห้องซื้อขาย ตอบก็ไม่ตรงประเด็น มีมาโพสอวยกันเองอีก
ตลกดีมีบอกเป็นเจ้าของเครือวังทองกรุ๊ป พอมาดูอกสักพัก edit ลบหายไปแล้ว
เห็นแล้วรู้สึกไม่ดีมากๆครับที่คนรักดนตรีไม่มีความจริงใจให้กัน
สังคมบ้านไม้ดูไม่น่าอยู่เลย เพราะไม่รู้คนแบบนี้จะโผล่มาอีกวันไหน  :-\

ไม่รู้จะโผล่วันไหน ด้วยชื่ออะไร คนเดิมหรือคนใหม่ แต่โผล่มาแน่ครับ ช่วยๆกันสอดส่อง ช่วยๆกันประกาศครับ
คนแบบนี้ทำยังไงก็ไม่หมดครับ อย่าพยายามคิดให้เครียด แต่เราต้องทำให้พวกเราฉลาดขึ้น รู้ให้ทัน ให้เค้าหากินยากขึ้น มีที่หากินแคบขึ้นครับ

guitaroa47

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 14:03:01 »
จริงๆ webmaster ไม่ควรให้ลบข้อมูลได้เลยนะครับ

เพราะ คนขาย อาจจะเข้ามาบิดเบือนได้ทุกเมื่อ (เพราะเป็นเจ้าของกระทู้ แก้ไขได้หมด)

ทุกครั้งก่อนผมซื้อกีต้าร์จากใคร

ผมจะเอาเบอร์มา search ก่อนเลย มีประวัติอะไรมั้ย

ตอนนั้นกำลังหา omjm
โพสหาอยู่
มีคนส่ง sms มา พร้อมรูป
ผมก็บอกสนใจครับ
ผมก็เลยเอาเบอร์ไป search พบว่า รูปที่ส่งมา นั้นเป็นของ user ท่านนึงซึ่งเคยโพสขายไปนานมากแล้ว
แล้วก็ google ไปทุกกระทู้ที่เจอ ทุกกระทู้ จะมีการแก้ไข แล้วแจ้งว่า "ปิดการขาย"

ทีนี้ผมก็ งงๆ ผมก็เลยโทรไปคุย บอกว่า ผมสนใจจะดูของ แต่เค้าบอกว่า เค้าเปลี่ยนใจไม่ขายแล้ว
ผมก็บอกว่า โอเค ไม่เป็นไร ถ้าเปลี่ยนใจบอกผมละกันครับ

ต่อมาไม่นาน หลักเดือนกว่าๆ (หลังจากที่ผมหา omjm ได้แล้ว)
พี่ท่านนี้ สมัคร user มาใหม่ครับ แต่ยังใช้เบอร์ติดต่อเบอร์เดิม แล้วผมจำรูปได้ จำ background ได้
ก็เลยเข้าไปแซวว่า "ในที่สุดก็เปลี่ยนใจขาย"
แล้ว ราคา ที่เค้าขาย ก็ แพงกว่า ที่ เปิดราคาให้ผม (ซึ่งอันนี้ผมก็ไม่ติดใจอะไร เพราะมันสิทธิ์ของคนขาย)

สรุปไม่รู้ ตอนนี้ omjm ตัวที่ว่า นั้นขายไปหรือยัง

อยากจะเน้นกับทุกคนครับ

กีต้าร์นะครับ ต้องลอง อย่าดูรูปแล้วโอนเงิน มันช่างเป็นการกระทำที่ไร้สาระจริงๆ ครับ
อย่าเอาชื่อเสียงของ user นั้นๆ มา การันตี ครับ ของจะซื้อหลักหลายหมื่น หลายแสน มาดูรูปอย่างเดียว นี่มันบ้าชัดๆครับ

ถ้าไม่สะดวกมาดูเองจริงๆ แล้วอยากได้ ต้องหาคนที่ไว้ใจไปจับกีต้าร์ให้ ไปลองให้นะครับ

Webmaster

• Administrator
  • member
  • Acousticthai_Ism
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 14:37:08 »
จริงๆ webmaster ไม่ควรให้ลบข้อมูลได้เลยนะครับ

เพราะ คนขาย อาจจะเข้ามาบิดเบือนได้ทุกเมื่อ (เพราะเป็นเจ้าของกระทู้ แก้ไขได้หมด)

ทุกครั้งก่อนผมซื้อกีต้าร์จากใคร

ผมจะเอาเบอร์มา search ก่อนเลย มีประวัติอะไรมั้ย

โพสหาอยู่
ผมก็เลยเอาเบอร์ไป search พบว่า รูปที่ส่งมา นั้นเป็นของ user ท่านนึงซึ่งเคยโพสขายไปนานมากแล้ว
แล้วก็ google ไปทุกกระทู้ที่เจอ ทุกกระทู้ จะมีการแก้ไข แล้วแจ้งว่า "ปิดการขาย"

ทีนี้ผมก็ งงๆ ผมก็เลยโทรไปคุย บอกว่า ผมสนใจจะดูของ แต่เค้าบอกว่า เค้าเปลี่ยนใจไม่ขายแล้ว
ผมก็บอกว่า โอเค ไม่เป็นไร ถ้าเปลี่ยนใจบอกผมละกันครับ

ต่อมาไม่นาน หลักเดือนกว่าๆ (หลังจากที่ผมหา omjm ได้แล้ว)
พี่ท่านนี้ สมัคร user มาใหม่ครับ แต่ยังใช้เบอร์ติดต่อเบอร์เดิม แล้วผมจำรูปได้ จำ background ได้
ก็เลยเข้าไปแซวว่า "ในที่สุดก็เปลี่ยนใจขาย"
แล้ว ราคา ที่เค้าขาย ก็ แพงกว่า ที่ เปิดราคาให้ผม (ซึ่งอันนี้ผมก็ไม่ติดใจอะไร เพราะมันสิทธิ์ของคนขาย)

สรุปไม่รู้ ตอนนี้ omjm ตัวที่ว่า นั้นขายไปหรือยัง

กีต้าร์นะครับ ต้องลอง อย่าดูรูปแล้วโอนเงิน มันช่างเป็นการกระทำที่ไร้สาระจริงๆ ครับ
อย่าเอาชื่อเสียงของ user นั้นๆ มา การันตี ครับ ของจะซื้อหลักหลายหมื่น หลายแสน มาดูรูปอย่างเดียว นี่มันบ้าชัดๆครับ

ถ้าไม่สะดวกมาดูเองจริงๆ แล้วอยากได้ ต้องหาคนที่ไว้ใจไปจับกีต้าร์ให้ ไปลองให้นะครับ

เคยทำครับ ส่วนตัวของ webmaster ก็อยากจะทำเช่นกัน

เวบบอร์ดอะคูสติกไทย เคย set ระบบกระทู้ ไม่อนุญาตให้สมาชิกแก้ไขกระทู้ได้เอง
ถ้าโพสต์ไปแล้ว ข้อมูลผิดพลาด (เหตผล เช่น...พิมพ์ผิด ฯลฯ)
หากต้องการแก้ไข ต้องพิมพ์ในกระทู้ลำดับต่อๆไป จะกลับมาแก้ไขในกระทู้/โพสต์เดิมไม่ได้

หลังจากทำได้ 2-3 วัน สมาชิก บ่นๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ไม่ได้รับความสะดวก !

เอาไว้จะตั้ง Voted เสียงส่วนใหญ่ว่าไง เอาแบบนั้น ดีไหม?

tamsad

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 15:22:54 »

โพสหาอยู่

เคยทำครับ ส่วนตัวของ webmaster ก็อยากจะทำเช่นกัน

เวบบอร์ดอะคูสติกไทย เคย set ระบบกระทู้ ไม่อนุญาตให้สมาชิกแก้ไขกระทู้ได้เอง
ถ้าโพสต์ไปแล้ว ข้อมูลผิดพลาด (เหตผล เช่น...พิมพ์ผิด ฯลฯ)
หากต้องการแก้ไข ต้องพิมพ์ในกระทู้ลำดับต่อๆไป จะกลับมาแก้ไขในกระทู้/โพสต์เดิมไม่ได้

หลังจากทำได้ 2-3 วัน สมาชิก บ่นๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ไม่ได้รับความสะดวก !

เอาไว้จะตั้ง Voted เสียงส่วนใหญ่ว่าไง เอาแบบนั้น ดีไหม?

ผมว่าถ้ามีปัญหาแบบนี้มันอยู่ที่ตัวเราแล้วหละครับ ผมว่าปัญหาเข้าไปแก้ใขข้อมูลไม่ใช่ประเด็นสำคัญหรอกครับ ปัญหาหลักๆก็คือโอนเงินไปก่อน หรือค่ามัดจำ แล้วไม่ได้ของซะมากกว่าครับ ต้องศึกษาอย่างละเอียดครับของมือสอง

Peaceman

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 15:40:29 »
ต้องขอบคุณ น้าวันละเป๊ก ที่ช่วยบอกต่อ จะได้ระวังตัวไว้ ผมก็ได้เข้าไปอ่าน เห็นเสนอขาย แสนต้นๆ ยังลังเลอยู่ โชคดีที่ลังเลนานพอควร

WarDog

• member
  • Veelah V1-DCE
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 16:11:24 »
ผมเห็นด้วยกับน้า tamsad ครับ ท่านที่จะซื้อน่าจะ Capture ข้อความผู้ขายไว้เป็นหลักฐานเบื้องต้นไว้ด้วยก็ดีนะครับ
การแก้ไขกระทู้หรือข้อความผมว่ามันสะดวกดีในการกลับมาแก้คำผิด หรือที่ทำผิดพลาดครับ ดูแล้วกระทู้ไม่รกด้วย
<<<มือใหม่หัดเล่น>>>

Mod Folk

• member
    • http://www.modguitartutor.com/
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 16:25:03 »
เข้ามาอ่าน...ได้ความรู้เยอะดีครับ...
ดนตรีเป็นสิ่งสวยงาม

Paxx

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 16:30:00 »

โพสหาอยู่

ขอโหวตตามเวปมาซเตอร์ครับ คือ แก้ไข-ลบไม่ได้ ถ้าจะแก้ไขต้องพิมพ์ลำดับต่อๆไปครับ
เพราะผมว่า จุดเริ่มของปัญหา คือ การเริ่มต้นโกหกครับ ถ้าไม่มีการหลอกลวง บิดเบือนใดๆ หรือ สามารถตรวจสอบย้อนหลังได้ เหตุการณ์แย่ๆที่จะตามมาก็จะน้อยลงครับ ไม่ว่า ได้ของไม่เหมือนในรูป โอนเงินก่อนแล้วไม่ได้ของ เปิดกล่องมาแล้วกีตาร์แตก หรือ แม้แต่การจะไปเอากีตาร์คนอื่นมาลงขายโดยที่ไม่ได้รับอนุญาต ฯลฯ เหล่านี้ก็จะทำได้ยากขึ้น เพราะ ว่าสามารถตรวจสอบย้อนหลังได้

Topnarut

• member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 16:31:22 »
เจตนาของพวกเค้าคือ ให้เราโอนเงินฟรีใช่ป่าว  >:(