Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าใช้สายเบอร์ 11 แล้วมันบัซ นิดๆ เปลี่ยนมาใช้เบอร์ 12 มันจะดีขึ้นมั้ยครับ  (อ่าน 1041 ครั้ง)

SALAMANDER

• member
ถ้าใช้สายเบอร์ 11 แล้วมันบัซ นิดๆ เปลี่ยนมาใช้เบอร์ 12 มันจะดีขึ้นมั้ยครับ

สายเบอร์ใหญ่กว่า แรงตึงน่าจะเยอะกว่า

การแกว่งตีเฟรตน่าจะน้อยกว่ามั้ยครับ (คิดตามหลักฟิสิกส์ มั่วๆเอา)

รบกวนน้าๆผู้รู้ตอบหน่อยจ๊ะ

TOM1869

• member
Line id: 081-8718003

SALAMANDER

• member
ไม่ลองไม่รู้

ไม่ดู ไม่เห็น

ไม่ทำ ไม่เป็น

ฮ่าาาาๆๆๆ

nhoy

• member
เรียนน้า SALAMANDER
ถ้าใช้สายเบอร์ 11 แล้ว Buzz นิดๆ แล้วเปลี่ยนไปใช้สายเบอร์ 12 ก็อาจจะดีขึ้นครับ (แต่ต้องดูด้วยว่าสเปคของกีต้าร์นั้นใช้เบอร์ 12 หรือเปล่า)
ทั้งนี้เพราะสายเบอร์ใหญ่กว่า แรงดึงจะมากกว่า จึงทำให้คอกีต้าร์โค้งงอไปทางด้านหน้ามากขึ้น อาการ Buzz จึงอาจหายไปนั่นเองครับ

SALAMANDER

• member
ถ้าใช้สายเบอร์ 11 แล้ว Buzz นิดๆ แล้วเปลี่ยนไปใช้สายเบอร์ 12 ก็อาจจะดีขึ้นครับ (แต่ต้องดูด้วยว่าสเปคของกีต้าร์นั้นใช้เบอร์ 12 หรือเปล่า)
ทั้งนี้เพราะสายเบอร์ใหญ่กว่า แรงดึงจะมากกว่า จึงทำให้คอกีต้าร์โค้งงอไปทางด้านหน้ามากขึ้น อาการ Buzz จึงอาจหายไปนั่นเองครับ

Crafter TC035 ครับน้าหน่อย น่าจะไหวอยู่

ช่างมดเคยบอกว่า ปกติ crafter สายเบอร์13 ยังใส่ได้ แต่เล่นไม่ไหวเจ็บมือ

แต่ไม่รุ้เจ้า TC035ของผมมันปกติเหมือนชาวบ้านรึป่าว

nhoy

• member
Crafter TC035 สเปคจะอยู่ที่สายเบอร์ 11 ครับ  แต่ผมเคยเห็นทางมิวสิคคอลเลคชั่นตอบกระทู้ไว้ว่าใช้เบอร์ 12 ได้
ผมว่าเสียงติด Buzz นิดๆ มีเสน่ห์ดีนะครับ  กีต้าร์ของ Tommy Emmanuel ก็ติด Buzz นิดๆ เช่นกัน
ถ้าไม่ชอบและไม่อยากจะเปลี่ยนเบอร์สาย อาจใช้วิธีขันคอกีต้าร์คืนกลับ (ทวนเข็มนาฬิกา) สักเล็กน้อยก็น่าจะหายนะครับ

ป.ล. TC035 เป็น Crafter รุ่นหนึ่งที่น่าเล่นทีเดียวครับ

guitarhaha

• member
ขันคอก็หายแล้วครับ ถ้าไม่หายส่งช่างได้เลย

Mod Folk

• member
    • http://www.modguitartutor.com/
ขันคอก็หายแล้วครับ ถ้าไม่หายส่งช่างได้เลย
ใช่ครับ ขันคอให้งอเล็กน้อยก็หายแล้วครับ...เห็นด้วยกับน้า guitarhaha
ดนตรีเป็นสิ่งสวยงาม